ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้วาล์วน้ำ เปิดอุณหภูมิต่ำ ดีหรือไม่ครับ  (อ่าน 20128 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ผมเห็นรถที่โม เพิ่มแรงม้า หลายคันเปลี่ยนไปใช้วาล์วน้ำที่เปิดไว เช่น
วาล์วเดิมเปิดที่ 85 องศา
เปลี่ยนมาใช้วาล์วเปิดที่ 75 องศา
เขาบอกว่า เวลาแช่รอบสูง ความร้อนดูจากสมาร์ทเกจ์ จากที่เคยขึ้น 97 ก็ลดลงเหลือ 92 อะไรประมาณนี้

ท่านใดใช้อยู่บ้าง
มันมีข้อดี ข้อเสียอย่างไรครับ

ออฟไลน์ kez

Re: การใช้วาล์วน้ำ เปิดอุณหภูมิต่ำ ดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 17:39:12 »

รถปกติ ถ้ามันเปิดเร็ว เครื่องก็ไม่ได้อุณหภูมิ ที่ต้องการ

เครื่องจะทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: การใช้วาล์วน้ำ เปิดอุณหภูมิต่ำ ดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 17:48:11 »
แล้วแต่คนครับ

บางคนคิดว่า เขาออกแบบมาดีแล้ว   บางคนบอกบ้านเราเมืองร้อน ฯลฯ  ดังนั้นอยู่ที่ความเชื่อของคนใช้เป็นหลัก  รวมถึงแฟ็คเตอร์ประกอบด้วยเช่นขนาดหม้อน้ำฯ

รถรุ่นที่ผมใช้    อุณหภูมิทำงานที่  90-120  องศา    พัดลมไฮทำงานที่ 100 องศา  เกิน 120 ฮีท  ซึ่งผมไม่ค่อยชอบ

ผมเปลี่ยน เป็น  ทำงานที่  80-95 องศา   กำหนดให้สัญญาณเตือนอุณหภูมิสูงเกินไป ที่  95 องศา   โดยรวม  ผมพอใจแบบของผม  รับประกันไม่มีเครื่องพังเพราะฮีทแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 18:22:26 »

บางคนคิดว่า เขาออกแบบมาดีแล้ว   บางคนบอกบ้านเราเมืองร้อน ฯลฯ  ดังนั้นอยู่ที่ความเชื่อของคนใช้เป็นหลัก  รวมถึงแฟ็คเตอร์ประกอบด้วยเช่นขนาดหม้อน้ำฯ

รถรุ่นที่ผมใช้    อุณหภูมิทำงานที่  90-120  องศา    พัดลมไฮทำงานที่ 100 องศา  เกิน 120 ฮีท  ซึ่งผมไม่ค่อยชอบ

ผมเปลี่ยน เป็น  ทำงานที่  80-95 องศา   กำหนดให้สัญญาณเตือนอุณหภูมิสูงเกินไป ที่  95 องศา   โดยรวม  ผมพอใจแบบของผม  รับประกันไม่มีเครื่องพังเพราะฮีทแน่นอนครับ

คือประเด็นที่ผมสงสัยก็คือ หม้อน้ำเดิม เดิมทุกอย่าง ยกเว้นวาล์ว
การระบายความร้อน (หลังจากที่วาล์วน้ำเปิด) มันขึ้นอยู่กับหม้อน้ำล้วน
หม้อน้ำมีประสิทธิภาพในการระบายเท่าไร ต่อให้ถอดวาล์วน้ำ มันก็ไม่น่าจะช่วยให้การระบายได้มากกว่าเดิม หรือเปล่าครับ

ถ้าจะให้การระบายความร้อน เป็นไปอย่างเหมาะสม ควรจะขยายหม้อน้ำ แต่ใช้วาล์วเปิดอุณหภูมิเท่าเดิม ถูกมั๊ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 18:52:06 »

คือประเด็นที่ผมสงสัยก็คือ หม้อน้ำเดิม เดิมทุกอย่าง ยกเว้นวาล์ว
การระบายความร้อน (หลังจากที่วาล์วน้ำเปิด) มันขึ้นอยู่กับหม้อน้ำล้วน
หม้อน้ำมีประสิทธิภาพในการระบายเท่าไร ต่อให้ถอดวาล์วน้ำ มันก็ไม่น่าจะช่วยให้การระบายได้มากกว่าเดิม หรือเปล่าครับ

ถ้าจะให้การระบายความร้อน เป็นไปอย่างเหมาะสม ควรจะขยายหม้อน้ำ แต่ใช้วาล์วเปิดอุณหภูมิเท่าเดิม ถูกมั๊ยครับ

ส่วนใหญ่มักเป็นเช่นนั้น  แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับ  เมื่อหม้อน้ำจุมากขึ้น  ความหนามากขึ้น  พัดลมความแรงเท่าเดิม  การดึงลมผ่านรังผึ้งก็หนักกว่าเดิม

ปัญหาเหล่านี้  มักจะเกิดในหน้าร้อนจัด ๆ   ดังนั้นวิธีทดสอบ  มักจะทดลองใช้วิธีถอดวาล์วน้ำ (เดินเครื่องอยู่กับที่เทียบกับรถติด) เช่น  ธรรมดา อุณหภูมิวิ่ง 90-110  ถอดวาล์วน้ำออก  อุณหภูมิ  ลดลง  เหลือ  70-80  องศา  แบบนี้  ขนาดหม้อน้ำพอเพียงแล้ว  ปรับแค่วาล์วน้ำให้เปิดเร็วขึ้นเล็กน้อยก็พอ  แต่ถ้าถอดแล้ว  อุณหภูมิวิ่งอยู่แถว ๆ90 เช่นเดิม  นั่นควรเปลี่ยนหม้อน้ำ และใช้วาล์วน้ำเดิม  อุณหภูมิรถจะวิ่งแคบลงอาจจะเหลือ  90-100 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 22:48:55 »
รถบางคันที่อุณหภูมิเครื่องขณะทำงานต่ำกว่าเกณท์ที่วาล์วน้ำจะเปิด ถ้าเปลี่ยนวาล์วน้ำให้เปิดเร็วขึ้นอันนี้ผมว่าเห็นผลครับ
ส่วนใหญ่จะเป็นรถในเมืองหนาวที่ต้องรักษาอุณหภูมิเครื่องให้พอดีกับการทำงาน

แต่กับบ้านเราที่รถส่วนใหญ่อุณหภูมิเครื่องเกินเกณท์ของวาล์วน้ำไปแล้ว เปลี่ยนวาล์วน้ำให้เปิดที่อุณหภูมิต่ำลงมันก็แค่เปิดเร็วขึ้นเฉยๆ
ขับแช่นานๆแล้วก็ไม่น่าจะทำให้อุณหภูมิเครื่องลดลงแต่อย่างใด (ส่วนใหญ่มักจะไปติด cooling ออยเครื่องเพิ่มกันจึงจะเห็นผลมากกว่า)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 08:03:19 »
เฟียสต้า​ผมวิ่งรถติดๆในกรุงเทพฯ​ 96 นี่สูงไปหรือพอดีครับ วิ่งแบบไม่ติด 93 ประมาณ​นี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 08:26:47 »
เฟียสต้า​ผมวิ่งรถติดๆในกรุงเทพฯ​ 96 นี่สูงไปหรือพอดีครับ วิ่งแบบไม่ติด 93 ประมาณ​นี้

ปกติครับ  ค่าที่ดีที่สุด ที่รถมีประสิทธิภาพสูงสุด อยู่แถว ๆนั้นครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 08:32:15 »

เอาตรงๆ นะครับ ประสิทธิภาพ การระบายความร้อน ขึ้นอยู่กับ หม้อน้ำ
วาวล์น้ำ ทำหน้าที่เปิดน้ำมาระบายความร้อน เพิ่มตาม Spec ที่ OEM กำหนด
ไม่มีใครรู้ว่าทำไม OEM กำหนด การเปิดแบบนั้น แต่ผมเชื่อมาจาก หลักการ และ เหตุผล จาก การวิจัย

รถทำงานหนักๆ มันก็เปิดอยู่แล้ว
เพราะผมเชื่อว่า OEM กำหนดมาเหมาะสมแล้ว
อุณภูมิเดินเบา ขับช้าๆ กับ อุณภูมิ คิกดาวน์ มันคนละเรื่อง

การที่ วาวล์เปิดไวขึ้นจาก 85 เป็น 75 ไม่ได้ ช่วยเรื่อง ระบายความร้อนใดๆ เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2019, 09:10:58 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 08:50:11 »

Fiestaจะประมาณนั้นครับ ถ้าไม่เคยล้างแผงหม้อน้ำก็ถอดกระจังหน้าออกมาล้างได้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 09:21:36 »
นี่แหล่ะคือค่าปกติเฟียสต้าครับ
ของผมตอนรถติดก็ได้ 95-96
ตอนวิ่งก็อยู่ประมาณ 90-92

มีช่วงแผงหม้อน้ำสกปรกก็ทะลุ 105 องศาก็มี
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 10:31:38 »
ตามที่เข้าใจ

วาล์วน้ำ ไม่ได้เปิดปิด แบบ 0-100%  แบบ สวิทช์ไฟ

เวลาถึงอุณทำงาน วาล์วมันจะเปิดบางส่วน

น้ำส่วนหนึ่ง ใหลเข้าหม้อน้ำ ส่วนหนึ่ง จะกลับไปในเครื่อง

ผลที่ได้ หลังจาก ใช้ valve temp ต่ำ คือ อุณหภูมิน้ำ ควรจะขึ้นช้า โดยเฉพาะเวลารถวิ่งด้วยความเร็ว ตอนนั้น ลมผ่านเต็มที่ ความร้อนบางส่วน ถูกระบายออกจากหม้อน้ำ (เพราะน้ำบางส่วนแบ่งไปแล้ว) 
น้ำไม่ได้วนแต่ในเครื่องอย่างเดียว แต่ตอนรถติด คงไม่ต่างกัน เพราะตอนนั้น พัดลมไฟฟ้าทำหน้าที่แทนไปแล้ว

แต่ถามว่าดีมั๊ย

รถเดิมๆ เครื่องเดิม ระบบระบายความร้อนปรกติ

ใช้แบบเดิมๆ คกสต ผมคิดว่า ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยน

เหตุผลคงทาจากเรื่องการสึกหรอ การสิ้นเปลืองเชื่อเพลิง และ มลพิษ

ถ้าต่ำดี ผู้ผลิต คงเปลี่ยนมาตั้งแต่แรกอ่ะนะ
ตัวละไม่กี่บาท เทียบกับชื่อเสียงของผู้ผลิต เค้าคงไม่ละเลยที่จะปรับมาให้ ถ้าทำแล้วดีจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2019, 11:40:05 โดย kabokaboh »

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 11:38:39 »
เขาคำนวณมาหมดแม้กระทั่งบ้านเราเป็นเมืองร้อนด้วยครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 12:24:04 »
อุณหภูมิผมถ้าขับปกติ 90-94 ถ้ามีซัดๆ 105 ยังทะลุมาแล้วครับ accord g8 ไม่รู้จะแก้ไงเลย หน้าร้อนนี้ ยอมละครับ ขนาดขับเร็วแค่ 10 กว่าโลก็ขึ้นไปแล้วถ้าลากรอบ

ปล.พวกวาวล์น้ำนี่ถ้ามีอายุ มันตายเอาดื้อๆก็มีนะ ที่เจอมาเกินแสนกว่าเคยเจอเสียก็มีครับ ตอนนี้กำลังหาวิธีเช็คปั้มน้ำมากกว่าเกิน 2 แสนโลต้องเปลี่ยนมั้ย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 14:12:38 »
อุณหภูมิผมถ้าขับปกติ 90-94 ถ้ามีซัดๆ 105 ยังทะลุมาแล้วครับ accord g8 ไม่รู้จะแก้ไงเลย หน้าร้อนนี้ ยอมละครับ ขนาดขับเร็วแค่ 10 กว่าโลก็ขึ้นไปแล้วถ้าลากรอบ

ปล.พวกวาวล์น้ำนี่ถ้ามีอายุ มันตายเอาดื้อๆก็มีนะ ที่เจอมาเกินแสนกว่าเคยเจอเสียก็มีครับ ตอนนี้กำลังหาวิธีเช็คปั้มน้ำมากกว่าเกิน 2 แสนโลต้องเปลี่ยนมั้ย

ผมใช้รถเก่าเป็นหลัก  ผมเปลี่ยนเมื่อแสดงอาการเท่านั้น (แต่ไม่เคยปล่อยผ่าน)  วาล์วตายกลางอากาศ  ยากมาก  และถ้าหากรถคุณมีสัญญาณเตือนเมื่ออุณหภูมิเกินกว่าที่ตั้งไว้  ยิ่งไม่น่าห่วง

ปัญหาที่ผมลดอุณหภูมิเครื่องยนต์ลง  ก็เพราะเรื่องอุณหภูมิอากาศหน้าร้อนนี่แหละ  การระบายความร้อนหน้านี้ทำได้ยากกว่าปกติ  ถ้าใครสังเกต   คุณวิ่งรถกลางคืนดีกว่ากลางวัน  วิ่งหน้าหนาวดีกว่าหน้าร้อน?  นั่นแหละผลของอุณหภูมิอากาศภายนอก   ถ้าคุณใช้รถในประเทศที่อุณหภูมิ  ต่ำกว่า 30  องศาเป็นหลัก  ไม่ต้องสนใจสิ่งเหล่านี้เลย  หาคำว่าฮีท  ยากมาก

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 14:21:58 »
ได้ประโยชน์ไหม ก็ไม่ครับ เพราะเค้าออกแบบมาพอเหมาะแล้ว แต่บางทีก็เปลี่ยนเพื่อความอุ่นใจเล็กน้อย เพราะบางรุ่นกว่าจะเปิดเต็มที่ก็ใกล้จุดเสียวไปหน่อย

บางคันผมเปลี่ยนจาก 90 กว่า มาที่ 76.5 เวลาใช้งานจริงจากเดิมๆ อุณหภูมิน้ำที่ออกจากเครื่องเดิม 95ที่เดินเบา (บางทีรีบต้องซัด มันไป 100 กว่าๆ) เหลือ 80 พอดีๆสำหรับการขับขี่เรื่อยๆไม่เร่งรีบ ส่วนตัวผมอุ่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 14:28:19 »
ขอบคุณมากครับ แสดงว่ายังได้อยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 19:43:26 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 20:52:07 »

ผมใช้รถเก่าเป็นหลัก  ผมเปลี่ยนเมื่อแสดงอาการเท่านั้น (แต่ไม่เคยปล่อยผ่าน)  วาล์วตายกลางอากาศ  ยากมาก  และถ้าหากรถคุณมีสัญญาณเตือนเมื่ออุณหภูมิเกินกว่าที่ตั้งไว้  ยิ่งไม่น่าห่วง

ปัญหาที่ผมลดอุณหภูมิเครื่องยนต์ลง  ก็เพราะเรื่องอุณหภูมิอากาศหน้าร้อนนี่แหละ  การระบายความร้อนหน้านี้ทำได้ยากกว่าปกติ  ถ้าใครสังเกต   คุณวิ่งรถกลางคืนดีกว่ากลางวัน  วิ่งหน้าหนาวดีกว่าหน้าร้อน?  นั่นแหละผลของอุณหภูมิอากาศภายนอก   ถ้าคุณใช้รถในประเทศที่อุณหภูมิ  ต่ำกว่า 30  องศาเป็นหลัก  ไม่ต้องสนใจสิ่งเหล่านี้เลย  หาคำว่าฮีท  ยากมาก

ตามกฎของก๊าซ

อากาศ(ก๊าซ)ที่อุณหภูมิต่ำ มวลของอากาศจะมากกว่า ที่อุณหภูมิสูง เช่น อากาศที่อุณหภูมิ 30 กับ 60 มวลต่างกัน ประมาณ 9%

อัตราส่วนกำลังอัดเท่าเดิม แต่ อากาศมวลมาก ก็สามารถฉีดน้ำมันได้มาก แรงก็จะมากขึ้น เป็นธรรมดา

เป็นที่มาของ การพยายามลดอุณหภูมิไอดี ในรถยนต์ เช่น รถ na มักจะมีท่ออากาศ ยื่นออกมาเหนือหม้อน้ำ หรือ กั้นห้องอากาศ ไม่ให้อากาศร้อนเข้าไปในเครื่อง หรือ การใช้ intercooler ในเครื่องเทอร์โบ

ส่วนอุณหภูมิ เครื่อง ที่เหมาะสม อันนี้คงต้องไปถามวิศวกรผู้ออกแบบเครื่องยนต์ว่า

เค้าออกแบบเครื่องที่อุณหภูมิเท่าไหร่เอาอ่ะนะ

ที่แน่ๆ อุณหภูมิ ที่เหมาะสม ไม่ต่ำมากแน่นอน เพราะ มันจะส่งผลกับความหนืดของน้ำมันเครื่อง การขยายตัวของโหะ และ ประสิทธิภาพทางความร้อนของเครื่องยนต์

แต่เรื่องความทนทานของชิ้นส่วน หรือของเหลวที่อาจจะเสื่อมสภาพจากความร้อน

อันนี้ไม่ทราบได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 06:59:18 »
FIESTAผม LPG วาล์วน้ำเดิมได้อณภ ที่90-100c (วัดจากOBD2 และเมนูลับของรถ)
รุ่น1.5 พัดลมไฟฟ้าทำงานสเตป1ที่100
ตอนที่วาล์วเสื่อม ไม่เปิดน้ำ อณภ ขึ้นไปแตะและแช่ที่105-107c พัดลมทำงานสเตป2 กรณีนี้ทำให้มอเตอร์พัดลมเสื่อมไว คนใช้FIESTA ที่อยู่ในคลัปเฟสบุกเจอกรณีนี้ประจำ

ผมเปลี่ยนวาล์วน้ำเป็น76.5c ได้ อณภ ที่85-95c แบบนี้พัดลมทำงานน้อยลง

รถเดิมๆ ไม่ติดแก๊ส หากเปลี่ยนวาล์วน้ำ76.5 บางคันเจอไฟเตือน อณภ หล่อเย็นต่ำกว่าสเปค แบบนี้ไม่ดี ส่งผลเสียต่อเครื่องยนต์ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 14:49:46 »
รถเดิมๆ หรือ มีปรับแต่งนิดๆหน่อยๆ ใช้ของวาล์วน้ำเดิมเหมาะสมกว่า
รถปรับแต่งเต็มที่ ใส่วาล์วน้ำอุณหภูมิต่ำกว่าของเดิม แค่วาล์วน้ำยกเร็วกว่าของเดิมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 06:55:28 »
S350D Ex facelift ที่ผมใช้อยู่ตอนวิ่งอุณหภูมิน้ำขึ้นไปถึง101องศาครับ
BMW 750E M SPORT