ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำรถที่เหมาะสำหรับผู้หญิง  (อ่าน 12240 ครั้ง)

Glucose

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำรถที่เหมาะสำหรับผู้หญิง
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 07:06:28 »
ขอคำแนะนำพี่ๆครับ กำลังตัดสินใจเลือกซื้อรถให้แฟน เป็นแพทย์ใช้ทุนอยู่ต่างจังหวัด ขับรถไปกลับจากกรุงเทพ ทุกวัน ระยะทางประมาณ 150กม. แฟนตัวค่อนข้างเล็ก สูง 157

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำรถที่เหมาะสำหรับผู้หญิง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 07:30:52 »
ดูจากลิสต์รายชื่อที่ จขกท มีแล้ว สละ530i g30 ให้เค้าไปใช้เลยครับ ไม่ต้องซื้อใหม่ แล้วปรับอบาะสูงๆเอา5555

ในความเป็ยจริง
 ชีวิต แพทย์ใช้ทุน จะมีการยกทีมกันไปกินข้าว เวลาลงเวร ไปเที่ยวใกลๆที่อาจต้องไปหลายคน ลุยลูกรังบ้าง เล็กๆน้อยๆ กิจกรรมยามว่างอื่นๆเช่น ขี่จักรยาน อะไรแนวๆนี้ และยังต้องมีการย้ายของบ่อยๆ อาจจะเป็นช่วง พชท 1ไป2 ไป3

ดังนั้น พวก suv ยี่ห้อที่ไม่จุกจิก น่าจะลงตัวครับ เช่น x1, x3 หรือ glc, crv เน้นที่เครื่องดีเซล ขับทางไกลสบายๆ หาศูนย์จังหวัดที่ทำงานง่ายๆ เพราะ มันจะครบกำหนดถ่ายน้ำมันเครื่องเร็วมาก น่าจะลงตัวกับชีวิตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2019, 07:58:19 โดย koko86 »

ออฟไลน์ kez

Re: ขอคำแนะนำรถที่เหมาะสำหรับผู้หญิง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 08:20:10 »

มันก้ได้ทุกคัน     งบประมาณ   size รถ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 09:42:46 »
ตอนแรกจะเข้ามาแนะนำ CH-R นะคะ คิดว่าน่าจะชอบ

แต่ดูจากรายการรถในลายเซ็นแล้ว เอาเป็น X1/X3 ตัวดีเซล ก็น่าจะโอเคนะคะ
ช่วงล่างสบาย แถมตัวถังแข็งแรง เหมาะสำหรับการขับทางไกลด้วยค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 11:12:48 »
CX-5 ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 11:59:39 »
XC40

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 12:16:03 »
HRV ครับ
ChR ขับดี แต่มองข้างๆทึบไป ขับยากเวลาเบี่ยงเลนในกทม.
แต่งบเยอะ ก้อไป X1 ครับ ดูดี สมฐานะ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 12:26:39 »
ดูจากลิสต์รายชื่อที่ จขกท มีแล้ว สละ530i g30 ให้เค้าไปใช้เลยครับ ไม่ต้องซื้อใหม่ แล้วปรับอบาะสูงๆเอา5555

ในความเป็ยจริง
 ชีวิต แพทย์ใช้ทุน จะมีการยกทีมกันไปกินข้าว เวลาลงเวร ไปเที่ยวใกลๆที่อาจต้องไปหลายคน ลุยลูกรังบ้าง เล็กๆน้อยๆ กิจกรรมยามว่างอื่นๆเช่น ขี่จักรยาน อะไรแนวๆนี้ และยังต้องมีการย้ายของบ่อยๆ อาจจะเป็นช่วง พชท 1ไป2 ไป3

ดังนั้น พวก suv ยี่ห้อที่ไม่จุกจิก น่าจะลงตัวครับ เช่น x1, x3 หรือ glc, crv เน้นที่เครื่องดีเซล ขับทางไกลสบายๆ หาศูนย์จังหวัดที่ทำงานง่ายๆ เพราะ มันจะครบกำหนดถ่ายน้ำมันเครื่องเร็วมาก น่าจะลงตัวกับชีวิตครับ

เห็นด้วยครับ แต่เชียร์ยี่ห้อตลาด เพราะมีศูนย์มากกว่า ไป CRV HRV Fortuner Mu x ครับ

ออฟไลน์ seederxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 12:27:36 »
ดูรายชื่อรถที่มีพูดตามตรงไม่น่าจะต้องมาถามเลยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 12:45:58 »
ต่างจังหวัด ต้องการรถซ่อมง่าย ไม่จุกจิก
CHR CRV Fortuner Mu-X HRV
ส่วนตัว ถ้าเป็น ผู้หญิง ผมชี้ไป HRV(สวยงามเหมาะ) Mu-X(ไม่จุกจิก ไม่โยน) ครับ
อุ่นใจช่างซ่อมง่าย ไม่เสียบ่อย ไม่โคลง ไม่โยน ขับไม่ไวเกิน 160 อุ่นใจ

ออฟไลน์ chaiwun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 13:52:55 »
ดูจากรายชื่อรถที่มีอยู่แล้วในโรงรถ ยกให้แฟนใช้ 1 คน

2019 Bentley Continental GT

คันนี้น่าจะดี ไปกลับคนเดียว 150 โลต่อวัน
Nissan Sunny B11 1993
Skoda Fabia 2001
Toyota Vios 2002
Ford Ranger 2005
Toyota Vios 2008
MG HS X 2020

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 19:17:09 »
ทำไมไม่เช่าหอพักแถวนั้นครับ ขับไปกลับทุกวัน มันก็ไกลอยู่แลอันตราย

อยากเชียร์ d segment ญี่ปุ่นน่าจะขับสบายไม่ล้าเท่าไหร่
และพวก xtrail  crv  ทัศนะวิสัยน่าจะโอเคกว่ารถเตี้ย

** เป็นผมจะเน้น comfort ทำงานมาเหนื่อย ๆ ต้องขับรถไกลอีก **

น้องเพื่อนบ้าน ตอนจบหมอใหม่ ๆ ใช้ทุน พ่อก็ถอย  e class ป้ายแดงให้นะครับ
แต่เขาก็เลือกอยู่บ้านพักของ รพ. กลับบ้าน 1-2อาทิตย์ครั้ง  8)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 19:28:03 »
ระยะทางวันละ 150 กิโล

แนะนำว่าเอารถ SUV เถอะครับ การขับรถยกสูงทางไกล ผมมองว่าได้ทัศนวิสัยที่ดีกว่า ทำให้ปลอดภัยกว่า หรือในยามที่เกิดการปะทะเข้า SUV มักปลอดภัยกว่ารถเก๋งครับ เพราะจุดปะทะ SUV จะสูง ไม่ค่อยปะทะเข้าที่ระดับตัวคนขับหรอก  นึกภาพ Ford Ranger ประสานงากับ Camry นะครับ  หน้ารถ Ranger นี่แทบจะชนไปเหนือกระโปรงหน้ารถแล้ว คนขับ SUV หรือรถยกสูง มีโอกาสบาดเจ็บน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 21:01:07 »
เท่าที่ดูจากรถที่มีอยู่ งั้นก็ Lexus UX ครับ น่าจะดีกว่ารถยุโรป 

ส่วนอีกคัน ผมที่ผมคิดว่าดีก็ Subaru XVครับ ไม่ก็ CHR
ผมว่าผู้หญิงน่าจะชอบ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 21:40:55 »
ทำงานใน รพ เหนื่อยนะครับ มีเข้าเวรดึก
ขับรถไปกลับ 150 กม เสี่ยงเรื่องหลับในมากๆ
แรกๆ อาจจะไหว แต่พอผ่านไปสักระยะจะเริ่มล้า
ออกเวรมาเหนื่อยๆ ตาเป็นหมีแพนด้า แล้วต้องขับรถกลับบ้าน 70 กว่ากิโล

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 21:54:11 »
ทำงานใน รพ เหนื่อยนะครับ มีเข้าเวรดึก
ขับรถไปกลับ 150 กม เสี่ยงเรื่องหลับในมากๆ
แรกๆ อาจจะไหว แต่พอผ่านไปสักระยะจะเริ่มล้า
ออกเวรมาเหนื่อยๆ ตาเป็นหมีแพนด้า แล้วต้องขับรถกลับบ้าน 70 กว่ากิโล

ใช่เลยครับ สาเหตุการตายของแพทย์จบใหม่มากที่สุดก็คือ อุบัติเหตุจากการจราจร และคลาสสิคเคสก็คือ ลงเวร แล้วขับทางไกล แล้วหลับใน
ขับแล้วหลับใน ไม่เบรคแล้วเกิดอุบัติเหตุนี่ รถดีอย่างไร ก็เอาไม่อยู่ครับ ผมเองเสียทั้งเพื่อน เสียทั้งรุ่นน้องไปหลายคนเหมือนกัน ช่วงนั้น

ดังนั้น ขับ 70 โลหลังลงเวรที่อดนอนมาไม่น่าไหว หาหอพักใกล้ๆไว้ อุ่นใจกว่าครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 23:52:29 »

ใช่เลยครับ สาเหตุการตายของแพทย์จบใหม่มากที่สุดก็คือ อุบัติเหตุจากการจราจร และคลาสสิคเคสก็คือ ลงเวร แล้วขับทางไกล แล้วหลับใน
ขับแล้วหลับใน ไม่เบรคแล้วเกิดอุบัติเหตุนี่ รถดีอย่างไร ก็เอาไม่อยู่ครับ ผมเองเสียทั้งเพื่อน เสียทั้งรุ่นน้องไปหลายคนเหมือนกัน ช่วงนั้น

ดังนั้น ขับ 70 โลหลังลงเวรที่อดนอนมาไม่น่าไหว หาหอพักใกล้ๆไว้ อุ่นใจกว่าครับ

ถ้าดูจากList รถที่มี ถ้าจริง เค้าคงซื้อบ้านไว้แล้วมั้งครับ ส่วนรถคงขับกลับแค่ช่วงวันหยุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2019, 08:03:16 โดย paulmoderndog »

Glucose

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 00:43:55 »

ถ้าดูจากList รถที่มี ถ้าจริง เค้าคงซื้อย้านไว้แล้วมั้งครับ ส่วนรถคงขับกลับแค่ช่วงวันหยุด

คุณแม่แฟนป่วยเป็นอัลไซเมอร์ครับ เลยมีความจำเป็นต้องไป-กลับทุกวัน ตัวผมก็เป็นห่วงเขาเหมือนกัน ที่ต้องหาซื้อรถใหม่ก็เพราะคันเก่าเอาไปหลับในลงข้างทางมานี่แหละครับ โชคดีที่ไม่บาดเจ็บมาก เคยพยายามบอกให้หาที่พักแถว รพ แต่เขาเป็นห่วงคุณแม่ ให้จ่ายเงินใช้ทุนคืนให้จบๆไปก็ไม่เอา

ตอนนี้ก็กำลังหาคนขับรถให้อยู่ครับแต่ก็ยังไม่เจอคนที่ไว้ใจได้

ตอนแรกผมเล็ง Tesla X ไว้ จากที่ใช้ตอนอยู่อังกฤษ ระบบAutopilotช่วงได้เยอะมากแต่ก็ไม่รู้ว่ากับถนนเมืองไทยจะใช้งานได้แค่ไหน แล้วปัญหาเรื่องหาที่ชาร์จไฟอีก

Lexus UX เป็นตัวเลือกที่เคยมองไว้เหมือนกัน แต่กลัวปัญหาเรื่องหาที่ซ่อมครับ ไม่เคยใช้แบรนด์ Lexus มาก่อน ดูไฮเทค ระบบไฟฟ้าเยอะ กลัวจะหาที่ซ่อมไม่ง่ายเหมือนตระกูล Toyota

Range Rover Evoque 2019 น่าใช้ไหมครับ ไม่รู้จะจุกจิกไหม แต่จากที่เคยถามๆเพื่อนๆที่ใช้ Evoque ตัวก่อน เห็นว่ารถซ่อมงาน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 05:59:50 »
C43 Sedanครับ วิ่งทางยาวแบบนี้รถHi Performance ได้แสดงสมรรถนะออกมาคุ้มค่าแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2019, 06:01:24 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 07:02:57 »
เรื่องรถคันไหนก็ได้ครับ
แต่อยากจะให้พักอยู่ไกล้ๆที่ทำงาน เพราะออกเวรมาก็เหนื่อยจะแย่แล้วครับ
ผมขับรถไปทำงานขาละ 30กิโล ยังอยากได้ที่พักไกล้ที่ทำงานเลยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 08:18:18 »
Lexus UX มันเป็น hybrid แบบที่ไม่ต้องเสีย เพราะเครื่องยนต์มันคล้ายกับ Camry ถ้าเกิดฉุกเฉิน ก็เข้าศูนย์โตโยต้าให้ดูเบื้องต้นได้ครับ

ถ้าไม่เอา hybrid จริงๆ NX 200t (ชื่ออาจจะเปลี่ยนเป็น nx300) ก็อาจจะดี  แต่ถ้านั่งหลัง RX จะดีสุดครับ

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 10:58:07 »
เปลี่ยนเพราะร่วงไปคันนึงแล้ว น่าจะหาวิธีที่ดีกว่าขับไปกลับนะครับ อย่าหาว่าแช่งหรือปากเสีย คราวนี้โชคดีแต่คราวหน้าอาจถึงชีวิตได้ ผมเห็นข่าวแพทย์ใช้ทุน เสียชีวิตอย่างน้อยปีละ2-3คน ผมเสนอให้พาคุณแม่ไปอยู่ใกล้ๆ ร.พ.ครับ หาบ้านเช่าที่ใหญ่หน่อย น่าจะดีกว่าครับ ต่อให้เป็นรถที่แพงแค่ไหน ระบบดีแค่ไหน แต่ตกถนนแบบหลับในส่วนมากจะไม่รอดครับ

ออฟไลน์ nottii77

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 11:04:44 »
ขอเสนอ volvo xc60 ผมไม่แน่ใจว่าออฟชั่นครบไหม แต่ที่เคยเทส XC90 ชอบระบบ autopilot ของเขามาก ตั้งให้ขับตามคันหน้าได้ แต่มือต้องจับพวงมาลัยเสมอ ไม่งั้นมีเสียงเตือน

ฟังก์ชั่น (เท่าที่จำได้)
- เตือนออกนอกเลน
- เตือนหลับใน
- ตามคันหน้า

เห็น จขกท บอกว่าเคยหลับในลงข้างทาง แต่จำเป็นต้องขับรถ ผมว่า volvo ตอบโจทย์และให้ความปลอดภัยทั้งก่อนและหลังเกิดเหตุได้หมดนะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 12:17:27 »
มาตอบเรื่อง Lexus ครับ

ถ้าซ่อมบำรุงรักษาตามระยะทั่วไป ศูนย์โตโยต้า (บางที่) เข้าได้ครับ
แล้วถ้าฉุกเฉินจริงๆ ก็เข้าศูนย์โตโยต้าไปก่อนได้ครับ
เดี๋ยวเจ้าหน้าที่เขาอาจจะประสานกันเอง ว่าจะส่งช่าง Lexus มาซ่อม หรือจะยกรถไปศูนย์ Lexus

ตอนนี้น่าจะมีศูนย์โตโยต้าหลายศูนย์ ที่ซ่อม Lexus ได้ ต้องลองถามเซลดูครับ
สมัยก่อนที่บ้านผมใช้ GS300 บางครั้งก็ต้องเอาไปเข้าศูนย์โตโยต้าที่ต่างจังหวัดครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร
(เดี๋ยวนี้ไม่ได้ใช้แล้ว เพราะไปใช้รถยุโรปเจ้าตลาดแทน)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 15:53:13 »
CHR ครับ ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ขับง่าย เดินทางไกลทุกวัน มั่นใจเรื่องช่วงล่าง และ คุณภาพการใช้งาน ไม่กินข้าวแกงกลางทางง่ายๆ(เพื่อความปลอดภัยของคุณสุภาพสตรี)

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 08:55:34 »
ขอเสนอ volvo xc60 ผมไม่แน่ใจว่าออฟชั่นครบไหม แต่ที่เคยเทส XC90 ชอบระบบ autopilot ของเขามาก ตั้งให้ขับตามคันหน้าได้ แต่มือต้องจับพวงมาลัยเสมอ ไม่งั้นมีเสียงเตือน

ฟังก์ชั่น (เท่าที่จำได้)
- เตือนออกนอกเลน
- เตือนหลับใน
- ตามคันหน้า

เห็น จขกท บอกว่าเคยหลับในลงข้างทาง แต่จำเป็นต้องขับรถ ผมว่า volvo ตอบโจทย์และให้ความปลอดภัยทั้งก่อนและหลังเกิดเหตุได้หมดนะครับ

เชียร์คันนี้อีกเสียงครับใช้อยู่ ก่อนหน้าผมเคยใช้รถซีดานบ้านๆ แล้วหลับในแล้วไปจิ้มตูดคันข้างหน้า โชคดีมากๆที่ขับไม่เร็วเลยไม่มีใครเป็นอะไร

แต่อย่างไรก็ตามหากจะดีที่สุดผมว่าเช่าคอนโดแถวนั้นอยู่ ปลอดภัยสุดครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 19:37:26 »
Macan ครับ