ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner แบตหมดไป 3 wk แล้ว จะไม่ได้ขับอีก 5 เดือน ควรเปลี่ยนแบตเมื่อไหร่  (อ่าน 8770 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatterbox

• Newbie
  • *
เรียนถามพี่น้องครับ รถผม Fortuner 2017 จอดทิ้งไว้สามสัปดาห์แล้ว แบตหมดอย่างสมบูรณ์แบบ  :(
พอดีมาต่างจังหวัด และจะต้องจอดนิ่งๆ แบบนี้ไปอีก 3 เดือน กว่าจะได้ขับ (มีคนที่บ้านคอยช่วยสตาร์ทบ่อยๆให้ได้)

แบตลูกนี้เปลี่ยนไปล่าสุด 1.5 ปีแล้ว คิดว่าจริงๆก็ถึงเวลาเปลี่ยนแบตลูกใหม่พอดี

คำถามคือ .. ถ้าตอนนี้ยังไม่เปลี่ยนแบต (ไว้จะขับ ค่อยเปลี่ยน) จะมีผลต่อระบบไฟ ระบบ auto ต่างๆ น้ำมันเครื่อง น้ำหล่อเย็นอะไรต่างๆไหมครับ

หรือผมควรฝากคนที่บ้าน เปลี่ยนแบตลูกใหม่ให้ตอนนี้เลยดี แล้วให้เขาคอยสตาร์ทเลี้ยงแบตบ่อยๆ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2019, 10:42:31 โดย chatterbox »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  เปลี่ยนเลย

ถ้ามีคนดูแลก็เอาออกไปขับอาทิตย์ละครั้ง

ออฟไลน์ Fly to dream

เปลี่ยนแบตฯแล้วซื้อที่ชาร์จแบตฯ มาต่อไว้เลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

รถยนต์รุ่นใหม่ต่างต้องการระบบไฟฟ้าเลี้ยงชุดวงจรอยู่ตลอดเวลา ถ้าแบตหมดถึงขั้นสตาร์ทไม่ติดก็ควรเปลี่ยนดีกว่าครับ เคยเจอคนใช้งานแบตลากจนพังแบบชนิดที่กระจกเปิดไม่ได้ ประตูเปิดไม่ได้ จอดตายคาถนนกันเลยทีเดียว เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย จะไม่คุ้มเอานะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....รีบเปลี่ยนซะ เสีย 3 - 4 พันบาท ดีกว่าอีกหลายเดือนข้างหน้า เสียเกินหลักหมื่น หรือมากกว่านั้น ไม่เห็นจะต้องเสี่ยงเลย รถคุณปี 2017 ไม่ใช่ รถปี 1980 !!! :-X

ออฟไลน์ chatterbox

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณคำแนะนำจากทุกท่านมากๆครับ เปลี่ยนเรียบร้อยละ เดี๋ยวจะเสียน้อยเสียยากจริงๆ

ออฟไลน์ the kit

ถ้าเป็นผม ผมจะสูบลมยางให้แข็งสุดตามสเปคยางบอก หรือถ้ายกล้อทั้งสี่ให้ลอยจากพื้นได้ก็จะดีมาก
แล้วก็เอาแบตที่ไฟหมดออกจากรถ แล้วก็ล็อครถไว้

แต่ถ้ามีคนคอยดูแลให้ การเลือกใส่แบตใหม่ก็เป็นคำตอบที่ดี
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ถ้าเป็นผม ผมจะสูบลมยางให้แข็งสุดตามสเปคยางบอก หรือถ้ายกล้อทั้งสี่ให้ลอยจากพื้นได้ก็จะดีมาก
แล้วก็เอาแบตที่ไฟหมดออกจากรถ แล้วก็ล็อครถไว้

แต่ถ้ามีคนคอยดูแลให้ การเลือกใส่แบตใหม่ก็เป็นคำตอบที่ดี

เห็นตามนนี้นะครับไม่ได้ขับเห็นจะต้องเปลี่ยนเลยครับลำบากคนอื่นต้องมาดูแลด้วย 5 เดือนเองรถใหม่ไม่เป็นไรหรอกครับ

ออฟไลน์ jew3d

• Newbie
  • *
หาที่ชาร์จ มาเสียบไว้ครับ มันมีระบบกระตุ้นแบ๊ต  ผมใช้ของ ctek

ประติรถกระบะ เพื่อนๆ ใช้ได้เกิน 4 5 ปีทุกคัน

ถ้ายังไม่เปลี่ยน ก็หาที่ชาร์ตแบ๊ตใช้โหมดกระตุ้น

เติมน้ำกลั่น เสียบคาไว้เลย

รถยารืส คนแถวบ้าน แบ๊ตหมด ผมเอามาชาร์จให้

ผ่านมาปีกว่า ก็ยังปรกติครับ

ออฟไลน์ shikimaru

หาที่ชาร์จ มาเสียบไว้ครับ มันมีระบบกระตุ้นแบ๊ต  ผมใช้ของ ctek

ประติรถกระบะ เพื่อนๆ ใช้ได้เกิน 4 5 ปีทุกคัน

ถ้ายังไม่เปลี่ยน ก็หาที่ชาร์ตแบ๊ตใช้โหมดกระตุ้น

รถยารืส คนแถวบ้าน แบ๊ตหมด ผมเอามาชาร์จให้

ใช้ยี่ห้อไหนครับนี่ จะตามบ้างทุกวันนี้ได้เกิน 2 ปีก็หรูแล้ว เกิน 2ปีผมเลยเปลี่ยนลูกทันทีกลัวไปดับกลางทางโดนฟันหัวแบะเลย 2 ครั้ง

ออฟไลน์ flybigbear

ทำตามนี้

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member

ใช้ยี่ห้อไหนครับนี่ จะตามบ้างทุกวันนี้ได้เกิน 2 ปีก็หรูแล้ว เกิน 2ปีผมเลยเปลี่ยนลูกทันทีกลัวไปดับกลางทางโดนฟันหัวแบะเลย 2 ครั้ง

NOCO และ Ctek เลือก Model กลางๆ จ่ายแพงหน่อย มีโหมดฟื้นฟู แบตสวิฟคันเก่า 3 ปีไฟยังแรง ศูนย์ถึงขั้นถาม ยังไม่เปลี่ยนแบตอีกหรอครับ เช็คค่าแบตออกมาก็ยัง Good