ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Fortuner & CR-V  (อ่าน 15930 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonsps

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ Fortuner & CR-V
« เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 11:05:59 »
ปกติครอบครัวมีกัน 5 คนครับ อยากได้รถครอบครัวซักคันเวลาจะไปไหนไกลๆ เผื่อพาคนอื่นติดไปเพิ่มด้วยซักคนสองคน

คำถามคือ
ใครพอทราบดีเฟค ข้อดี ข้อเสีย จากการใช้งานจริงของทั้งสองยี่ห้อนี้มั้ยครับ
ส่วนตัวผมชอบการขับขี่จาก CR-V มากกว่า
แต่ทางบ้านเหมือนจะชอบ Fortuner กันมากกว่า
เลยจะลองเปรียบเทียบในมุมมองของคนที่เคยใช้งานจริงบ้าง

แล้วอีกข้อ Fortuner โฉมนี้มันออกมาประมาณ 4 ปี แต่ถ้าเทียบกับรุ่นก่อน อายุ 11 ปีถึงจะเปลี่ยนโฉม
ส่วน CR-V โฉมนี้ออกมาประมาณ 2 ปีแล้ว แต่ประมาณ 5 ปี เปลี่ยนโฉมครั้งนึง ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ  :-\
เป็นโรคจิต กลัวซื้อมาแล้วจะตกรุ่นไว

ตอนนี้กำลังเทียบอยู่เป็นตัวเหล่านี้ครับ
- Fortuner รุ่น 2.4V 4WD AT ราคา 1,499,000 บาท
- CR-V รุ่น 2.4 EL 4WD ราคา 1,549,000 บาท (7 ที่นั่ง) เบนซิล
- CR-V รุ่น DT E ราคา 1,559,000 บาท (7 ที่นั่ง) ดีเซล

ปล. - ทางบ้านเลือกกันแค่ Honda, Toyota เท่านั้น  :'(
      - ตอนนี้รถที่ใช้ประจำในบ้านมี Revo, Accord G9 กำลังจะปลดประจำการ Toyota Wish
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2019, 11:10:54 โดย nonsps »

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Fortuner & CR-V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 11:17:59 »
ที่บ้านใช้ crv 1.6อยู่ครับ ดีเฟคมีพวกงานประกอบต่างๆ กับพวกแร็คพวงมาลัยดัง
ช่องว่างฝากระโปรงหลังรถซ้ายขวาไม่เท่ากัน แต่ก็แก้ไขได้หมดครับ
อ้ออีกข้อนึงคือ มันปลดเกียร์ว่างได้แต่ยุ่งยากมาก แถมบางคนพอปลดเกียร์ว่างแล้วกลับมาที่รถดันสตาร์ทไม่ได้ครับ
ตอนนี้คุณพ่อผมใช้มาเกือบๆแสนโลแล้ว(ใช้วิ่งงานต่างจังหวัดประจำ)ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ ประหยัดน้ำมัน 16-17โล/ลิตรถือว่าแฮปปี้ดี

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Fortuner & CR-V
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 11:18:13 »
   ปัญหามันมีทั้งนั้นแหละ  แต่มันแก้ได้หมด ไม่รุนแรง

รถตลาด ไม่มีอะไรยุ่งยาก

ถ้าจะเอา fortuner รอ minorchange   ไม่เกินปีหน้า

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 11:28:47 »
ก็ต้องถามก่อนละครับว่า
- ขับขี่แบบไหน นอกเมือง ในเมือง
- ใช้รถประมาณกี่ปีเปลี่ยน
- ยังรับการประกอบก๊องแก๊ง ระยะเบี้ยว ของ Honda ได้ไหม
- สนใจเรื่องประหยัดน้ำมันแค่ไหน

ประเด็นสำคัญของคุณคือ
- ต้องถามเหตุผลที่บ้านครับว่าทำไมถึงชอบ Fortuner ถามเพื่อหาเหตุผลประกอบการตัดสินใจ
- เรื่องกลัวตกรุ่นผมไม่ค่อยอยากให้นำมาคิดมากนัก อยากให้เลือกตามความชอบมากกว่า

ผมเคยมีโจทย์คล้ายๆของคุณคือ เปลี่ยนจาก Honda Stream เป็น รถ 7 ที่นั่งเผื่อมีคนนั่งหลัง(นานๆที)
สุดท้ายผมจบที่ Crv DT EL เพราะที่บ้านผมไม่ชอบ PPV และ Nissan X-trail เบาะแถว 3 นั่งไม่ได้จริงครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 12:12:45 »
เคยไปเช่าขับ 2.4V ขับสี่ตัวท๊อปต้นปี ไปเที่ยวเหนือมาหลายวัน พาขึ้นเขาเข้าเมืองเจอทุกรูปแบบ (ไปกัน 6 คนครับ บรรทุกของเต็มพิกัดเลย ต้องมี 1 คนไปนั่งด้านหลัง)
ตลอด 5 วันที่ขับบอกเลยว่า คิดถูกมากๆที่ไม่ซื้อมา (ผมไปออก CHR แทน ทีแรกคิดว่าจะเอา FTN 2.4V เหมือนกัน) คือพอเป็นคนขับเรารู้สึกว่า มันอุ้ยอ้าย หนัก และโยนมากๆ เข้าโค้งทีต้องลดความเร็วมากๆเลยเพื่อให้คนนั่งสบาย ไม่งั้นมันจะโยนมากๆ แต่พอผมสลับกับคุณพ่อขับ ผมมานั่งบ้าง มันก็นั่งโอเคนะครับ สบายใช้ได้ เบาะแถวหลังเคยต้องสลับไปนั่งบ้าง ก็รู้สึกว่า พอนั่งได้ ดีกว่าเบาะแถว 3 ของ CRV ที่นั่งไม่ได้

สำหรับ CRV 1.6 คุณพ่อผมใช้อยู่ ถ้าเทียบกับ FTN ผมว่าดีกว่าในด้านการขับขี่ ความประหยัด ขับคล่องตัวกว่า นั่งได้สบายพอๆกัน แต่เบาะหลังคือเล็กจนนั่งแทบไม่ได้เลยถ้าตัวใหญ่ และพื้นที่วางของ ก็ผิดกันด้วย FTN จะจุของมากกว่าครับ (เพราะมันพับเบาะไปแขวนข้างๆ ถ้า PPV ตัวอื่นจะราบไปกับพื้น) แต่ของ CRV มันพับแล้วไม่ราบ แต่แถมแผ่นเสริมด้านท้าย ยกพื้นให้มันเป็นระนาบเดียวเสมอกัน มันเลยดูเหมือนกว้าง แต่จริงๆติดหลังคาครับ พอจอดเทียบกันเอาเข้าจริง ไมได้ใหญ่ไปกว่า CHR เท่าไหร่เลยครับ (น่าจะพอกับ HRV) ก็ลองเทียบดูครับ

เลือก FTN ได้รถกว้างกว่า แต่ไม่ประหยัดเท่า ไม่คล่องเท่า อาจต้องมีลงโช้คใหม่ถ้ารับกับช่วงล่างไม่ไหว แต่อย่างน้อยนั่ง 7 คนได้จริง
เลือก CRV ได้รถประหยัดกว่า ขับคล่องกว่า ถ้าไม่เน้นการนั่งเกิน 5 คนบ่อยๆ (คืออาจจะมีนั่งบ้าง แต่ใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมง) ถ้าแบบนี้พอได้ครับ

จริงๆผมแนะนำให้ลองดู Innova Crysta เป็นอีกตัวเลือกครับ เบาะแถวหลังจะนั่งสบายกว่า FTN ช่วงล่างโคลงน้อยกว่านิดนึง ได้เครื่อง 2.8 ไม่รู้สึกอึดอัดมากครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 12:30:45 »
เคยไปเช่าขับ 2.4V ขับสี่ตัวท๊อปต้นปี ไปเที่ยวเหนือมาหลายวัน พาขึ้นเขาเข้าเมืองเจอทุกรูปแบบ (ไปกัน 6 คนครับ บรรทุกของเต็มพิกัดเลย ต้องมี 1 คนไปนั่งด้านหลัง)
ตลอด 5 วันที่ขับบอกเลยว่า คิดถูกมากๆที่ไม่ซื้อมา (ผมไปออก CHR แทน ทีแรกคิดว่าจะเอา FTN 2.4V เหมือนกัน) คือพอเป็นคนขับเรารู้สึกว่า มันอุ้ยอ้าย หนัก และโยนมากๆ เข้าโค้งทีต้องลดความเร็วมากๆเลยเพื่อให้คนนั่งสบาย ไม่งั้นมันจะโยนมากๆ แต่พอผมสลับกับคุณพ่อขับ ผมมานั่งบ้าง มันก็นั่งโอเคนะครับ สบายใช้ได้ เบาะแถวหลังเคยต้องสลับไปนั่งบ้าง ก็รู้สึกว่า พอนั่งได้ ดีกว่าเบาะแถว 3 ของ CRV ที่นั่งไม่ได้

สำหรับ CRV 1.6 คุณพ่อผมใช้อยู่ ถ้าเทียบกับ FTN ผมว่าดีกว่าในด้านการขับขี่ ความประหยัด ขับคล่องตัวกว่า นั่งได้สบายพอๆกัน แต่เบาะหลังคือเล็กจนนั่งแทบไม่ได้เลยถ้าตัวใหญ่ และพื้นที่วางของ ก็ผิดกันด้วย FTN จะจุของมากกว่าครับ (เพราะมันพับเบาะไปแขวนข้างๆ ถ้า PPV ตัวอื่นจะราบไปกับพื้น) แต่ของ CRV มันพับแล้วไม่ราบ แต่แถมแผ่นเสริมด้านท้าย ยกพื้นให้มันเป็นระนาบเดียวเสมอกัน มันเลยดูเหมือนกว้าง แต่จริงๆติดหลังคาครับ พอจอดเทียบกันเอาเข้าจริง ไมได้ใหญ่ไปกว่า CHR เท่าไหร่เลยครับ (น่าจะพอกับ HRV) ก็ลองเทียบดูครับ

เลือก FTN ได้รถกว้างกว่า แต่ไม่ประหยัดเท่า ไม่คล่องเท่า อาจต้องมีลงโช้คใหม่ถ้ารับกับช่วงล่างไม่ไหว แต่อย่างน้อยนั่ง 7 คนได้จริง
เลือก CRV ได้รถประหยัดกว่า ขับคล่องกว่า ถ้าไม่เน้นการนั่งเกิน 5 คนบ่อยๆ (คืออาจจะมีนั่งบ้าง แต่ใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมง) ถ้าแบบนี้พอได้ครับ

จริงๆผมแนะนำให้ลองดู Innova Crysta เป็นอีกตัวเลือกครับ เบาะแถวหลังจะนั่งสบายกว่า FTN ช่วงล่างโคลงน้อยกว่านิดนึง ได้เครื่อง 2.8 ไม่รู้สึกอึดอัดมากครับ

+1 ตามความเห็นนี้เลย

ผมขอเสริมเรื่อง Innova นะครับ ถ้าเน้นให้คนแถวสามนั่งสบายและบรรทุกของเยอะด้วย Innova ชนะขาดเลยครับ
ผมลองนั่งแถวสามมาประมาณชั่วโมงกว่าแล้ว รู้สึกฟิน ไม่อึดอัดเลย
ส่วนคนขับชอบบ่นว่ารถมันอืดดดดดดด ไม่ค่อยทันใจเท่าไร (เดิมเขาขับ City '12)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 12:59:26 »
FTN 2.4 มันอืด ๆ หน่อยนะครับ ภายนอกดูใหญ่ ภายในอึดอัด  :P
( หรือครอบครัวผมตัวใหญ่กันนะ )
CRV กลับนั่งสบาย คล่องตัวกว่าเยอะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 13:00:38 »
ในฐานะที่ขับ FTN อยู่ทุกวัน แล้วก็ขับ CRV มาบ้าง

ถ้าใช้รถไม่โหด ใช้ไม่บ่อย ไม่ต้องลุยอะไรหนักๆ หรือออกทางที่กันดาร
เลือก CRV ทำให้ชีวิตคุณดีกว่ามากๆ ยิ่งถ้าขับเข้าเมือง หาที่จอด เลี้ยวเข้าซอย เข้าอาคาร
ใช้ CRV จะสะดวกใจ สบายอารมณ์กว่า ไม่ว่าจะนั่ง จะขับ จะไปที่ไหนๆ

FTN ดีกว่าในกรณีใช้งานหนักๆเท่านั้น ประเภทออกตจว.ถนนแย่ๆพังๆ หรือวิ่งเยอะๆ ใช้รถคุ้มๆ

ขนาดขับอยู่ทุกวัน แต่ถ้าให้นั่งหลัง ผมก็ขอ CRV ดีกว่าครับ
คนที่บ้านผม ถ้าไม่ได้ไปตจว ไกลๆ หรือทางโหดๆ ก็จะคว้ากุญแจรถเก๋งไปตลอด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 13:39:31 »
กลัวตกรุ่น รอ All New Mu X
นั่ง 7 คนไป PPV
อย่าลืมว่า CRV มัน 5 ที่นั่ง แค่เอาเบาะมาใส่ตรงที่วางสัมภาระเฉยๆ บอดี้เดิม

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 13:45:09 »
โจทย์นี้ผมจิ้มฟอร์นะครับ รถวิ่งทางไกล วิ่งลุยๆ รูดๆ เอาแบบมีแชสซีน่าจะเหมาะสมกว่า แล้วเอาส่วนต่างที่ถูกกว่า 5-6 หมื่น ไปเปลี่ยนโช๊ค (ยกเว้นว่าคุณไม่มีปัญหากับช่วงล่างเดิมๆของมัน)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 15:56:35 »
CRVเถอะครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 17:29:07 »
จากใจคนใช้ ฟอร์จูนเนอร์ ตอนนี้อยากเปลี่ยนไปขับ ชีอาร์วีจังครับ 555

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 18:17:46 »
จากประสบการณ์​ppv ฟอจูน2คันตอนนี้ขายไปหมดละครับ​ ชีวิตนี้จะไม่เอารถแระเภทนี้อีกแล้ว​ ไม่กระบะ​ ก็เก๋ง​ หรือ​ suv​ไปเลยครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 19:07:44 »
นั่ง for แล้วเมารถ พวงมาลัยมันไวมั้ง ไม่รุ้จะบอกคนขับยังไง 😭😭 ลงรถมาแบบไม่โอเครเลย

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 20:10:21 »
ถ้าไม่เน้นลุยหนักๆ  crv คือคำตอบครับ ส่วนตัวใช้ g4 มา3ปีกว่าเป็นรถที่คล่องตัวเกาะถนนดีไม่ค่อยสะเทือนนั่งสบาย ปัญหาก็ยังไม่เคยเจออะไรที่หนักๆมีแต่จุกจิกเล็กๆน้อยครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 23:32:13 »
เชียร inova ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 23:46:45 »
CR-V

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 07:16:15 »
เหมือนอาหารครับ เน้นปริมาณหรือรสชาติ

ลองไปนั่งขับทั้งสองคัน เลือกไม่ยากหรอกครับ

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 15:05:26 »
FTN เห็นคนบ่นกันเยอะ แต่คนก็ซื้อใช้กันเยอะ คนเคยใช้พอจะเปลี่ยนรถอีก อาจไม่มองอีก เพราะไม่ประทับใจ คนไม่เคยใช้ก็อยากจะใช้. ผิดกับCRV ฟีคแบ็ค จะดีกว่าหน่อย ส่วนมากคนจะบอกปากต่อปาก..ว่าดีนะ. แต่ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับคนซื้อใช้เองนะครับ.. ไปลองขับทั้ง2 คน ชอบคันไหนจับคันนั้นครับ แล้วจะมีความสุขครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 16:11:28 »
เคยลองขับฟอร์ใหม่ ผมพอรับได้ ไม่ได้หวังสูง มันดีกว่ากระบะนิดเดียว
แต่แฟนพาไปลองด้วยกัน ไม่ชอบอย่างแรง หลังจากนั้นได้นั่งรถลีมูซีนสนามบินสองรอบ
2.4V เด้งเหมือนตอนลองขับเลย นั่งรถเมากว่าขับเองกับอีกคันเป็น TRD ล้อ20 นิ่งกว่าตัวธรรมดา แต่แข็งมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 16:17:54 »
Fortuner  เวลาคนนั่งเยอะเต็มคัน หรือบรรทุกของด้านหลัง ท้ายจะห้อย ดูแล้ว ไม่สวยไม่สมดุล 

สำหรับผมเลือก CRV ครับ

ออฟไลน์ I_AM_IM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 16:23:42 »
Fortuner  เวลาคนนั่งเยอะเต็มคัน หรือบรรทุกของด้านหลัง ท้ายจะห้อย ดูแล้ว ไม่สวยไม่สมดุล 

สำหรับผมเลือก CRV ครับ
ผมก็ว่าเห็นท้ายมันห้อยแปลกๆเป็นแบบนี้นี่เอง

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 07:46:08 »
เค้าแก้กระโดดกระด้างจารุ่นเดิมหวังให้นั่งสบายแต่กลายเป็นหลังย้วยแถมอากรท้ายห้อยหน้าเหินมาด้วย ห้อยแล้วเสียบุคลิกมาก

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 11:05:38 »
ถ้าไม่เปลี่ยนโช๊คอัพกับสปริงก็เป็นแบบนี้แหละ ต้องทำช่วงล่าง

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 11:43:18 »
จากที่บ้านมีทั้งกระบะสูง และเก๋ง แล้วเคยนั่ง CRV ของเพื่อนพ่อ

เคสนี้เห็นบอกว่าเดินทางไกลด้วย เลือก CRV ดีกว่าครับ
เป็นผมถ้ามี Revo แล้ว รถที่เหลือก็ขอนั่งแบบสบายๆ

เคสที่แนะนำให้เอา 2.4V 4x4 คือเดินทางไกลไปเข้าไซท์งาน เข้าสวนป่า เที่ยวทริปลุยป่า เบากว่านี้ผมว่า CRV 4WD ใช้ได้ไม่ติดขัดอะไร
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ thanakrit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 13:30:53 »
ถ้า Fortuner ผมเชียร์ 2.8 ครับประหยัดกว่า 2.4 นี่ออกแนวอืดเลยครับ ผมมี 2.8 ขับ 2 ประหยัดดีครับ ยิ่งตอนนี้เติม B20 ด้วยแล้ว ประยัดไปเยอะ
ส่วนเรื่องที่นั่ง ผมว่าถ้านั่ง 7 คนของก็คนไม่ค่อยได้ครับด้านหลังกางเบาะแล้วเหลือพื้นที่สั้นมากกระเป๋าเดินทาง 20 นิ้ววางขวางไม่ได้ ผมเดินทาง ผู้ใหญ่ 6 คนเด็กเล็ก 2 (2,3 ขวบ) ต้องขนของมาไว้เบาะหน้าคนขับ ที่เหลือไปกองอยู่ข้างหลัง
พอเปลี่ยนมาใช้ Jazz ของเท่าเดิมแต่ผู้ใหญ่เหลือ 4 ของก็ยัดไปท้ายรถหมดนะครับ
ซึ่ง CRV คิดว่าถ้านั่ง 7 ก็คงสภาพไม่ต่าง แต่พื้นที่ห้องโดยสารจะแคบกว่า รถ 7 ที่นั่งในไทยผมว่าถ้าใช้ 7 ที่นั่งเต็มพื้นที่ท้ายรถคงไม่ต่างกัน ถ้ามีของด้วยต้องติดแร็คหลังคามาช่วย