ผู้เขียน หัวข้อ: มวยต่างรุ่น X trail​MC vs CHR กับปัญหาสุขภาพ  (อ่าน 15421 ครั้ง)

ออฟไลน์ tk toshiro

• Newbie
  • *
มวยต่างรุ่น X trail​MC vs CHR กับปัญหาสุขภาพ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 23:37:11 »
สวัสดี​ครับ​เพื่อนสมาชิก ตอนนี้ผมกำลังจะออกรถคันแรก ส่วนมากเน้นขับคนเดียว ผมมีปัญหาคือ ผมเป็นคนที่ขับรถเยอะและนานครับ (เป็นตัวแทนประกันชีวิต​ครับ)​ ซึ่งทำให้ปวดหลังอยู่บ่อยๆ คุณหมอนักกายภาพ​แนะนำให้ขับรถเบาะที่สะโพกสูงกว่าเข่า จะทำให้ลดการกดทับ ซึ่งมีรุ่นเดียวที่รู้จักตอนนี้ คือ x trail ครับ แต่ส่วนตัวผมก็ชอบ Chr ในความประหยัด​ของมันด้วย (คันปัจจุบัน​ผมมรดกคุณพ่อ crvg2 ติดแก๊​ส ค่าน้ำมันตกเดือนละ 5 ถึง 6 พัน)​ เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าหวยควรจะไปออกที่คันไหนดีครับ ส่วนตัวมองว่าช่วงล่างดีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: มวยต่างรุ่น X trail​MC vs CHR กับปัญหาสุขภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 00:24:18 »
ถ้าที่ผมแนะนำนะ เลือกตามที่สุขภาพรับได้ดีกว่า เพราะผมใช้ C-HR แล้วรู้สึกเบาะมันยกต้นขามากไปหน่อย เลยทำให้น้ำหนักจากน่องไปจนถึงปลายเท้าไปกองรวมอยู่ที่ส้นเท้าจนกลายเป็นรองช้ำครับ มันไม่สนุกเลยที่ต้องเดินขากระเผกตลอดเวลา แต่ผมก็พยายามหาทางแก้หรือปรับท่านั่งที่ถูกต้องที่สุดเท่าที่จะทำได้อยู่ ซึ่งผ่านมาแล้วสี่เดือนก็ยังไม่ค่อยดีขึ้น

ตอนลองขับแป๊บ ๆ ร่างกายมันไม่ค่อยรู้สึกอะไรหรอก รู้แต่ว่ารถมันแน่นมันเฟิร์มแค่ไหน แต่ถ้าได้ลองหนึ่งชั่วโมงขึ้นไปถึงจะเริ่มรู้ละว่ามันดีหรือไม่ดีต่อสรีระร่างกาย

ปล. ช่วงล่าง C-HR โคตรดี ขับถึง 160 ยังนิ่งอ๊ะ!?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 0%

Re: มวยต่างรุ่น X trail​MC vs CHR กับปัญหาสุขภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 02:15:07 »
ลองดุ crv เปนรุ่นแรกๆของรถญี่ปุ่นที่มีดันหลังปรับขึ้นลงได้ แถมเบาะนั่งสบายมากก

ออฟไลน์ AkE

Re: มวยต่างรุ่น X trailMC vs CHR กับปัญหาสุขภาพ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 06:39:26 »
Chr ดีเกือบหมดแต่เรื่องเบาะรองนั่งมันนั่งแล้วแปลกๆนะครับ ไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 07:21:19 »
ปวดหลัง น่าจะดูรถ ที่ ปรับดันหลังได้ หรือ พนักพิงหลังมีดันหลังในตัว ครับ

CHR ยังไม่เคยขับ แต่ที่ผ่านมา ผมชอบมีปัญหากับเบาะ Toyota นี่ล่ะครับ เพราะ พนักพิงมันแบนราบ ไม่นูนเพื่อดันหลังครับ อาจจะต้องไปลองนั่งดูครับ อย่าง CRV G2 แม้มันปรับดันหลังไม่ได้ แต่มันมีดันหลังในตัว นูนขึ้นมาพอสมควร ทำให้ไม่ปวดหลังครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 07:40:21 »
ผมก็เคยปวดหลัง... ถ้าแก้ปัญหาตรงจุดก็ต้องxtrail อยู่แล้วครับ
นอกตัวเลือก แนะนำ forester

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 07:52:34 »
ถ้าชอบ CHR ก็ลองไปปรึกษาร้านเบาะดูมั๊ยครับว่าจะแก้ไขได้อย่างไรบ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ีultraae110

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 07:59:34 »
ลองหา air lumba go มาใช้งานดูครับ ราคาหาซื้อออนไลน์ 2700-2800 บาท
ตัดใจซื้อมาเพราะราคามันแพงมาก แต่พอลองใช้งานแล้ว บอกได้เลยคุ้มมากๆ

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 08:02:48 »
ผมใช้ x trIl mc ออกรถมาเดือนกว่า นั่งสบายครับ แต่ไม่สบายกระเป๋าเรื่องค่าน้ำมัน ในเมือง 6 โลลืตร นอกเมือง 12โลลิตร แต่อัตราเร่งดีครับ ทันใจ

ออฟไลน์ toball

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 08:40:42 »
ผมขับ Forester ตัวเก่าอยู่ เบาะมันปรับได้สูงมากเลยนะครับ ตัวใหม่น่าจะคล้ายกัน
ลองดูว่าอาจจะเหมาะกับท่านั่งแบบที่สะโพกอยู่สูงได้ครับ
ผมสูง 180 ปรับเบาะสูงสุดนี่คล้ายกับนั่งเก้าอี้ทั่วไปหรือโซฟาเลยครับ

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 09:23:25 »
เป็นรูปวาดแนวแอ๊บสแตรคที่เข้าได้ง่ายมากเลยครับ  ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 09:26:02 »
ผมใช้ x trIl mc ออกรถมาเดือนกว่า นั่งสบายครับ แต่ไม่สบายกระเป๋าเรื่องค่าน้ำมัน ในเมือง 6 โลลืตร นอกเมือง 12โลลิตร แต่อัตราเร่งดีครับ ทันใจ

เอาจริงผมชอบ xtrail นะ แต่อ่านในคลับบอกว่ากินดุมาก เครื่อง 2.5 ติดแก๊สได้มั้ยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 09:27:27 »
ลองหา air lumba go มาใช้งานดูครับ ราคาหาซื้อออนไลน์ 2700-2800 บาท
ตัดใจซื้อมาเพราะราคามันแพงมาก แต่พอลองใช้งานแล้ว บอกได้เลยคุ้มมากๆ

มันดันหลังแต่ไม่ช่วยยกสะโพกหน่ะสิครับพี่ เคยมีเพื่อนแนะนำเหมือนกันครับ อาจช่วยเรื่องหลังได้ แต่เอวน่าจะยังงอเยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 09:54:39 »
หารถที่เป็บเบาะไฟฟ้าที่ปรับกระดกหน้าหลังได้ แล้วลองปรับให้ตรงหลังสูงกว่าหน้า

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 10:06:55 »
ผมเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นเหมือนกันครับ สาเหตุเกิดจากใช้คนขับรถแล้วนั่งหลัง แล้วชอบหลับแบบเอนตัวไหลๆ สะสมมาเกือบสองปีจนไปตรวจเลยรู้ว่าเป็น หมอเลยแนะนำให้ขับรถเอง
  ผมใช้เบาะรองกับที่ดันหลังใส่ใว้ครับช่วยครับเพราะปรับเบาะทุกแนวแล้วมันเอาไม่อยู่ แรกๆรู้สึกรำคาญและอึดอัดแต่นานๆไปก็ชินครับ

ปล.รถที่บ้านForester กับ แจ้สครับ   ... แจ้สนั่งสบายกว่า for เยอะเลย

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 10:07:56 »
เท่าที่ไปลอง เบาะ Terra นั่งสบายกว่า xtrail นะครับ อยากให้ไปลอง นิสสันโฆษณา​ว่า

ข้อความจากรีวิว headlightmag
"เบาะนั่งคู่หน้า Nissan เคลมว่า เป็นเบาะแบบ Zero Gravity Front Seat ซึ่งถูกพัฒนาขึ้นโดยความร่วมมือกับองค์การวิจัยอวกาศ NASA สหรัฐอเมริกา เพื่อรองรับกับแนวกระดูกสันหลัง ตามหลักสรีระศาสตร์"

ลองไปลองนั่งดูครับ เครื่องดีเซลวิ่งงานน่าจะประหยัดกว่าด้วย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 10:48:51 »
เจอปัญหาจากการใช้งานแบบนี้ ผมคงไปขอลองนั่งสัก 30+ นาทีเป็นอย่างน้อย เพื่อดูการตอบรับของร่างกาย เพราะลองระยะเวลาสั้นๆ วัดไม่ได้หรอกครับ

ขนาดเบาะนั่งแบบนุ่มหรือแน่น ผมเคยคิดว่าเบาะนุ่มๆ ดีกว่า แต่พอได้ใช้รถที่เบาะนั่งแน่นๆ ขับรถเกินชั่วโมงแล้วปวดก้นน้อยกว่ามาก สภาพร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกันเลยก็ว่าได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 11:00:16 »
X-Trail เบาะนั่งสบายกว่า สำหรับผม... แต่ประเด็นคือผมไม่แน่ใจว่าสรีระ จขกท. เป็นไงครับ

ถ้าคนช่วงขาไม่ยาว นั่งเบาะ C-HR จะนรกมาก เพราะถ้าปรับเบาะเข้าไปใกล้พวงมาลัย
ต่อให้ปรับรองนั่งได้ที่ การลงน้ำหนักมันจะไม่ดี ส่วนถ้าเป็น X-Trail ก็จะรู้สึกกดแป้นสุดละเมื่อยๆ

บางทีของแบบนี้ต้องลองนั่งเอง C-HR ลงทะเบียนทดลองขับยาวๆ ได้ ส่วน X-Trail (หรือ Terra)
ลองคุยกับเซลส์ดูว่ายืมรถทดลองขับสัก 2-3 วันได้ไหม คิวมันไม่ยาวอยู่แล้ว

Terra เบาะดี ประเด็นคือ ถ้าตัวเล็ก (165 ลงไป) ถึงจะนั่งสบายก็จริง
แต่รอบข้างแอบทัศนวิสัยมีปัญหานิดนึงเหมือนกัน โดยเฉพาะด้านหน้าครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 11:04:56 »
ถ้าสะโพกสูงแล้วตัวมันไหลไปด้านหน้าผมว่ามันไม่สบายนะเพราะเราจะต้องคอยเกร็งตัว ผมชอบปรับให้้เบาะด้านหน้ากระดกขึ้นด้วยซ้ำ
ที่เค้าแนะนำเพื่อไม่ให้น้ำหนักลงตรงก้นมากไปแล้วจะมีผลกระทบที่หลัง ก็ปรับให้น้ำหนักถ่ายลงมาที่ต้นขาด้วย ซึ่งมันไม่จำเป็นว่าต้องสะโพกสูงกว่าเข่าเสมอไป องศาการพิงก็ปรับได้(ให้หลังช่วยรับน้ำหนัก ยกเว้นว่าปวดหลังโดนกดไม่ได้)​ หาพวกเบาะรองนั่งเมโมรี่โฟมมาเสริมก็ได้(เน้นรองใต้ต้นขาให้ก้นลอย)​ ขยับตัวเป็นพักๆเวลาขับนานๆก็ได้
ปล.หรือจับ xtrail ติดแก๊สก็ประหยัดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2019, 11:19:59 โดย Jacob »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 11:34:03 »
ผมใช้ civic fc อยู่ เบาะนั่งแบบรูปด้านบน
ขับทางไกลแล้ว ปวดขา + ปวดหัวเข่าด้านในมาก ๆ

ซึ่งขับคันก่อนไม่เป็น  camry yaris freed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 14:18:31 »
X-Trail เบาะนั่งสบายกว่า สำหรับผม... แต่ประเด็นคือผมไม่แน่ใจว่าสรีระ จขกท. เป็นไงครับ

ถ้าคนช่วงขาไม่ยาว นั่งเบาะ C-HR จะนรกมาก เพราะถ้าปรับเบาะเข้าไปใกล้พวงมาลัย
ต่อให้ปรับรองนั่งได้ที่ การลงน้ำหนักมันจะไม่ดี ส่วนถ้าเป็น X-Trail ก็จะรู้สึกกดแป้นสุดละเมื่อยๆ

บางทีของแบบนี้ต้องลองนั่งเอง C-HR ลงทะเบียนทดลองขับยาวๆ ได้ ส่วน X-Trail (หรือ Terra)
ลองคุยกับเซลส์ดูว่ายืมรถทดลองขับสัก 2-3 วันได้ไหม คิวมันไม่ยาวอยู่แล้ว

Terra เบาะดี ประเด็นคือ ถ้าตัวเล็ก (165 ลงไป) ถึงจะนั่งสบายก็จริง
แต่รอบข้างแอบทัศนวิสัยมีปัญหานิดนึงเหมือนกัน โดยเฉพาะด้านหน้าครับ

ผมสูง 175 ครับ ท่อนบนค่อนข้างยาวกว่าท่อนล่างครับ  😆😆😆

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 14:19:46 »
ถ้าสะโพกสูงแล้วตัวมันไหลไปด้านหน้าผมว่ามันไม่สบายนะเพราะเราจะต้องคอยเกร็งตัว ผมชอบปรับให้้เบาะด้านหน้ากระดกขึ้นด้วยซ้ำ
ที่เค้าแนะนำเพื่อไม่ให้น้ำหนักลงตรงก้นมากไปแล้วจะมีผลกระทบที่หลัง ก็ปรับให้น้ำหนักถ่ายลงมาที่ต้นขาด้วย ซึ่งมันไม่จำเป็นว่าต้องสะโพกสูงกว่าเข่าเสมอไป องศาการพิงก็ปรับได้(ให้หลังช่วยรับน้ำหนัก ยกเว้นว่าปวดหลังโดนกดไม่ได้)​ หาพวกเบาะรองนั่งเมโมรี่โฟมมาเสริมก็ได้(เน้นรองใต้ต้นขาให้ก้นลอย)​ ขยับตัวเป็นพักๆเวลาขับนานๆก็ได้
ปล.หรือจับ xtrail ติดแก๊สก็ประหยัดแล้ว
ติดแล้วเป็นไงบ้างครับ ทนแก๊สเหมือนเครื่องอัลติสไหม

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 14:25:02 »
ถ้าปัญหาสุขภาพ แนะนำให้หาเช่ามาลองขับครับ
ไม่ก็ไปลองนั่งที่ศูนย์เลย สัก 1-2 ชม น่าจะพอจับความรู้สึกได้
ถามคนอื่นๆ ต่างกรรมคต่างวาระ ต่างสรีะต่างความสบาย ลองเองเลยครับ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 15:46:13 »
ขออนุญาตแนะนำให้ลองเช่ารถสองรุ่นนี้มาขับดูสัก 1 วัน ครับ
แล้วเซตเส้นทางที่คาดว่าจะใช้งานจริง เอาให้ครอบคลุมทุกแบบครับ

คาดว่าจะช่วยให้ จขกท. ตัดสินใจได้ดีขึ้นครับ

ปล.
X-trail ลองดูที่ Europecar
C-HR ลองดูที่ AVIS หรือไม่ก็ ASAP ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 15:47:13 »

+1 ลองเช่า CHR แล้วซื้อ air lumba go  มาใส่ครับ
ถ้าโอเคก็คือผ่านครับ เรืองสรีระคงแต่ละคนพูดยากครับ ลองเองได้ที่ดีสุด

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2019, 16:13:24 »
ขอรบกวนสอบถามครับ ที่ไทยถ้าเราเช่าแล้วจะได้ตรงรุ่นเลยรึเปล่าครับ ที่ตปท.เช่าพวก Hertz, Avis, Budget ไม่สามารถเดารุ่นเดายี่ห้อได้เลยครับ
ผมก็สนใจอยากเช่าลองรถแต่กลัวจะเช่ามาแล้วได้รุ่นอื่น เสียตังฟรี  ;D

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 00:48:35 »
แนะนำ X trail ครับ ถ้ามีปัญหาเรื่องสุขภาพ แนะนำให้ใช้รถที่ตอบโจทย์ด้านสุขภาพตรงนี้ก่อนครับ

ยิ่งต้องใช้รถเยอะด้วย เลือกคันที่เรานั่งแล้วสบายตัวเราดีกว่าครับ

ถ้ากังวลเรื่องอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ลองดูรุ่นอื่นตามที่เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกแนะนำก่อนก็ได้ครับ

แต่ถ้าไม่มีคันไหนที่นั่งสบายเท่า X trial จริงๆ ผมก็แนะนำให้เลือก X trial แหล่ะครับ