ผู้เขียน หัวข้อ: รถคลาสสิกราคาจะขึ้นเรื่อยๆป่าวครับ  (อ่าน 12778 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanarujw911

• Newbie
  • *
พวกรถคลาสสิกรุ่นที่หายากๆ ในไทยราคามันขึ้นจริงเรื่อยๆป่าวครับ ส่วนตัวผมคิดว่าราคาของรถพวกนี้มันขึ้นได้เพราะตัวคนขายเองที่ปั่นราคาขึ้นเอง มันจะเป็นไปได้มั้ยครับที่ราคาของพวกรถClassics หรือพวกรุ่น Limited Lightweight ถึงจุดพีคสุดแล้วตกลงมาแบบรถรุ่นทั่วๆไป

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถคลาสสิกราคาจะขึ้นเรื่อยๆป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 07:50:33 »

ถ้าเป็นรุ่น limited หรื lightweight   ราคาจะตกซักพักแล้วจะหยุดตกจะคงที่ จนเริ้มกลับขึ้นมา

โดยเฉพาะ  limited

ส่วนถ้าเป็นรถญี่ปุ่น   บอกยาก แล้วแต่กระแส   กระแสจะเป็นตัวปั่นราคา

ออฟไลน์ gorilla

Re: รถคลาสสิกราคาจะขึ้นเรื่อยๆป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 08:14:08 »
ราคาตามตลาดและความพอใจครับ   ตอบไม่ได้หรอกครับขึ้นหรือลง

เพื่อนผมเพิ่งซื้อ 993 มา  5.x ล้าน  เมื่อก่อนเคยลงไป 3 ล้าน

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 09:25:07 »
 คงต้องว่ากันเป็นรุ่นๆไปครับ เพราะถ้ามองรวมๆมันตอบยาก
 รถคลาสิค มูลค่าขึ้นกับ demand supply ถ้าคนซื้อคนขายเจอกันไม่ได้ ราคาก็เป็นแค่ตัวเลขเท่านั้น และที่สำคัญ จะเล่นรถแบบนี้ ดูจังหวะเป็นสำคัญครับ มูลค่าตอนนี้มันเป็นจุดกราฟอยู่ตรงไหน คงที่แล้ว ยังลงได้อีก กำลังเริ่มขึ้น หรือขึ้นแบบก้าวกระโดด แม้กระทั่งขึ้นลงมากี่ครั้ง เข้าจุดไหนต้องเลือกเองครับ

ผมเองก็หาข้อมูลรุ่นนึงอยู่ mini mk7 ครับ ถ้าเป็นกราฟ ก็อยู่ในช่วงแพงขึ้นมาเรื่อยๆ จนแพงกว่าราคาใหม่ๆไปไกลแล้ว พูดถึงความคุ้ม ผมพูดได้เลยว่า เข้าผิดจังหวะเต็มๆครับ 555

อีกรุ่นที่อยากได้ Mini R53 GP กิเลสล้วนๆ และยังไม่รู้ว่าจะโดนเมียด่ายังไงบ้าง เพราะไม่มีเบาะหลัง

คุณ จขกท. สนใจรุ่นไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 10:13:12 »
ผมว่าขึ้นอยู่กับรุ่นครับ บางรุ่นราคากระโดดมาไกลภายในเวลาอันรวดเร็วอาจจะถึงจุดที่ฟองสบู่จะแตกแล้ว ส่วนรุ่นที่ยังค่อยๆขึ้นมาก็น่าหามาเก็บครับ แต่ถ้าเอาชัวร์ผมว่ารถปอร์เช่รุ่น 993 ลงไปราคานี่จะมีแต่ขึ้นไม่ก็คงที่ครับ ส่วนรถ limited ต่างๆถ้าปัจจัยเศรษฐกิจดี มี demand เรื่อยๆราคาคงไม่ตกลงไปเท่ารุ่นทั่วไปครับ ยกเว้นมันเป็นรถที่คนไม่ค่อยเล่นกัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 10:34:00 »
เล่นรถคลาสสิค เอารุ่นที่ชอบเป็นตัวตั้งก่อนครับ  ราคาค่อยสนใจรองลงมาแล้วแต่สภาพด้วย

รุ่นที่คนชอบราคาก็ไม่ลงจากนี้มากนัก แต่ถ้ารุ่นหายาก เดิมๆเหมือนวาร์ปมาจากอดีต อันนี้ราคาแรงแน่นอน

แต่ถ้าจะซื้อมาเก็งกำไรอีกเรื่องนึงนะ

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 10:42:00 »
ขึ้นอยู่กับจำนวนการผลิตด้วยครับ
เช่น m3 e30 แท้ๆแทบไม่มีแล้วราคาเลยโด่ง  ช่วงกระแสขึ้นทำให้ราคา e30 coupe ที่ไม่ใช่ m3 ขึ้นไปด้วย แต่ถ้าจับมาได้แพงๆก็มีโอกาสติดดอยสำหรับ e30 ธรรมดา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2019, 10:44:30 โดย joa123 »

ออฟไลน์ thanarujw911

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 11:01:00 »
คงต้องว่ากันเป็นรุ่นๆไปครับ เพราะถ้ามองรวมๆมันตอบยาก
 รถคลาสิค มูลค่าขึ้นกับ demand supply ถ้าคนซื้อคนขายเจอกันไม่ได้ ราคาก็เป็นแค่ตัวเลขเท่านั้น และที่สำคัญ จะเล่นรถแบบนี้ ดูจังหวะเป็นสำคัญครับ มูลค่าตอนนี้มันเป็นจุดกราฟอยู่ตรงไหน คงที่แล้ว ยังลงได้อีก กำลังเริ่มขึ้น หรือขึ้นแบบก้าวกระโดด แม้กระทั่งขึ้นลงมากี่ครั้ง เข้าจุดไหนต้องเลือกเองครับ

ผมเองก็หาข้อมูลรุ่นนึงอยู่ mini mk7 ครับ ถ้าเป็นกราฟ ก็อยู่ในช่วงแพงขึ้นมาเรื่อยๆ จนแพงกว่าราคาใหม่ๆไปไกลแล้ว พูดถึงความคุ้ม ผมพูดได้เลยว่า เข้าผิดจังหวะเต็มๆครับ 555

อีกรุ่นที่อยากได้ Mini R53 GP กิเลสล้วนๆ และยังไม่รู้ว่าจะโดนเมียด่ายังไงบ้าง เพราะไม่มีเบาะหลัง

คุณ จขกท. สนใจรุ่นไหนเหรอครับ
993 Turbo กับ 964 Turbo ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 13:33:50 »
เอาที่ชอบเลยครับ  รถพวกนี้แค่นั่งมองก็มีความสุขแล้ว

ปัญหาอีกอย่างคือ ควรไปหาอู่คู่ใจให้ได้ด้วยครับ การดูแลมันสูงมากมาย  ปีนึงอาจได้ขับแค่ไม่กี่วัน แต่ก็ต้องดูแลอยู่ดี
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 14:27:49 »
ดูยากเนอะ ผมว่า...

เห็น classic บางคันราคาสูงมากๆ ใน one2car ผ่านมานานแล้วก็ยังขายไม่ออก

สมัยก่อนเคยไปประมูลรถกับพ่อที่ศุลกากร (เมื่อ 10 ปีที่แล้ว) เจอ Skyline R34 V-Spec Nür แท้คันนึง สภาพแหล่มมาก สี bayside blue ราคาเคาะปิดที่ 4000000 เศษๆ ตอนนี้ราคาก็ยังอยู่ราวๆ นั้นจนไปถึง 5-6 ล้าน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 15:41:07 »
คิดว่าไม่ครับ
อยู่ที่คนซื้อเป็นคนตั้งราคา ไม่ได้หมายความว่าจะขึ้นไปเรื่อยๆแบบไม่หยุด
ความนิยมเปลี่ยน ตลาดเปลี่ยน คนไม่สน ก็ขายไม่ออก ราคาลดแทบไม่เหลือ วลีที่ว่าขึ้นแน่ๆมีแต่พ่อค้าที่เค้าขายเรานั่นแหละพูด

ของแบบนี้มันมีค่าเฉพาะแค่คนบางคน ไม่ใช่ทุกคนที่จะให้ค่า

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 16:55:58 »

เห็น classic บางคันราคาสูงมากๆ ใน one2car ผ่านมานานแล้วก็ยังขายไม่ออก

สมัยก่อนเคยไปประมูลรถกับพ่อที่ศุลกากร (เมื่อ 10 ปีที่แล้ว) เจอ Skyline R34 V-Spec Nür แท้คันนึง สภาพแหล่มมาก สี bayside blue ราคาเคาะปิดที่ 4000000 เศษๆ ตอนนี้ราคาก็ยังอยู่ราวๆ นั้นจนไปถึง 5-6 ล้าน

V-Spec Nur รถแท้ตอนนี้ผมว่าราคาเกินแน่ๆครับ เคยได้ยินมาว่าคันจด 32 สภาพเดิมๆราคาไปแถวๆ 10 ล้านแล้ว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 17:10:11 »

V-Spec Nur รถแท้ตอนนี้ผมว่าราคาเกินแน่ๆครับ เคยได้ยินมาว่าคันจด 32 สภาพเดิมๆราคาไปแถวๆ 10 ล้านแล้ว

นั่นไง ผมว่าแล้วว่ามันจะต้องแพง ตอนนั้นน่าจะสู้ ไปยุติการสู้ที่ 3 ล้านกว่า 555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2019, 09:06:22 »
แล้วแต่ตลาดเลยครับ ไม่มีราคาหรือแนวโน้มที่แน่นอน

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 00:55:31 »
ส่วนใหญ่รถ Classic ที่หายาก ที่ตลาดต้องการ ราคาจะไม่ค่อยตกครับ แต่ราคาจะค่อยๆขยับขึ้นช้าๆ

แต่อนาคตก็ไม่สามารถตอบได้ว่าถ้าเข้าสู่โลกยุค Hybrid และ EV เต็มตัวแล้ว ราคาจะเป็นอย่างไรต่อ