ผู้เขียน หัวข้อ: 3M Crystalline เทียบกับ V-Kool เป็นอย่างไรบ้าง  (อ่าน 17503 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
3M Crystalline เทียบกับ V-Kool เป็นอย่างไรบ้าง
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 13:11:14 »
##ผมขอเปิดกระทู้ใหม่เลยละกัน เดี๋ยวจะไปรบกวนพื้นที่กระทู้เดิม##

กำลังเปรียบเทียบฟิลด์ติดรถ จะติดรถคันใหม่

ดู 3M Crystalline เทียบกับ V-Kool ไว้

แก้ไขเพิ่มเติม ส่วนตัวใช้ บานหน้า 40%-60% ส่วน รอบคันและ panoramic roof 20%-30% ชอบคนเป็นส่วนตัว ใช้เบอร์นี้แทบทุกคัน

คำถามคือ มันต่างกันมากไหมครับ ตีเป็น % จากความรู้สึกก็ได้ จริงๆ มันก็มี spec บอกนะ ของทั้ง 2 ตัวว่ากันความร้อนได้กี่ % หรือ กัน UV ได้กี่ %

ผมสนใจหลักๆ ด้านการป้องกันความร้อน กับ ราคาค่าตัว แล้วมันคุณภาพ คุ้มเงินที่จ่าย เป็นหลัก

เข้าใจว่าเรื่องมืด ใน น่าจะพอๆ กัน ถ้าเบอร์ไกล้ๆ กัน

แต่ราคา V-Kool ค่อนข้างต่างกันประมาณ 1.5-2 เท่าได้

ถ้ามันกันความร้อนได้ดีกว่ากันแบบว่า 40% 50% หรือเยอะกว่านั้น ผมก็ยอมจ่ายได้นะ

แต่เห็นบางคนบอกว่า ต่างกันแค่ 5% 10% แต่ต้องจ่ายเพิ่มแบบเท่าตัว เลยไม่แน่ใจว่ายังไง

ผมใช้ 3M Crystalline ในคันเก่า พอคันใหม่ เลยว่าจะเทียบ 3M Crystalline กับ V-Kool

พอผมหา spec ดูหลายๆ ที่ มันเลยย้อนแย้งกับคนใช้

เช่น

เบอร์ 70 ของทั้งคู่ ผลลัพธ์คือ

- แสงผ่านได้ 70% ทั้งคุ่
- สะท้อน/ตัดรังสีอินฟาเรด ของ 3M ได้ 97% ของ V-Kool ได้ 94%
- ป้องกันรังสีอัลตราไวโอเลด ของ 3M ได้ 99.9% ของ V-Kool ได้ 99%
- ป้องกันหรือลดความร้อน ของ 3M ได้ 50% ของ V-Kool ได้ 55%

พอเป็นแบบนี้ มันก็มีเด่นกว่า ด้อยกว่า กันนิดหน่อย ผมเลยไม่แน่ใจว่า spec ที่เขียน กับ เสียงจากคนที่ใช้งานหรือลูกค้า มันจะเป็นตามนี้ไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2019, 15:19:01 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ HHHsung

Re: 3M Crystalline เทียบกับ V-Kool เป็นอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 14:00:55 »
หลักการส่งผ่านความร้อน มี 3 ส่วน คือ พา นำ แผ่ ปัญหาความร้อนของรถส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องการแผ่ครับ เพราะเกิดจากพลังงานความร้อน IRR ส่วนที่ทะลุฟิล์มเข้ามากระทบวัสดุในรถ

ทำให้วัสดุนั้นได้รับความร้อน และแผ่ความร้อนออกมา และเนื่องจากกระจกรถมีคุณสมบัตืการเป็นฉนวนการความร้อน ก็เลยทำให้ความร้อนที่เกิดขึ้นระบายออกไปไม่ได้

ส่วนการนำมีน้อย เนื่องจากความร้อนที่เกิดจากตัวถังโลหะ บริษัทรถส่วนใหญ่จะบุฉนวนกันไว้แล้ว แต่มีประเด็นปลีกย่อยนิดนึงว่า สีรถที่มีความมันเงาแบบปรอท (กระจกส่องหน้า) จะสะท้อนความร้อนได้ดี

รถสีเงิน หรือ รถสีขาว เวลาจอดตากแดดตัวถังรถจะร้อนน้อยกว่ารถสีดำ หรือรถสีด้าน ที่สะท้อนความร้อนได้ไม่ดี

ส่วนการพาถ้ารถวิ่งก็แค่อุณหภูมิอากาศ แต่ถ้าจอดตากแดดก็มาจากความร้อนที่พื้นแผ่มากระทบกับตัวถังรถครับ

ปล. เทียบตัวเลข 3% ของ 3M กับ 2% ของ Vcool ดูเหมือนไม่เยอะ แต่จริงๆ เยอะมากครับ 1.5 เท่าเลย

ฟิล์มไหนทำตัวเลขได้ต่ำมาก ราคาแพงผมว่าปกติ เหมือนรถอีโคคาร์วิ่ง 160 กม./ชม. ซื้อ 6 แสน อยากได้รถวิ่ง 320 กม./ชม. จ่าย 1.2 ล้านได้เหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2019, 14:06:07 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ tvm

Re: 3M Crystalline เทียบกับ V-Kool เป็นอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 14:52:25 »
หลักการส่งผ่านความร้อน มี 3 ส่วน คือ พา นำ แผ่ ปัญหาความร้อนของรถส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องการแผ่ครับ เพราะเกิดจากพลังงานความร้อน IRR ส่วนที่ทะลุฟิล์มเข้ามากระทบวัสดุในรถ

ทำให้วัสดุนั้นได้รับความร้อน และแผ่ความร้อนออกมา และเนื่องจากกระจกรถมีคุณสมบัตืการเป็นฉนวนการความร้อน ก็เลยทำให้ความร้อนที่เกิดขึ้นระบายออกไปไม่ได้

ส่วนการนำมีน้อย เนื่องจากความร้อนที่เกิดจากตัวถังโลหะ บริษัทรถส่วนใหญ่จะบุฉนวนกันไว้แล้ว แต่มีประเด็นปลีกย่อยนิดนึงว่า สีรถที่มีความมันเงาแบบปรอท (กระจกส่องหน้า) จะสะท้อนความร้อนได้ดี

รถสีเงิน หรือ รถสีขาว เวลาจอดตากแดดตัวถังรถจะร้อนน้อยกว่ารถสีดำ หรือรถสีด้าน ที่สะท้อนความร้อนได้ไม่ดี

ส่วนการพาถ้ารถวิ่งก็แค่อุณหภูมิอากาศ แต่ถ้าจอดตากแดดก็มาจากความร้อนที่พื้นแผ่มากระทบกับตัวถังรถครับ

ปล. เทียบตัวเลข 3% ของ 3M กับ 2% ของ Vcool ดูเหมือนไม่เยอะ แต่จริงๆ เยอะมากครับ 1.5 เท่าเลย

ฟิล์มไหนทำตัวเลขได้ต่ำมาก ราคาแพงผมว่าปกติ เหมือนรถอีโคคาร์วิ่ง 160 กม./ชม. ซื้อ 6 แสน อยากได้รถวิ่ง 320 กม./ชม. จ่าย 1.2 ล้านได้เหรอ
อธิบายได้ชัดเจนตรงดี
สว่นตัวที่เคยใช้ VK ผมพอใจกับคุณภาพมันนะ
คันปัจจุบันลอง Huper ก็พอใจเมื่อเทียบกับราคา ถึงจะสู้ VK ไม่ได้ แต่เทียบแล้วก็รับได้
คันต่อไปคงกลับไป VK อีกครั้ง
ถ้าคุณซีเรียสเรื่องคุ้มไหมกับการเพิ่มเงินอีกเท่าตัว บลาๆ อาจจะรู้สึงไม่แฮปปี้กับ VK ครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 14:58:03 »
ผมเปรียบเทียบแบบนี้นะครับ G5 ผมติดC40รอบคัน FocusติดVK30รอบคัน
แสงส่องC40แสงส่องเข้ามามากกว่าถ้าขับรถช่วงกลางวันต้องใส่แว่นกันแดดตลอด ส่วนVK30ยังพอทนแต่ควรใส่
คนมองเข้ามาC40แทบจะมองเห็นทุกมุมมอง แต่VK30บางมุมมีสะท้อนๆมองเข้ามาไม่เห็น
เรื่องทัศนวิสัยการขับกลางคืนผมว่าพอกันแทบจะไม่ต่าง
เรื่องกันแดด ทุกคนในบ้านบอกเป็นเสียงเดียวกันVK30ดีกว่า
สรุปผมให้VKชนะไปแบบไม่มาก แต่ถ้าฟิล์มดำๆไม่เป็นอุปสรรคสำหรับคุณฟิล์มพวกนี้ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นสักเท่าไรครับ
ปล. VK70อย่าไปใช้เลยนะครับผมเคยเปลี่ยนมาใช้แป้ปนึงมันไม่เวิร์คครับ ถ้าเล่นVK ใช้VK30,40เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 15:10:59 »
แชร์ประสบการณ์ครับ

ใน E300 ติด VK30
ใน 520d ติด C20
ใน Civic ติด C20 + ทับด้วย 60 3M เพื่อความมืด

เอาแค่ 3 คันนี้นะครับ เรื่องการมองเห็นสบายตายกให้ C20 รอบคันครับ
แจ่ที่แย่คือมันกันร้อนสู้ V-kool ไม่ได้เลยครับ ไม่ว่าจะติดซ้อน 2 ชั้น ก็ยัง
กันร้อนสู้ V-kool ชั้นเดียวไม่ได้เลยครับ และเนื้อฟิล์มของ 3M ร่อนง่ายมากครับ
ผมใช้กล้องหน้ารถที่เป็น สูญญากาศมาดูดติดกระจก ปล่อยทิ้งไว้นานๆ พอแกะกล้องออก
เนื้อฟิล์มร่อนออกมาเลยครับ ทั้ง 3 คัน (ถ้านับ Vellfireด้วย)

เทียบการกันร้อน สำหรับผม ยังห่างชั้นเยอะครับกับ V-kool
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 15:15:45 »
ผมเปรียบเทียบแบบนี้นะครับ G5 ผมติดC40รอบคัน FocusติดVK30รอบคัน
แสงส่องC40แสงส่องเข้ามามากกว่าถ้าขับรถช่วงกลางวันต้องใส่แว่นกันแดดตลอด ส่วนVK30ยังพอทนแต่ควรใส่
คนมองเข้ามาC40แทบจะมองเห็นทุกมุมมอง แต่VK30บางมุมมีสะท้อนๆมองเข้ามาไม่เห็น
เรื่องทัศนวิสัยการขับกลางคืนผมว่าพอกันแทบจะไม่ต่าง
เรื่องกันแดด ทุกคนในบ้านบอกเป็นเสียงเดียวกันVK30ดีกว่า
สรุปผมให้VKชนะไปแบบไม่มาก แต่ถ้าฟิล์มดำๆไม่เป็นอุปสรรคสำหรับคุณฟิล์มพวกนี้ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นสักเท่าไรครับ
ปล. VK70อย่าไปใช้เลยนะครับผมเคยเปลี่ยนมาใช้แป้ปนึงมันไม่เวิร์คครับ ถ้าเล่นVK ใช้VK30,40เท่านั้นครับ

เบอร์ 70 ผมแค่ยกตัวอย่างครับ จริงๆ เบอร์ที่จะใช้หรือเลือก คงเป็น หน้า 40% รอบคัน 20%-30% ครับ ผมใช้ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 16:13:48 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆๆๆที่นำมาแบ่งกัน

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 18:25:10 »
ประสบการณ์ที่ใช้มานะคับ
slk = v kool
Bmw s3 = v kool
Alphard = 3M crystalline
Fortuner = 3M crystalline
Bmw s7 = 3M crystalline
Mustang = 3M  crystalline

เวลาจอดตากแดด แล้วขึ้นมาบนรถ ผมให้ 3M ดีกว่าครับ

แต่ลองสังเกตที่ขนาดรถครับ อาจมีผลด้วยครับ

และที่สำคัญ เวลาผมใช้งาน google map ผ่านgps ในมือถือ V kool นี่ห่วยมากครับ จับสัญญาณไม่ได้เลย เลยติดใจ3M ครับ

ปล. ผมเน้นเรื่องกันความร้อนนะคับ

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 19:33:56 »
พอดีผมใช้ 2ตัวนี้ประจําครับ

น้องเต้าหู้ใช้ C20รอบคัน
น้องเฉาก๋วย VK40บานหน้า VK30รอบคัน

การขับขี่ตอนแสงน้อย เต้าหู้กินขาด มองชัดเจน
การขับขี่ตอนแสงจ้า ถ้าไม่จอดตากแดด เกือบพอฯกัน ทั้งเรื่องกันความร้อนและวิสัยทัศน์
ถ้าจอดตากแดดนานฯนี่ เฉาก๊วยกินขาด เปิดแอร์แล้วเย็นเร็วกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 23:40:18 »
ทำไมผมเห็นต่างนะ .. แชร์ข้อมูลแล้วกันครับ

VK55 + H30 .. ใน Mazda 2 ตัวที่แล้ว เป็นรถที่ผมบ่นมากๆว่า ร้อน แสงผ่าน VK55 มา ร้อนกว่า C50 ใน CRV ผมเยอะเลย

VK40 + Lamina L20 .. ใน CRV G4 .. VK40 ทำได้ดีมากๆ สำหรับกระจกหน้า คือ แทบไม่ drop แสงเลย กลางคืนขับสบายมาก สบายกว่า C50 เยอะเลย (C50 เทียบกับ FX50 .. FX50 ใสกว่านะ ขับกลางคืนดีกว่า เทียบใน CRV รุ่นเดียวกันเลย) แต่ด้านกันร้อน C50 กันร้อนดีกว่า

C50 + C40 .. ใน CRV G3 .. ผ่าน 7 ปี จะเข้าปีที่ 8 ละ กันร้อนด้อยกว่า ปีแรกที่ติดระดับหนึ่ง แต่ยังดีกว่าฟิล์มเกรดมาตรฐาน 4 - 5 พันเยอะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 10:30:09 »
ประสบการณ์ที่ใช้มานะคับ
slk = v kool
Bmw s3 = v kool
Alphard = 3M crystalline
Fortuner = 3M crystalline
Bmw s7 = 3M crystalline
Mustang = 3M  crystalline

เวลาจอดตากแดด แล้วขึ้นมาบนรถ ผมให้ 3M ดีกว่าครับ

แต่ลองสังเกตที่ขนาดรถครับ อาจมีผลด้วยครับ

และที่สำคัญ เวลาผมใช้งาน google map ผ่านgps ในมือถือ V kool นี่ห่วยมากครับ จับสัญญาณไม่ได้เลย เลยติดใจ3M ครับ

ปล. ผมเน้นเรื่องกันความร้อนนะคับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล เท่าที่ทราบ V-Kool สัญญาณ GPS , EasyPass ไม่ดี ผ่านได้ แต่มีปัญหา เพราะเห็นว่าเนื้อฟิล์มมีโลหะผสม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 10:33:52 »
ทำไมผมเห็นต่างนะ .. แชร์ข้อมูลแล้วกันครับ

VK55 + H30 .. ใน Mazda 2 ตัวที่แล้ว เป็นรถที่ผมบ่นมากๆว่า ร้อน แสงผ่าน VK55 มา ร้อนกว่า C50 ใน CRV ผมเยอะเลย

VK40 + Lamina L20 .. ใน CRV G4 .. VK40 ทำได้ดีมากๆ สำหรับกระจกหน้า คือ แทบไม่ drop แสงเลย กลางคืนขับสบายมาก สบายกว่า C50 เยอะเลย (C50 เทียบกับ FX50 .. FX50 ใสกว่านะ ขับกลางคืนดีกว่า เทียบใน CRV รุ่นเดียวกันเลย) แต่ด้านกันร้อน C50 กันร้อนดีกว่า

C50 + C40 .. ใน CRV G3 .. ผ่าน 7 ปี จะเข้าปีที่ 8 ละ กันร้อนด้อยกว่า ปีแรกที่ติดระดับหนึ่ง แต่ยังดีกว่าฟิล์มเกรดมาตรฐาน 4 - 5 พันเยอะครับ

นี่ละที่ทำผมต้องหารข้อมูลเพิ่ม เพราะผมก็ใช้แต่ Crystalline ไม่เคยลอง V-Kool พอดู feedback จากคนใช้มีทั้งบอกว่า พอๆ กันบ้าง ดีกว่าบ้าง ด้อยกว่าบ้าง เลยยังลังเลอยู่

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 12:22:05 »
แนะนำ
บานหน้า VK40  รอบคัน VK30
แต่จะมีปัญหากับ GPS easypass 
GPS แก้โดยติดตัว gps signal booster
easypass กรีดช่อง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 16:36:38 »
แนะนำ
GPS แก้โดยติดตัว gps signal booster

ใช่ครับ ได้ข้อมูลมาแบบนี้เหมือนกัน

รถผมมีทั้งกล้องหน้า กล้องหลัง ทั้ง 2 ตัวมี GPS ในตัวหมด

รวมทั้ง GPS ที่รถ และ Easy Pass อีก ไม่รู้จะเอาไงดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 17:23:08 »
แนะนำ

ใช่ครับ ได้ข้อมูลมาแบบนี้เหมือนกัน

รถผมมีทั้งกล้องหน้า กล้องหลัง ทั้ง 2 ตัวมี GPS ในตัวหมด

รวมทั้ง GPS ที่รถ และ Easy Pass อีก ไม่รู้จะเอาไงดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ในความเห็นผม
ตระกูล VK น่าจะเทคโนฯเก่าเคลือบพวกโลหะ แต่ใช้ของดี
ตระกูล C เทคโนใหม่ สารใหม่พวกเซรามิคผสานรวมไปในเนื้อฟิล์ม

รวมกับความสะดวกในการใช้งานอื่นๆ เป็นผมเลือก C ครับ
ก็แล้วแต่จขกทเลยครับ เอาที่สบายใจ  ;)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 19:57:25 »

C20 เพิ่งเปิดตัวในสยามปี 2560  ตัวC อื่นๆมานานแล้ว
มี technologyใหม่ๆ ที่มองจากข้างในไปข้างนอกใสปิ้งฯ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 10:22:58 »
จาปสก. ฟิลม์ Vkool ตระกูล VK และ 3Mคลิสตั้นไลน์
วัดกันที่ความใสๆของฟิลม์ ที่มองแล้วใกล้เคียงกัน
กันความร้อนเมื่อตากแดดให้ ติด3Mเบอร์ 40 (บานหน้าและรอบคัน )
ใกล้เคียงกับตัว VK40 ตัวนี้จอดตากแดดนานๆความร้อนสะสมในรถน้อย3Mกว่านิดนึง
แต่ด้วยราคาจึงเห็นว่าของ3Mคุ้มกว่าครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 14:00:39 »
คือ โดยประสบการณ์ก็แบบที่ว่ากันคือ มันไม่ได้ดีกว่ากันเด็ดขาด มีกันร้อนดีไม่ดีสลับกันไปแล้วแต่ความเห็น

ของผมน้องชายบอก บานหน้า C50 กันดีกว่า VK50 ใน MB ทั้งคู่แต่คนละคัน

ผมเลือก C40 รอบคัน สามคัน เพราะคิดว่ามันไม่ต่างกันเด็ดขาด และ สำคัญสำหรับผมคือ สัญญาณ GPS , easy pass ครับ ไม่อยากกรีดกระจก

ส่วน สายสัญญาณ GPS นอกรถ ผมก็กังวลตอนสอดเข้าในรถ หลายคนบอกต้องสอดผ่านยางขอบประตู ผมกังวลเรื่องน้ำรั่วระยะยาวครับ

สุดท้ายไป C40 ทั้งหมด คุณภาพ/ราคา มันผ่านครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 14:17:59 »
จาปสก. ฟิลม์ Vkool ตระกูล VK และ 3Mคลิสตั้นไลน์
วัดกันที่ความใสๆของฟิลม์ ที่มองแล้วใกล้เคียงกัน
กันความร้อนเมื่อตากแดดให้ ติด3Mเบอร์ 40 (บานหน้าและรอบคัน )
ใกล้เคียงกับตัว VK40 ตัวนี้จอดตากแดดนานๆความร้อนสะสมในรถน้อย3Mกว่านิดนึง
แต่ด้วยราคาจึงเห็นว่าของ3Mคุ้มกว่าครับ  8)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

คือ โดยประสบการณ์ก็แบบที่ว่ากันคือ มันไม่ได้ดีกว่ากันเด็ดขาด มีกันร้อนดีไม่ดีสลับกันไปแล้วแต่ความเห็น

ของผมน้องชายบอก บานหน้า C50 กันดีกว่า VK50 ใน MB ทั้งคู่แต่คนละคัน

ผมเลือก C40 รอบคัน สามคัน เพราะคิดว่ามันไม่ต่างกันเด็ดขาด และ สำคัญสำหรับผมคือ สัญญาณ GPS , easy pass ครับ ไม่อยากกรีดกระจก

ส่วน สายสัญญาณ GPS นอกรถ ผมก็กังวลตอนสอดเข้าในรถ หลายคนบอกต้องสอดผ่านยางขอบประตู ผมกังวลเรื่องน้ำรั่วระยะยาวครับ

สุดท้ายไป C40 ทั้งหมด คุณภาพ/ราคา มันผ่านครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Bank99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 17:50:13 »
ถ้าเป็นของ 3m CR จะเป็นเซรามิคแบบคาร์บอน ดีตรงที่มีชั้นฟิล์มหลายชั้น แต่ถ้า vcool รู้รุ่นเดียวคือ รุ่น  VK จะเป็นเงิน VK จะฟิล์มสะท้อนความร้อน แต่ easypass ไม่ผ่าน ในขณะที่ 3M CR ซับความร้อน

ลองดูของ ecoblue อีกยี่ห้อ มีทั้งรุ่น  maxuv ที่สูสีกับ 3m CR และรุ่น max vk ที่สะท้อนความร้อนสูสีกับ  vcool vk ถ้าคิดจะติดตัวนี้น่าสนใจ  ถ้าไงลองสืบค้นข้อมูลเพิ่มดู