ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบันล้อ Cosmis จากค่าย PP Superwheel พอจะสูสีกับค่าย Lenso รึยังครับ  (อ่าน 19681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
ตอนนี้เห็นLenso ก็มีล้อ Flow Forming ทาง Cosmis ก็มี Extend tech ซึ่งเคลมว่าทำให้ล้อเบาและแข็งแรงขึ้นทั้งคู่ เลยอยากทราบว่า ปัจจุบัน Cosmis เมื่อเทียบกับ Lenso ยังเป็นรองอยู่มากมั๊ยครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ดูแล้วน่าจะเป็นเทคโนโลยีแบบเดียวกันครับ คือหล่อล้อมาครึ่งนึงแล้วรีดออกให้เต็มวง (คำว่า Extend ก็หมายถึงการยืดออก)

เท่าที่เข้าใจล้อ Cosmis จะผลิตออกมาหลากสีหลากรุ่น และมีไซส์แปลกๆมากกว่าของ Lenso
แต่ในการแง่การออกแบบ ความสวยงาม ผมชอบของ Lenso มากกว่าแม้ว่าหลายๆลายล้อจะ copy ยี่ห้อดังมาบ้าง แต่ลายที่เป็นเฉพาะของตัวเองก็มีเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
ดูเครื่องจักร และวิธีผลิตน่าจะเป็น การรีดยืดออกชนิดเดียวกัน แต่เรียกชื่อคนละอย่างครับ
วิธีนี้ทำให้ล้อ น้ำหนักเบา และแข็งแรง ใกล้เคียงล้อฟอร์ท แต่ราคาถูกกว่าล้อฟอร์ทหลายเท่า ซื้อล้อที่วิธีการผลิตเช่นนี้คุ้มมาก

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
เคยใช้ทั้งสองแบรน
เทคโนโลยีและคุณภาพไม่ต่างกันครับ หรือไม่ก็ใกล้เคียงกันมากๆ
การออกแบบแล้วแต่คนชอบ (ส่วนตัวคิดว่า Cosmis มันแนวซิ่ง แบบซิ่งๆ เห็นมีพวกรุ่นพิเศษสวยๆก็มี Lenso มันเข้ากับรถบ้านได้)
เรื่องแบรน Cosmis ทำตลาดต่างประเทศพอควรนะครับ อเมริกา ออส นิว แต่ในไทยแบรนยังสู้ Lenso ไม่ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

พูดถึงเรื่องล้อพอดี   มีใครพอทราบว่าแม็กที่คล้ายๆกับลาย AMG นี้ มีแบบ 6 รูที่ใส่ PPV ขอบ 20 บ้านเรามั้ยครับ

ลายซี่ถี่ๆแบบนี้หายากมากเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้มากครับ แบบนี้คงอยู่ที่ลายแล้วว่าจะเอาแบบไหน ผมเห็นสีของ Cosmis นี่มันเยอะจริงๆ ใจเอียงไปทาง Cosmis ซะแล้วครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
พูดถึงเรื่องล้อพอดี   มีใครพอทราบว่าแม็กที่คล้ายๆกับลาย AMG นี้ มีแบบ 6 รูที่ใส่ PPV ขอบ 20 บ้านเรามั้ยครับ

ลายซี่ถี่ๆแบบนี้หายากมากเลย
เวลาล้างรถก็ล้างยากมากเช่นกันครับ ไม่ซิ ล้างไม่ยากมากหรอกแต่เสียเวลามาก
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่