ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาวิทยุ Pioneer ไม่มีเสียงจากมือถือหลังเสียบ USB แต่เสียบ Storage ดันเสียงออก  (อ่าน 16267 ครั้ง)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
พอดีผมใช้วิทยุ Pioneer deh-x1950ub ใช้มา 2 ปีแล้ว ต่อกับ USB เข้ามือถือ Android ก่อนหน้าใช้งานได้ตามปกติเลย ไม่เคยมีปัญหา ใช้คู่กับ AUX

แต่เมื่อวาน พอจะเอา USB เสียบมือถือเข้าเครื่องเสียง เจออาการเปิดแอพบนมือถือแต่เสียงออกมือถือ ไม่ออกลำโพงรถ แต่ยังชาร์จเข้าและควบคุมการเล่นได้ตามปกติ เพิ่งการอาการนี้ด้วย

มือถือก็ใช้ Android Pie เป็น Xperia XA2 ใช้มาหลายเกือนแล้วด้วย ก่อนหน้ายังเสียบ USB เปิด Youtube และเพลง เสียงก็ออกปกติ จู่ๆ ก็ดันใช้ไม่ได้

ส่วน USB แบบโหมด Storage ยังเปิดเพลงได้ตามปกติ เสียงออกลำโพง เปิดโหมด AUX เสียบสายจากมือถือก็ปกติ และโหมดวิทยุก็ปกติ ไม่ทราบว่าปัญหามันเกิดจากอะไรกันแน่ เซ็งมากครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ลองดูตั้งค่าเสียงขาออกครับ ว่าให้มันส่งออกที่ลำโพง หรือส่งออกไปภายนอก  บางรุ่นจะมีเลือก  ลำโพงในตัว/บลูทูธ/...
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ลองดูตั้งค่าเสียงขาออกครับ ว่าให้มันส่งออกที่ลำโพง หรือส่งออกไปภายนอก  บางรุ่นจะมีเลือก  ลำโพงในตัว/บลูทูธ/...

ลองหาแล้ว และใช้ Pioneer ARC ก็ใช้งานไม่ได้ครับ ลองมือถือเครื่องอื่นก็ยังมีปัญหาอยู่ครับ

ตอนนี้เจอสาเหตุแล้วครับ เป็นที่มือถือที่มี OS Android 9 ลองทั้งของผมและของเพื่อน ใช้ไม่ได้เลย แต่ลองเอามือถือเพื่อนที่เป็น Android 8 มาลอง กลับใช้ได้ตามปกติ เสียงออกลำโพงเฉยเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตั้ง USB Connection เป็น MTP ดูครับ ถ้าไม่ได้อาจจะต้องตั้งใน Administrative...

ถ้าปกติเป็นชาร์จเฉยๆ หรือ PTP จะไม่ออก ถ้าไม่ได้อีก ลองเปิด Debug Mode ดู

วิธีเปิด Administrative คือ เข้าไปหน้า About Phone ที่ดูรุ่นเฟิร์มแวร์ แล้วกดตรง Kernel หรือ Build Version (แล้วแต่รุ่น) 5-6 ครั้ง จนมันนับถอยหลังว่าจะเปิด Administrative/Previlege Mode
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมมีปัญหาคล้ายกัน คือต่อ samsung s8 เข้ากับฟร้อนท์ไพโอเนีย ด้วย USB ผ่านแอปชื่อ weblink

weblink สามารถทำให้ เล่น youtube ขึ้นจอรถได้ แต่ไม่ใช่ mirror นะครับ

ปัญหาคือ ภาพ youtube ออกจริง แต่เสียงไม่ออกลำโพง ดันไปออกที่มือถือแทน

ซึ่งเป็นข้อจำกัดในมือถือบางรุ่น ไม่สามารถแก้ได้ครับ

แต่ใน setting ของวิทยุ มันมีให้เลือกนะครับ ว่าจะให้เสียงออกที่มือถือ หรือที่วิทยุ

ไม่แน่ว่ารุ่นของคุณ จขกท อาจจะมี setting นี้ก็ได้ครับ