ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการซ่อมบำรุง evo 8  (อ่าน 11037 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
สอบถามการซ่อมบำรุง evo 8
« เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 10:11:43 »
สวัสดีครับ กำลังมองๆ evo 8 อยู่คาดว่าจะได้ซื้อเร็วๆนี้ เป็นรถทำ ขอสอบถามคนที่ใช้อยู่หรือมีความรู้แนะนำหน่อยครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด รถคันนี้เอาไว้สำรอง วิ่งทางไกลครั้งละ7-8 ร้อยกิโล ปีนึงไม่เกิน 5 ครั้ง คาดว่าวิ่งปีนึงคงไม่ถึง 5 พันกิโล การบำรุงรักษาทั่วไปใช้น้ำมันเครื่อง พวกกรองต่างๆ ใช้แบบไหน สั่งอะหลั่ยที่ไหน รถวิ่งน้อยแบบนี้ปีนึงเปลี่ยนถ่ายของเหลว กรองต่างๆ ปีละครั้งได้มั๊ย มีจุดควรระวัง ต้องหมั่นตรวจเชคอะไรบ้างครับ  วันไปรับรถตั้งใจจะถามคนขายด้วย แต่ขอสอบถามสมาชิกในนี้ก่อน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
Re: สอบถามการซ่อมบำรุง evo 8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 10:43:59 »
ถ้าไม่รู้อะไรเลย ไม่แนะนำให้เล่นครับ

ของเหลว ต้องถ่ายให้ตรง  แล้วจะไม่ต่างกับรถบ้านปกติ

สั่งของที่ไหน ไปสิงตามกลุ่มก่อนเลยครับ

ซ่อมที่ไหน ต้องอู่เฉพาะ  ซึ่งมีแยะ 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 11:32:10 »
เช็คประวัติด้วยครับว่ารถทำมาจากอู่ไหน ส่วนเรื่องซ่อมบำรุงมีที่ทำเยอะอยู่ครับ อะไหล่หาไม่ยาก
รถใช้น้อยเข้าปีละครั้งก็พอครับ รถผมวิ่งปีละ 1500-2000 กม. ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละครั้ง ส่วนมากอีโวจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 5,000 โล ส่วนพวกระบบขับเคลื่อนอื่นๆอยู่ได้ยาวกว่าพอสมควร
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 10:05:39 »
อึด ถึก ทนครับ ดูแลตามระยะ ง่ายๆ ไม่จุกจิก ขับดี ทางไกลสบายๆ ดูเรื่องความร้อนซึ่งก็ไม่ค่อยมีปัญหา ผมไม่ได้โมเยอะ ก็ขับสนุกมากละครับ

คันนี้ชอบขับทางไกลมากกว่าซู cruise ยาวๆ สบายๆ ซูขับทางโค้งบนเขาสนุกกว่า สรุปขับสนุกทั้งคู่ครับ สมเป็นรถในตำนาน ^^

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 18:19:25 »
ครั้งละ 7-8 ร้อยโล มันจะเยอะไปมั้ยครับกับรถทำ
ทำมายังไง เอาเวอร์ชั่นไหนมาลง ต้องทำแบบเดิมๆ ไม่มีโมต่อยอด
ถ้าของเดิม รับศึกแบบนี้ไหวอยู่ ถ้าเจอโมต่อยอดมา
ค่อยๆ ใช้ ค่อยๆ ปรับให้มั่นใจก่อนดีกว่าครับ ไม่อยากให้ใช้แล้วเสียอารมณ์