ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนคุณแพนและเพื่อนๆ ที่ใช้รถ Nissan Tiida 5 Dr. ครับ  (อ่าน 10682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Has...It

• Newbie
  • *
พอดีถึงเวลาที่ต้องเช็คช่วงล่างและเปลี่ยนโช๊คแล้วครับ ตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยเปลี่ยนโช๊คเลย อยากขอคำแนะนำดังนี้ครับ
1. แนะนำให้เข้าศูนย์หรืออู่นอกดีครับ ถ้าอู่นอกขอรบกวนชื่ออู่ในกท. ด้วยครับ
2. ขอคำแนะนำเรื่องอาการของยอยพวงมาลัย ซึ่งแก้ตั้งแต่ออกรถโดยศูนย์ตอนนั้นก็เหมือนแค่ขันให้แน่นขึ้น แต่ไม่ได้เปลี่ยนยอยพวงมาลัย แต่ใช้สักพักเวลาเลี้ยวก็ยังมีเสียงกึกกักอยู่ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรดีครับ หรือไม่ต้องแก้ไขเพราะมีไม่ผลต่อการขับขี่และความปลอดภัย แค่จะรำคาญเฉยๆ
3. ขอคำแนะนำเรื่องโช๊คครับว่าควรใช้ยี่ห้อไหนหรือรุ่นไหนดี ขับรถความเร็วปกติ มีซิ่งบ้างนิดๆ เวลาขับรถทางไกล แต่ไม่ได้ออกทางไกลบ่อย เดือนละ 1-2 ครั้ง และรถคันนี้ปกติน้องสาวขับและคุณแม่นั่งครับ ไม่อยากได้ข่วงล่างตึงตังมาก แต่ก็ไม่อยากให้ย้วยจนคุมรถลำบากครับ ปัจจุบันใช้ล้อติดรถกับกำลังจะไปเปลี่ยนยางเป็น Bridgestone T005a ครับ หรือมีคำแนะนำในการปรับเปลี่ยนอะไรแนะนำได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: ขอรบกวนคุณแพนและเพื่อนๆ ที่ใช้รถ Nissan Tiida 5 Dr. ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2019, 20:05:15 »
มีสองอู่ครับ

1. อู่ลุงโน่ วัดลาดปลาดุก นนทบุรี
2. อู่ช่างป๊อบ รามอินทรา

สองเจ้านี้เชี่ยวชาญนิสสันมาก ลองหาเบอร์ในเน็ตดูนะครับ

ส่วนเรื่องยาง ถ้าแม็กซ์เดิมก็ขยายเป็น 195/60R15 ใส่ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
Re: ขอรบกวนคุณแพนและเพื่อนๆ ที่ใช้รถ Nissan Tiida 5 Dr. ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2019, 20:18:14 »
3.ใช้โฉมไหนอยู่ครับ โฉม MC รู้สึกว่าจะนุ่มที่สุดในบรรดาทุกโฉมแล้ว ลองใช้โช้คของโฉม MC ก็ได้ครับ แต่ Tiida นี่มันจะไม่นุ่มอยู่แล้วนะครับ
ส่วนยาง ผมเคยใช้ B250 185/65R15 ตอนนี้ใช้ BS GR100 195/60R16 ผมว่ามันก็นุ่มขึ้นในระดับนึงนะ  แต่ไม่ได้นุ่มเท่าไหร่
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2019, 21:46:49 »
โช๊คอัป ลองถามราคาเทียบกัน ศูนย์และร้านอะไหล่ไกล้บ้าน
ผมใช้Slyphy1.8 เปลี่ยนTOKICO คู่หน้า ข้างละ1,300x2
ร้านอะไหล่เชียงใหม่ขาย 1,180
ศูนย์NISSAN ข้างละ1,800
ถ้าต้องการรับประกันงาน ให้ทำศูนย์ครับ

อื่นๆ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 19:28:58 »
ลองของkayaba  excel g  ดูนะครับค่อนข้างหนึบกว่าของศูนย์พอประมาณครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 21:15:22 »
มีสองอู่ครับ

1. อู่ลุงโน่ วัดลาดปลาดุก นนทบุรี
2. อู่ช่างป๊อบ รามอินทรา

สองเจ้านี้เชี่ยวชาญนิสสันมาก ลองหาเบอร์ในเน็ตดูนะครับ

ส่วนเรื่องยาง ถ้าแม็กซ์เดิมก็ขยายเป็น 195/60R15 ใส่ก็ดีครับ

ผมขอเบอร์ติดต่อ ทั้ง 2 อู่นี้ หน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ