ผู้เขียน หัวข้อ: ควรจะมีการสอนกฎจราจรในวัยเรียนแบบสิงคโปร์ดีไหมครับ?  (อ่าน 10492 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ผมอยากให้การศึกษาไทยช่วยให้มีคนคิดแบบนี้น้อยลงครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สมควรมากครับ

แต่ผู้ปกครองก็ต้องช่วยด้วยเหมือนกัน

เวลาผู้ปกครองไปรับเด็กก็ขี่มอไซค์ย้อนศรไปรับ ไม่ใส่หมวก

เด็กถือถุงขนม แก้วน้ำ กินไปด้วย

ขนมหมด โยนถุงทิ้งทันที ลงหน้าบ้านใครไม่สน พ่อแม่ไม่มีการห้าม

ผมเห็นแล้วเพลียจิต นี่หรืออนาคตของชาติ

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมยังยืนยันคำเดิมๆ ว่าแค่ปรับโหดๆ เหมือนเขาเดียวก็ไม่มีใครกล้าทำผิดเองครับ
ลองคิดดูทำผิดเคสละ 5,000-10,000 ใครจะกล้าทำผิดอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

ควรสอนภาษาไทยพื้นฐานใหม่ให้มันก่อนครับ  ;D ;D ;D

ส่วนถ้าตอบตามประเด็น ควรครับแต่ต้องเอาคนที่รู้จริงๆมาสอนด้วยครับ ครูไม่ใช่จะสอนเด็กได้ทุกคนเรื่องแบบนี้

อีกอย่างประเทศไทยควรบรรจุรถตำรวจแบบ Unmarker เข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของรถตำรวจด้วย คอยวิ่งปะปนกับรถทั่วไปเห็นอะไรแบบนี้ก็เรียกรับทันที  แต่ต้องประชาสัมพันธ์ให้คนรู้ว่าถ้าถูกตำรวจเรียกจอดต้องทำตามนั้นนี้เป็นระเบียบไปเลย   รถตำรวจทุกคันต้องมีกล้องและตำรวจต้องมีกล้องติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2019, 17:15:43 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tnp_super

เถียงกับคนกลุ่มนี้ไปก็เปล่าประโยชน์ ถึงจะสอนในโรงเรียนผมก็ยังมองว่าคงได้ผลน้อยนิดเพราะคนไทยส่วนใหญ่ยังไร้วินัยและความรับผิดชอบ มองประโยชน์ส่วนตัวว่าถูกต้องหมด เมื่อเขาบังคับกฎหมายก็ใช้กฎหมู่มาล็อบบี้ให้ออกข้อยกเว้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2019, 20:17:19 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ Pegasus7700

น่าจะควรเริ่มที่พื้นฐานครอบครัว

คนที่พื้นฐานดี. จะมีจิตสำนึก และจิตสำนึกดีๆก้อมักจะดีต่อส่วนรวม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
คนแบบนี้เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง เห็นแก่ตัว ไม่นึกถึงผู้อื่น ผลก็เลยออกมาเป็นแบบนี้

อีกกลุ่มคนขับที่แช่ขวาก็มีเหตุผลว่าขับรถอยู่ภายในความเร็วที่กฎหมายบังคับ ใครขับเร็วกว่าจะแซงก็เรื่องของคนอื่น

ถ้าประเทศเราใช้เลนขวาเป็นเลนแซงอย่างเดียว ทุกๆคนจะถึงจุดหมายปลายทางได้เร็วขึ้นอีกเยอะทั้งๆที่ขับรถอยู่ภายใต้การขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนดด้วยครับ

ทุกวันนี้พอแซงกลุ่มขับช้าแช่ขวาไปได้ ก็จะเจอกับกลุ่มถัดไปที่มีไม่รู้จบ

วันนี้สดๆร้อนๆบน motorway เจอรถของกรมทางหลวงที่เปิดไฟแต่ไม่ได้ใช้ไซเรนค้าง จนกระทั่งเจอรถแช่ขวาแล้วต้องเปิดเสียงไซเรนกับรถ 'ทุกคัน' ที่แช่ขวาตราบเท่าที่ผมเห็นจนสุดสายตา ผมนับได้หกคัน
จนเค้าคงถอดใจและแซงซ้ายหาทางมุดไป เพราะมันเร็วกว่าเยอะ

มีกลุ่มคนไม่น้อยที่แก้ตัวบอกว่าจะรีบไปไหนเพราะข้างหน้ารถมันก็ติดเหมือนกัน อยากจะบอกว่ามันติดก็เพราะทุกคนคิดแบบนี้ ถ้าเราไม่ไปสนว่าข้างหน้ารถจะติดหรือไม่ติดแต่ถ้าเราออกเลนขวาเพื่อจะแซงแล้วเจอรถวิ่งมาจากด้านหลังด้วยความเร็วที่เร็วกว่ารถเรา สิ่งที่ทำได้ก็คือเข้าซ้าย
ถ้าทุกคนทำแบบนี้ได้ ทุกคนจะขับรถได้สบายขึ้นและถึงจุดหม่ยเร็วขึ้นอีกเยอะ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
สอนคนสอนได้ ฝึกสัตว์เลี้ยงก็ยังพอฝึกได้
แต่บางอย่างสอนไม่ได้ ฝึกไม่ได้ ก็ต้องใช้ไม้แข็งนั่นละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

สอนในวัยเรียน ก็ได้แค่สอน เพราะตอนนั้นเด็กยังขับรถไม่ได้ ก็ได้แต่ท่องๆๆๆๆ พอขับรถได้ ไปเจอตัวอย่างแย่ๆบนถนน คนอื่นเค้าทำกันครึ่งถนน ก็ทำมั่ง .. ผลก็คือ เหมือนเดิมครับ

เห็นด้วยกับท่านข้างบนนะว่า

ปรับให้หนัก จับให้จริง ไม่ละเว้น ไม่มีเอาใบสั่งไปคืนได้ ไม่มีขอได้ ไม่มีใต้โต๊ะ ถ้าทำได้พวกนี้ก็จะกลัว แล้วเลิกพฤติกรรมไปเองครับ

ออฟไลน์ bossa26

ผมยังยืนยันคำเดิมๆ ว่าแค่ปรับโหดๆ เหมือนเขาเดียวก็ไม่มีใครกล้าทำผิดเองครับ
ลองคิดดูทำผิดเคสละ 5,000-10,000 ใครจะกล้าทำผิดอีก

เห็นด้วบครับ ฝรั่งมันก็ไม่ได้มีวินัยอะไรนักหรอก
เห็นขี่มอไซต์บ้ายเราก็ย้อนศรเหมือนกัน

ออฟไลน์ bmmac

รถหนักแฃ่ขวา ไม่เป็นไรครับ
1 บรรทุกสูงเกินกว่ากฎหมายกำหนด
2 ดัดแปลงสภาพรถมีการแจ้งเปลี่ยนแปลงที่กรมขนส่งรึยังครับ
3 ช้าระดับไหน ถ้าช้ามาก ก็ขับรถกีดขวางการจราจรครับ ถ้า 100 ก็ว่าไป
4 วนกับไปดูข้อ 1 ใหม่
5 ถ้าตำรวจกวดขันจริงจัง โดนจับตั้งแต่เลี้ยวออกจากบ้านแล้วครับ
แถมอีกนิด
รถพ่วงวิ่งเข้าซอย  สิบล้อเข้าซอย ก็ผิดเหมือนกันนะครับ ถนนในซอยไม่ได้ทำมารองรับรถหนักๆ ขนาดนั้น
รถพ่วงบรรทุกตู้สินค้า คิดว่าน้ำหนัก ตันครึ่งรึไงครับ

ออฟไลน์ BN`

ออฟไลน์ Beats

อีกอย่างประเทศไทยควรบรรจุรถตำรวจแบบ Unmarker เข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของรถตำรวจด้วย คอยวิ่งปะปนกับรถทั่วไปเห็นอะไรแบบนี้ก็เรียกรับทันที  แต่ต้องประชาสัมพันธ์ให้คนรู้ว่าถ้าถูกตำรวจเรียกจอดต้องทำตามนั้นนี้เป็นระเบียบไปเลย   รถตำรวจทุกคันต้องมีกล้องและตำรวจต้องมีกล้องติด

5 ถ้าตำรวจกวดขันจริงจัง โดนจับตั้งแต่เลี้ยวออกจากบ้านแล้วครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง นี่แหละคือต้นเหตุที่ทำให้เมืองไทยมีสภาพไม่ต่างอะไรจากเมืองไร้กฎหมาย อยากทำอะไรทำ

ถ้าเป็นที่เมกา บรรทุกมาสูงขนาดนี้ไปได้หน่อยก็เจอรถตำรวจเปิดไฟกระพริบเรียกละ ปรับจริงปรับโหด
หรือชาวสิงคโปร์เขา joke กันว่า "Singapore is a fine country." ก็ตามนั้นครับ

วันก่อนผมเจอเด็กน้อย หัวยังแทบไม่พ้นแฮนด์ ซิ่งมอเตอร์ไซค์ในย่านชุมชน speed limit คืออะไรหนูน้อยคงไม่เข้าใจ หมวกกันน้อคมีทำไมคงจะไม่เก็ต คงจะนึกว่าการขับรถไม่ต่างจากเล่นของเล่น ไม่มีประสบการณ์ชีวิตมากพอจะเข้าใจ ว่ากับขับขี่แบบนี้จะทำตัวเองหรือคนอื่น ตาย/พิการได้ ตำรวจก็เห็น ยืนยิ้มไม่ทำหน้าที่ ถ้าเป็นเมกา ไม่ใช่แค่ข้อหาจราจรนะ ผู้ปกครองเด็กจะโดนข้อหา child neglect (ซึ่งถือเป็น child abuse ชนิดนึง) ได้ง่ายๆเลย

พอไร้ผู้บังคับใช้กฎหมายแบบนี้ ผลที่ได้จะเละเทะไปหมดก็ไม่แปลกเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

ตอนเด็กก็เรียนดีอยู่หรอก พอโตมาเป็นผู้ใหญ่ก็อย่างที่เจอกันนั่นแหละ  8)

ตรวจจับกฎหมายเข้มข้นซะอย่าง แก้ปัญหาได้ทุกอย่าง ใช่ว่าสอนเด็กแล้วโตมาจะเลวไม่ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ toonze

ใครเคยเห็นมอไซฝ่าไฟแดงขับย้อนศรและมีเด็กนั้งหรือป่าวครับ ผมเห็นบ่อย นั้นคือท่านสอนเด็กทำตาม พื้นฐานเลยครอบครัว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ควรมีครับ แต่การบังคับใช้อย่างจริงจังเห็นผลกว่าเยอะครับ เพราะถ้าเรียนไปแล้วโตขึ้นเห็นผู้ใหญ่ทำกันสลอน เด็กมันก็ทำตามอยู่ดีเพียงเพราะใครๆก็ทำ  :-\

ออฟไลน์ MUK

ปกติก็มีสอนมีอบรมกันอยู่แล้วครับ
ไม่เกี่ยวกับการศึกษาอะไรมากมายครับ
คุณจะเห็นได้จากคนทำผิดครับ รถที่แช่ขวา
คุณคิดว่ามีแค่รถบรรทุกแบบนี้หรือครัวมีทุกประเภท
แค่คนที่ขับแช่ไม่มาโพสต์ให้เขาด่าตัวเองเท่านั้น
พูดไปเดี๋ยวโดนด่า 5555 ....แต่ผมไม่เคยแช่ขวานะ
กฎหมายที่ได้นำไปบังคับใช้อย่างเข้มงวดเท่านั้นถึงจะแก้ปัญหาได้

ออฟไลน์ Symphonic

ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยครับ

ปล. และอย่าลืม กฎจราจรไม่ได้มีแค่ “ห้ามช้าแช่ขวา” เท่านั้น
แต่ยังมี “ห้ามขับเร็วเกินกำหนด” ด้วยครับ

ออฟไลน์ kabutoro

สมัยผมเรียน ปวช.ก็มีอบรมพร้อมกับให้ทำใบขับขี่ด้วยนะครับ(20กว่าปีละ) 8)

ออฟไลน์ mxmx

อยู่ที่ผู้คุมกฎคับ  ถ้าทำหน้าที่ได้ดีตรงไปตรงมาและจริงจัง ปัญหาการจราจรบ้านเราจะลดลงเยอะคับ หลายๆประเทศที่เจริญแล้วและคนขับรถรักษากฎจราจรกันดี ไม่ใช่เพราะแค่กฎหมายแรง คนบังคับใช้ก่แรงด้วย

ปล รภด้านบนนั่นขับผ่านแยก ผ่านถนนหลวงมาได้ยังไง

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมขนส่งจึงยอมให้รถคอก ดัดแปลงรถแล้วมาแบกน้ำหนักกันอย่างนี้

ควรจะให้รถใช้บรรทุก 4 ล้อ(ทะเบียนป้ายเขียว) จะปลอดภัยว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่จำเป็นครับ

เพราะอะไรนะเหรอ

- ทุกคนไม่ได้ขับรถ..!
- การขับรถไม่ใช่ศาสตร์ที่จำเป็นต้องเรียนในวัย และ เวลา ขนาดนั้น..!
- ถ้าการขับรถจำเป็นต้องเข้าห้องเรียน และเรื่องๆ อื่นที่สำคัญพอๆ กัน ไม่ต้องเอาเข้าห้องเรียนกันหมดเหรอ..!
- ประเทศที่วินัยการขับรถดีๆ ก็ไม่ได้มีสอนในห้องเรียน...!

คนที่สะท้อนพฤติกรรมแบบนี้ออกมา มันบ่งบอกไปที่ วินัย จิตสำนึก จนกลายเป็น สันดาน ของตัวเอง

ดังนั้น ถ้าคนๆ เดียวกัน ไปทำเรื่องอื่น ผมก็ว่าผลลัพธ์ไม่ได้ต่างกันไหร่ เบียดเบียนคนอื่น ทำคนอื่นเดือดร้อน ได้หมด ไม่ใช่เฉพาะ เรื่องการขับรถ ครับ

แต่ที่สิ่งที่สอนหรือเรียนรู้ที่สำคัญ คือ วินัย จิตสำนึก ต่างหาก เพราะมันจะมีผลต่อที่สิ่งคนกระทำออกมาในทุกเรื่อง

ออฟไลน์ SM.

ทำได้ก็ดีครับ แต่คิดว่าไม่จำเป็น เวียดนามก็ไม่แหกกฏกัน ทั้งๆที่ไม่ได้มีสอนในหลักสูตรสมัยเด็กๆ