ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้เรื่่องเกียร์ BMW ครับ  (อ่าน 10981 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
ถามความรู้เรื่่องเกียร์ BMW ครับ
« เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 19:38:39 »
สงสัยมาสักพักแล้วว่าเกียร์ไฟฟ้าของ BMW (ที่เป็น joystick) เริ่มใช้ครั้งแรกกับรุ่นไหนครับ เข้าใจว่าเป็น ZF 6 speed ใช่มั้ยครับ พยายามหาข้อมูลแต่ไม่มั่นใจว่าใส่มาครั้งแรกใน E60 LCI หรือว่า X5
ปิดท้ายคำถามมีรถรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรที่ใช้เกียร์ลักษณะแบบนี้มาก่อน BMW หรือไม่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามความรู้เรื่่องเกียร์ BMW ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 17:23:45 »
คันเกียร์ จอยสติ๊ก ใช้แรกสุดน่าจะเป็น e60 หรือ e66 (สวิทช์เกียร์ที่คอพวงมาลัย) ปี07 กับเกียร์ 6สปีด GA6HP19Z

คันเกียร์เป็นไฟฟ้า แต่ เกียร์ยังเป็นไฮดรอลิกส์คุมด้วยโซลินอยด์ไฟฟ้าเหมือนรุ่น5สปีด

ใช้คำว่าเกียร์ไฟฟ้าเดี๋ยวอนาคตถ้าหากมีเกียร์ไฟฟ้าจริงๆคราวนี้จะไม่มีชื่อเรียกเปล่าๆครับ

คันเกียร์ คันโยกเกียร์ คันบังคับเกียร์ ล้วนไม่ใช่ตัวเกียร์เองจริงๆเป็นแค่ส่วนประกอบครับ

เกียร์คันโยกแบบจอยสติ๊กตัวแรกที่ขายในไทย น่าจะเป็นบีเอ็มนี่ล่ะครับ นึกไม่ออกว่าใครใส่มาอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2019, 17:27:25 โดย Jæ »