ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ เล่น Toyota Wish มือสอง  (อ่าน 10952 ครั้ง)

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นครับ เล่น Toyota Wish มือสอง
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 09:45:06 »
จุดประสงค์หลักๆคือเอามาแทน Nissan NV รุ่นกระบะตอนครึ่ง (จำปีไม่ได้แล้ว แต่น่าจะมี 20 แน่ๆ) ที่ใช้อยู่ครับ

ซึ่งการใช้งานคันนี้คือ
  • นั่ง 2 คนซะส่วนใหญ่ นานๆที 3 คน
  • ไม่ใช่รถคันเดียวในบ้าน
  • ใช้ขนของจากการช๊อปปิ้งทีละเยอะๆ
  • ขับส่วนใหญ่ในกทม วันละประมาณ 10-30Km
  • เอาไปวิ่งเกิน 100Km ไม่เกินปีละ 4 ครั้ง ในกรณีที่รถคันอื่นในบ้านไม่ว่างจริงๆ

เหตุผลที่ดูคันนี้ไว้เพราะมันดูทำทุกอย่างที่ NV ทำได้หมดเลย ,ตัวรถก็สวยดีครับ , ราคาก็ดูเข้าถึงได้ง่ายแล้วด้วย เรื่องความจุกจิกไม่เป็นปัญหาครับ เพราะมีประสบการณ์ใช้รถเก่าอยู่หลายคัน

รุ่นนี้มีอะไรต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ ดูตัวปี 2004 ไว้อยู่ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
Re: ขอความเห็นครับ เล่น Toyota Wish มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 10:27:31 »
ตามโจทย์ผมมอง mobilio 5 ประตู น่าจะเหมาะกว่า

รถเครื่อง 2พัน วิ่งในเมือง อัตราการซดน้ำมันเป็นอะไรที่ไม่อยากพูดถึง

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นครับ เล่น Toyota Wish มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 10:51:55 »
แชร์ข้อมูลละกันครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่
ปัญหาไม่ค่อยเยอะ..
อู่ข้างนอกมีเยอะ
การใช้งาน ดีมากๆ หารถมาแทนยากสุดๆ จะขนคนก้อได้ จะขนของก้อดี
อัตราการกินน้ำมันก้อไม่ได้โหดอะไร
ราคามือสองไม่แรง น่าจะ 200000  +/- ตามสภาพ

*ปัญหาเลยคือถ้านั่งตอนหลังสุด.. แอร์มันไปไม่ถึงครับ ถ้าแค่ตอน 1 ตอน2 พอไหว
-- ถ้าถามว่ามีอะไรที่ต้องระวัง  ขอตอบว่าไม่มีครับ รถใช้งานปกติทั่วไป ถ้าเจอสภาพมือสองแบบดีๆก้อจัดได้เลยครับ--
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 12:06:03 »
Wish เป็นรถมินิแวน 3 แถว แต่ ... ไม่ควรไปนั่งแถว 3 จริงๆ

ถ้าคุณจะซื้อไป โดยที่ไม่ได้จะใช้นั่งแถว 3 เป็นหลัก .. ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ JP@CRV

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 12:42:26 »
Wish เป็นที่สวยล้ำสมัยมากเท่าที่เตยใช้มา แต่เสียที่กินน้ำมันจุไปนิด แต่ถ้าติดแก๊สน่าใช้มากครับ ใช้สองแถว แถวที่สามพับเก็บราบเป็นที่เก็บของจุมาก ไม่มีปัญหาจุกจิก

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 14:05:04 »
จากที่เคยใช้รุ่นนี้มา เป็ฯรถที่ดีรุ่นนึงเลยครับ
- ปัญหาคือเกียร์ครับ ผมใช้ไป 2 แสนปลายๆ เข้าเกียร์แล้วแรกๆมันเหมือนไม่มีแรงวิ่ง จนสุดท้ายเกียร์เสีบ เข้าเกียร์แล้วไม่วิ่งเลย
- รีเลย์แอร์ชอบเสีย ทำให้แอร์ไม่ทำงาน แต่อันนี้ซ่อมง่าย
- เลขไมล์สุดแค่ 299999 km เท่านั้น !!! ไม่ขึ้น 3 แสนให้ต่อ
- ฝาสูบครับ แต่ของผมปัญหานี้ไม่เจอ   

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 14:35:11 »
รุ่นนี้ถ้ามีตังเหลือ ผมยังอยากซื้อมาขับเลย

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 20:41:03 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  8)