ผู้เขียน หัวข้อ: พระราม 2 ขาเข้าช่วงทำถนน ต้องดึกกี่ทุ่มถึงจะเลิกติดแบบโหดร้ายครับ  (อ่าน 12525 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เจอเข้าแล้วก็เข็ดเลยครับ เค้าทำอะไรกันตั้งนานแล้วไม่เสร็จเสียที ทำถนนหรือทำรถไฟฟ้าครับ

คนขับรถทางไกลเข้ากรุงเทพกว่าสิบชั่วโมงแล้วมาเจอรถติดนี่อยากจะนอนเสียตรงนั้นเลย

อยากทราบว่า

พระราม 2 ขาเข้าช่วงทำถนน ต้องดึกกี่ทุ่มถึงจะเลิกติดแบบโหดร้ายครับ

ผมจะได้นั่งเล่นแถวแม่กลองก่อน แล้วค่อยเข้าไปตอนดึกครับ

**เล่าสู่กันฟัง** 

ผมหายไปจากบอร์ดนานเกือบ 1 อาทิตย์ เพราะว่าออกทริปเที่ยวยาวครับ

ช่วงขากลับ พยายามตั้งใจขับประหยัดน้ำมันสุด ๆ ผลที่ได้น่าตกใจมาก

subaru BRZ ล้อเดิมยางเดิม

เติมแก๊ส 95 วิ่งระยะทาง 1000 กม จาก กทม ลงใต้

ความเร็วเฉลี่ย 110 กม. / ชม.  เติมน้ำมัน 1500 ถึงบ้านยังเหลือวิ่งได้อีก 50 กม.

ถ้าคำนวณว่า ก่อนเติม มีน้ำมันอยู่แล้วไม่เกิน 500 บาท

ก็สามารถสรุปได้ว่า เติมไปไม่เกิน 2000 บาท

หน้าปัดแจ้งว่า 15.4 กม. ลิตร  ซึ่งทุบสถิติที่ผมเคยทำมาเลยครับ

ถ้ารวมทั้งทริป ที่ขาขึ้นซิ่งไหแตก แต่ขากลับขับตั้งใจประหยัด ๆ ระยะทาง 3500 กม.

ตก กม.ละ 1.8 บาทครับ

ใช้เวลาทั้งหมด 11.5 ชม.ครับ แวะทานข้าว 2 มื้อ

ถือว่าใช้ได้เลย เหมือนรถบ้านคันเล็กทั่ว ๆ ไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2019, 08:39:44 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
เผื่อติดไม่เป็นเวลาในแต่ละวัน พอถึงแม่กลอง ลองดูสภาพจราจรในกูเกิลแมพก็ได้ครับ ผมว่าค่อนข้าง real time ใช้ได้เลย (บางครั้งผมอยู่คอนโดที่มองเห็นทางด่วน สังเกตมาหลายครั้ง สภาพจราจรของจริงกับสีเขียวเหลืองแดงในกูเกิลแมพ ตรงกันแม้กระทั่งหางแถว) ให้มันคำนวณเส้นทางโดยเอาสภาพการจราจรมาคำนวณเพื่อเลือกเวลาที่เร็วที่สุดเลยครับ

สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมขับรถท่องเที่ยวเหมือนกัน ขึ้นเหนือไปน่าน บ่อเกลือ วนเส้น 1148 1256 1081 1169 เดี๋ยวขอดูรูปที่ถ่ายมาแล้วอาจจะรีวิวสภาพเส้นทางคร่าวๆ ณ ปัจจุบันให้เพื่อนสมาชิกได้ดูกันครับ

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
มารอฟังด้วยครับ กำลังจะไปชะอำพอดี กลับมาวันพฤหัส

เซ็งก็ตอนกลับนี่แหละครับ ต้องวิ่งพระราม2 ตลอด

ออฟไลน์ superest

พระรามสอง จากวันนี้ไป คง ต้องอดทนกันยาวๆ อีกอย่างน้อย 3 ปี ในเฟสแรก และอีก 3-4 ปี ใน เฟสถัดไป เลยครับ
    โครงการหลักคือ จะทำทางยกระดับ จาก ด่วนดาวคะนอง มาบางขุนเทียน ต่อด้วยบางขุนเทียน มา มหาชัย  ต่อด้วย มหาชัย วังมะนาว

แต่ก่อนที่โครงการจะเริ่ม  จะต้อง ทำการขยายถนน ด้านล่างก่อน เพื่อให้มี พื้นที่ผิวจราจรมากพอ กับการ ปิดกั้นถนนทำทางต่างระดับครับ  ดังนั้น รถน่าจะเยอะตลอดทั้งวัน ทั้งคืน ครับ เพราะอย่าลืมว่า กลางคืน หลังสี่ทุ่ม การปิดถนนก็จะต้องปิดมากขึ้นอีก แถม เป็นเวลาของรถบรรทุก ด้วย ผมว่า อาจจะหาทางเลี่บง อ้อม ไปทาง บ้านแพ้ว ออก ไปทะลุ ปิ่นเกล้า- นครชัยศรี ราชพฤกษ์ น่าจะดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
แนะนำเลี่ยงจากถนนพระราม 2 เข้าถนนเอกชัยบางบอนแทนครับ
แต่ต้องถนนเส้นนี้ต้องระวังช่วงเวลาโรงงานเลิกงานเวลา 17.00น. นะครับเพราะจะติดไม่แพ้ถนนพระราม 2 เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมกลับจากเทศกาลประมาณไม่เกิน 2 ทุ่ม ไม่เห็นติดแล้วนะครับ ไหล 60 สบายๆ มีเบรกจนจอดบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ paulmoderndog

11โมง-บ่าย2วันธรรมดา อาจจะติดน้อยสุด
(ถ้าไม่มีอุบัติเหตุ)

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ปกติผมใช้แต่เส้นราชบุรี นครปฐมครับ แต่เทศกาลที่ผ่านมีธุระแถวสมุทรสาครเลยต้องวิ่งพระรามสอง  คือมันติดสุดยอดมากเลยครับแค่เลยต่างระดับวังมะนาวเข้ามาสักพักก็เริ่มคลานกันเป็นแถวยาวเหยียดแล้วยันถึงกาญจนากันเลย บางจุดนี่เล่นติดไม่เขยื้อนเลย บางจังหวะต้องอาศัยอ้อมเข้าหมู่บ้านไร่นาเอา เห็นรถหนีเข้ามากันแน่นขนัดไปหมดเลยครับ

ออฟไลน์ mickey47

ผมกลับราชบุรีทุกอาทิตย์ ทำงานสมุทรปราการ ติดจนหัวเสียครับบางทีต้องตะโกนในรถ 555 คือที่ หัวเสียเพราะ อยากกลับบ้านไปหาลูกที่ราชบุรีไว้ๆ หยุดได้แค่วันเดียว เสียเวลาขับรถกลับบ้านจากปกติขับ  2 ชั่วโมงถึง อันนี่ ล่าสุดออกจากสมุทรปราการที่ทำงาน 6 โมงเช้า ถึงบ้านที่ราชบุรี 10 โมง มาติดตรงพระราม2 ตั้งแต่ 7 โมง กว่าจะพ้น 8.30 ครับ  สรุปแล้วก็อดทนต่อไป เปลี่ยนกะเป็นเช้าแล้ว เลิกงาน 17.00 ขับกลับบ้าน เย็นวันศุกร์ หนักกว่าเดิมอีกคราวนี้ แย่เลยครับ

ออฟไลน์ koko86

BRZ ประหยัด 15 โลลิตร นี่เป็นข้อดีสุดๆ ของรุ่นนี้เลยครับ
บางคนอาจไม่ชอบที่มีtorque dip (แรงตกช่วง 3000-4000 รอบ) แต่ทางวิศวะกรเค้าจงใจออกแบบให้torque มันตกช่วงนี้เพื่อให้ประหยัดน้ำมัน และปล่อยมลพิษน้อย จะได้เสียภาษีน้อย เพื่อที่จะทำรถสปอร์ตที่ราคาเอื้อมถึงกัน
นี่เป็นข้อดีบนข้อเสียที่หลายๆคนอาจมองข้ามไป

พอผมไปจูนแก้ตรงนี้ออก ความประหยัดที่ว่านี่หายไปเลยครับ เหลือ 10-12โลลิตร เท่านั้่นเอง
ทุกวันนี้ยังคิดถึง อารมณ์ของรถเดิมๆอยู่เลย  :D

ออฟไลน์ turbo lover

ผมเคยเข้ามาตั้งกระทู้ถาม
ถนน พระราม2 เกี่ยวกับการจราจรทีนึงแล้วครับ ผมบอกได้เลยครับ ถนนเส้นนี้ติดสาหัสมาก ติดแบบทั้งวันทั้งคืน วันธรรมดาก็ติด วันหยุดยิ่งติดเข้าไปใหญ่ กว่าจะโล่งคงเที่ยงคืนมั้งคับ
ผมคิดว่าถ้าจะแก้ไขการจราจรเส้นนี้
ควรมีทางด่วนลอยฟ้า แบบ เส้น บูรพาวิถี หรือ แบบ ทางด่วนลอยฟ้า โทวยเวย์ ซึ่งทางด่วนลอยฟ้า2เส้นนี้มีมานานมากแล้ว10กว่าปีได้แล้วมั้ครับ
ผมไม่เข้าใจเลยว่า ทำไม เส้นพระราม2มันจะก่อสร้างทางด่วนลอยฟ้าลำบากอะไรขนาดนั้น ไม่สร้างสะที

ออฟไลน์ Krongbun

ใช้ทางเอกชัยบางบอน หรือวิ่งเข้ามหาชัยไปแถวๆชายทะเลบางขุนเทียนไปโผล่ท่าข้าม
ช่วงแรกๆก็มีเส้นทางลัดช่วงแม่กลอง แล้วก็จะไปจบที่ พระรามสองอีกที

ถ้าขาเข้า กทม กลับให้ทันก่อนเที่ยงจะไหลๆ ถ้าหลังจากนั้นหนึบหนับ

BRZ ประหยัด 15 โลลิตร นี่เป็นข้อดีสุดๆ ของรุ่นนี้เลยครับ
บางคนอาจไม่ชอบที่มีtorque dip (แรงตกช่วง 3000-4000 รอบ) แต่ทางวิศวะกรเค้าจงใจออกแบบให้torque มันตกช่วงนี้เพื่อให้ประหยัดน้ำมัน และปล่อยมลพิษน้อย จะได้เสียภาษีน้อย เพื่อที่จะทำรถสปอร์ตที่ราคาเอื้อมถึงกัน
นี่เป็นข้อดีบนข้อเสียที่หลายๆคนอาจมองข้ามไป

พอผมไปจูนแก้ตรงนี้ออก ความประหยัดที่ว่านี่หายไปเลยครับ เหลือ 10-12โลลิตร เท่านั้่นเอง
ทุกวันนี้ยังคิดถึง อารมณ์ของรถเดิมๆอยู่เลย  :D

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ไม่มีใครเคยบอกเลยว่า uel header+จูนจะแก้ torque dip ได้ แต่จะกินน้ำมันมากขึ้น

ผมนึกว่ารถคุณ koko แค่จูน e85 อย่างเดียวเสียอีกครับ

ออฟไลน์ simcity

เมื่อวานพึ่งกลับเข้า กทม ผ่านช่วงทำถนนตอน 23.30 ไม่ค่อยติดละครับ

ไปหัวหิน ขาไปเกือบ 5 ชม (อยู่บนพระราม2 นี่ เกือบ 3 ชม)

ขากลับเลยออกจากหัวหิน 21.30 ถึงบ้านเที่ยงคืน ใช้เวลา 2.30 ชม 

รถโล่ง ขับสบายกว่ามาก

ออฟไลน์ bobbydiver

• Newbie
  • *
ขาเข้า ติดตลอด ยกเว้นช่วงเช้ามาก ผมขับรถจากใต้ ึ700 กม. มา10 ชม โดนที่มหาชัย-ทางด่วนดาวคนอง อีก 1 ชม

ผมไปราชบุรีบ้านคา จากพระรามสองเป็นประจำ ขาไปพยายามออกเช้า ใช้เวลาเกือบ 2 ชั่วโมงกว่าจะถึงร้านต้มเนื้อปากท่อ ขากลับ วิ่งทางนครปฐม แวะองค์พระกินหอยทอดก่อน ใช้เวลานานกว่านิดหน่อย แต่ขับได้เรื่อยๆ และแวะกินรายทาง

ขาออก ต้องประมาณ 8.00 เลยกว่านั้น โดนรถบรรทุก ติดถึงมหาชัย ใช้เวลาเป็นชั่วโมงกว่าจะถึงสมุทรสาคร เลยจากนั้นไปประมาณกม.40 รถโล่ง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
วันธรรมดาประมาณ 1-2ทุ่ม ข้าเข้ากทม. ก็วิ่งไหล่ไม่ติดครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

เลี่ยงไปเข้าทางบางบอนแทนครับ (ตามรูป) น่าจะช่วยได้ ถ้ามาทางพระรามสอง นรกมากช่วงนี้

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ NoName__???

เมื่อวานกลับจากหัวหินช่วงบ่าย 2-3 ติดประมาณ 4-5 กิโล ถือว่าไม่เยอะมากเท่าที่คิด