ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องล้อแม็กกับรถที่ขับเคลื่อนแบบAWD  (อ่าน 9764 ครั้ง)

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
คือผมใช้เจ้า Lexus rx300 gen2 เครื่อง3.0 ระบบขับเคลื่อน AWD ทีนี้พอดีใกล้ได้ฤกษ์เปลี่ยนยางแล้ว เลยมีความสนในจะเปลี่ยนล้อด้วยขนาด19"หรืออาจจะ20"
ที่ผมสงสัยคือ specล้อแท้ๆส่วนใหญ่จะมาแบบ หน้า9 หลัง10นิ้ว หรือหน้า8.5 หลัง9.5นิ้ว ถ้าเราใส่ล้อที่มีขนาดความกว้างหน้ากับหลังไม่เท่ากัน จะมีผลต่อระบบขับเคลื่อน หรือพวกช่วยการทรงตัว หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: ขอความรู้เรื่องล้อแม็กกับรถที่ขับเคลื่อนแบบAWD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 11:02:10 »
ผมไม่แน่ใจค่ายอื่นนะครับ แต่ของ Subaru นี่ไม่ได้ครับ ต้องกว้างเท่ากันหมด ไม่งั้น Center diff พังครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความรู้เรื่องล้อแม็กกับรถที่ขับเคลื่อนแบบAWD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 11:15:52 »
ผมไม่แน่ใจค่ายอื่นนะครับ แต่ของ Subaru นี่ไม่ได้ครับ ต้องกว้างเท่ากันหมด ไม่งั้น Center diff พังครับ

ผมก็กลัวพวก เกียร์ฝาก พวกนี้มันจะทำงานหนักแล้วจะพังเหมือนกันเลยมาสอบถามก่อน

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 17:13:29 »
ไม่แน่ใจเรื่องขนาดล้อนะครับ แต่ X5 G05 ที่ใช้อยู่ใส่ยางหน้า 275 ยางหลัง 315 คาดว่าหน้ากว้างของล้อแม็กต่างกันพอสมควร
ทั้งนี้อาจจะขึ้นอยู่กับระบบขับเคลื่อนด้วย

ผมสังเกตุว่าถ้าเครื่องวางตามยาว (ขับเคลื่อน rear-bias) จะสามารถใส่ยางหลังกว้างกว่าได้
แต่ ถ้าเครื่องวางตามขวาง (ขับเคลื่อน front-bias หรือ 4 wheel full) จะใส่ยางเท่ากันทั้ง 4 ล้อ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 18:07:22 »
ตามข้างบน  รถขับหลังเป็นหลัก เครื่องวางยาว  อันนี้ล้อหลังกว้างกว่า  (ล้อหน้าฝาก)

ส่วน วางขวาง  ขับ 4 มักจะล้อเท่ากันหมด..แต่ถ้าหลังกว้างกว่าเล็กน้อย  ไม่น่าจะมีปัญหาครับ