ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครมีปัญหากับเสียง ตี๊ดๆ เวลาเข้าเกียร์ถอยหลังไหมครับ  (อ่าน 27829 ครั้ง)

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
คือผมใช้รถญี่ปุ่นมาทั้ง Honda, Mitsubishi, Suzuki, Mazda หรือ รถเมกันอย่างฟอร์ด ยังไม่เคยมียี่ห้อไหนที่มีเสียงตี๊ดๆเวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง

แต่มาขับรถบริษัท ที่เป็น Toyota ก็ไม่เข้าใจว่าทำไม บริษัทรถต้องทำให้มีเสียงดังขนาดนั้นเวลาเข้าเกียร์ถอย ที่สำคัญมันดังกว่าเสียงเตือนของเซนเซอร์ถอยเสียอีก เวลาจะถอยทีต้องตั้งสมาธิมากกว่าปกติ เพื่อคอยฟังว่าเซนเซอร์จะเตือนหรือยัง

อยากรู้ว่าคนอื่นมีปัญหากันไหมครับ หรือมันสามารถไปปิดเสียงเตือนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2019, 09:02:45 โดย gumpzgear »

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
อาจจะเป็นกฏเหล็กความปลอดภัยของบริษัทครับ

อย่างรถผู้รับเหมาที่จะเข้าบางโรงงาน safetyต้องอนุญาตก่อน ซึ่งเสียง ติ๊ดๆๆ อาจจะอยู่ในกฏของเขา

ออฟไลน์ flat6

มีครับ รำคาญมากมันทำให้เสียงเซ็นเซอร์ถอยหลังไม่ค่อยได้ยิน
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
อาจจะเป็นกฏเหล็กความปลอดภัยของบริษัทครับ

อย่างรถผู้รับเหมาที่จะเข้าบางโรงงาน safetyต้องอนุญาตก่อน ซึ่งเสียง ติ๊ดๆๆ อาจจะอยู่ในกฏของเขา
ปลอดภัยยังไงครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เสียงตื๊ดๆนี่ควรมีแค่รถใหญ่แต่ไว้เตือนคนอื่นนอกรถนะ  ภายในรถนี่เซ็นเซอร์ถอยก็มีอยู่แล้วไม่รู้จะใส่ทำไมให้ดังตลอด ดังแค่ตอนเข้าเกียร์ใหม่ๆก็พอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
เหมือนผมเลย ได้แคมรี่บริษัทมาเสียงดังน่ารำคาญมาก เวลาถอยรถเข้าบ้านต้องใช้สมาธิ แล้วไอ้เสียงนี่จะรบกวนสมาธิสุดๆ ทำให้หงุดหงิดด้วย เวลาเดินทางไปต่างจังหวัด ถ้าลูกหลับต้องเลือกเข้าปั้มที่จอดแล้วเวลาจะออกไม่ต้องถอยหลังอ่ะครับ ไม่งั้นลูกตื่น มีครั้งนึงที่จำฝังใจมากคือลูกป่วยจะพาไป รพ. กว่าจะทำให้สงบได้ก็แทบแย่หละ พอขึ้นรถไอ้เสียงนี่ดังขึ้นมา ลูกตื่นร้องไห้ขึ้นมาอีกทีร้องยาวถึง รพ.เครียดกันทั้งรถ

แล้วถ้ามีอะไรขวางด้านหลังนี่ 2 เสียงตีกันระงมเลย เคยเอาไปขอให้ศูนย์ปิดให้ ศูนย์บอกว่าเป็นความปลอดภัยให้คนขับรู้ว่าคุณกำลังถอยหลังอยู่ (ก็กำลังถอยอะดิไม่งั้นจะเข้าเกียร์ถอยเพื่อ?)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อยากได้เสียงแบบนี้มาติดรถส่งของจัง

ออฟไลน์ YZA

ผมเคยเปลี่ยนลำโพง แบบเสียงนุ่มๆ
นอกจากฟังเพลงเพราะแล้ว เสียงเซ็นเซอร์ยังนุ่ม ไม่บาดหูเท่าเดิมด้วยครับ  :)  :)  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่รู้รุ่นอื่นทำได้มั้ย ผมหาวิธีมาให้ได้แค่นี้   แต่เอาจริงๆน่าจะปิดได้ เข้า OBD แล้วหาเอา

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

ปลอดภัยยังไงครับ

ให้ผู้ใช้งานรู้ครับว่าตอนนี้ใส่เกียร์ถอยหลังอยู่ เพราะมันมีกรณีที่ผู้ใช้งานเข้าเกียร์ผิด จะใส่ D แต่เลื่อนไป R แล้วชนตู้ม! เหมือนในหนังหรือการ์ตูนหลายเรื่องที่มักทำเป็นเรื่องตลกสำหรับคนที่พึ่งหัดขับรถน่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Barracuda

ถึงว่ามีข่าวรถถอยตกคลองบ่อยๆอาจจะเพราะไม่มีอะไรช่วยเตือน ผมใช้แต่รถที่มีเสียง ไม่เคยรำคาญอาจจะเพราะชินมั้ง และก็เป็นการเตือนเราด้วยว่ารถอยู่เกียร์อะไร มีดีกว่าไม่มี ปิดได้ก็ดี

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ของผมตังครั้งเดียวตอนเข้าเกียร์ เลยไม่มีปัญหาอะไรกับมัน

ออฟไลน์ CarameLon

อย่าไปเชื่อเซ็นเซอร์มากจนเคยตัวครับ
ใช้สายตาและกระจกมองทุกบาน+เอี้ยวตัวไปมอง
ยังไงก็ดีกว่า  8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รำคาญจนชินไปละครับ  จริงๆ ดังยาวๆทีเดียวตอนเข้า R ก็น่าจะพอละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมชินตั้งแต่ปี 2001 ยุคอัลติสหน้าหมูแล้วครับ
สมัยออกมาใหม่ๆดังกว่านี้อีก ขนาดอยู่นอกรถยังได้ยิน แต่ก็เฉยๆนะ เราไม่ได้ขับรถถอยหลังตลอดเวลานี่ครับ

พอซี้อ Vios 07 คันที่สอง เสียงก็เบาลง
ปัจจุบันซี้อ Altis ตัว MC17 คันที่สาม ถือว่าเสียงน้อยกว่าเดิมเยอะแล้ว

ถามว่าตีกับเซนเซอร์ไหม ตีครับ แต่ผมติดแบบมีจอบอกระยะห่าง เลยไม่ได้สนใจเสียง
เพราะผมไม่เชื่อเซนเซอร์มาก เอาแค่เป็นตัวบอกคร่าวๆเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมเฉยๆ แถมชอบด้วยครับ ใช้ Toyota ,าหลายรุ่นเลยเฉยๆ

แต่ไม่ชอบอย่างเดียว ตอนกำลังหลอกเมียว่าไม่ได้ไปไหน แล้วเสือกลืมเผลอถอยจอด งานเข้าาาาาาาาาาา

ออนไลน์ Symphonic

Safety ครับ  มันเป็นของมีประโยชน์นะ คิดดูสิว่าบริษัทที่พวกเราชอบว่าเรื่องลดต้นทุน
กลับเป็นเจ้าเดียวที่ยอมใส่มาให้ ทำไมไม่ถอดออกเพื่อลดต้นทุนซะล่ะครับ

ถ้าเรารำคาญมัน ก็คงเหมือนคนบางกลุ่มที่ไม่ยอมคาดเข็มขัดนิรภัย หรือคนขี่มอเตอร์ไซค์
ไม่สวมหมวกกันน็อก  มองผ่านความรำคาญไปให้เห็นประโยชน์ของมันจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

ผมกลับมองว่าถ้าเป็น Safety Factor ที่จำเป็นและควรจะติดตั้ง ป่านนี้ยี่ห้ออื่นคงติดตั้งเป็นมาตรฐานไปแล้ว อย่างน้อยก็รถยุโรปที่แคร์ความปลอดภัยมากกว่า เช่น Volvo

ในอดีตไม่มีเซ็นเซอร์ถอยจอดก็ไม่เท่าไร แต่เมื่อรถใหม่มีเซ็นเซอร์ถอยจอดแล้วควรให้ความสำคัญกับเสียงเตือนเซ็นเซอร์มากกว่า โลกเปลี่ยนได้ อะไรที่สมควรเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D