ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ อาการออกขวาเมื่อละมือจากพวงมาลัยครับ  (อ่าน 9065 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sedhawit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมสมาชิกใหม่ครับ

ผมเคยใช้ Chevrolet cruze 1.8LTZ รถจะมีอาการออกซ้าย ตอนนั้นคิดว่าอาจจะเพราะเขาออกแบบมาให้ออกซ้ายเผื่อในกรณีวิ่งเลยสวนจะได้ไม่ข้ามเลน จึงไม่ได้เอะใจ และไม่เคยแก้ไขเลยครับ เป็นคนใช้รถอย่างเดียวจริงๆแทบจะไม่มีความรู้เรื่องรถเลยครับ

พอดีผมเพิ่งเปลี่ยนรถคันใหม่ได้ 4 วันแล้วครับ Camry TNGA 2.5G รถเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนล้อครับ
ได้ลองใช้งานแล้วพบว่าช่วงความเร็วต่ำ ประมาณ 60 km/h ไม่มีความผิดปกติของอาการออกขวา หรือมีแต่อาจจะน้อยมากๆครับ แต่พอถึงช่วงความเร็วประมาณ 120 km/h ผมลองละมือจากพวงมาลัยเพื่อดูอาการรถ ปรากฏว่า รถมีอาการออกขวาอย่างชัดเจนครับ (มากกว่าอาการกินซ้ายของรถคันเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ)

จึงอยากมาขอคำแนะนำพี่ๆสมาชิกครับว่าอาการแบบนี้ถือเป็นปกติของรถ หรือว่าควรรีบเข้าไปแก้ไขครับ

ขอบพระคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ตั้ง 0 หรือยัง

• Newbie
  • *

ตั้ง 0 หรือยัง

ตั้งแต่ออกมาจากศูนย์ยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ขอบคุณค้าบ

ออฟไลน์ Sit: )

รถเพิ่งออกจากศูนน์อย่าเพิ่งทำอะไรเอง
เพราะเป็นหน้าที่คนขายต้องทำให้มันตรง

สิ่งแรกที่ควรทำคือเช็คลมยางให้ตรงตามคู่มือทั้ง 4 ล้อ  ถ้ายังวิ่งไม่ตรงให้กลับที่ศูนน์ให้เขาจัดการครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ามั่นใจว่า ถนนได้ระดับ ไม่เอียง ก็กลับเข้าศูนย์ ปกติ รถใหม่ มีรับประกันศูนย์ล้ออยู่ จำไม่ได้ว่า กี่เดือน หรือ กี่กม. นะครับ

ถ้าเลยระยะแล้ว ค่อยไปตั้งข้างนอก

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ขอถามก่อนว่า ที่คุณไปเจออาการกินขวาของรถคันใหม่ มา ... ไปเจอมา ตอนรถวิ่งที่ถนนลักษณะไหนครับ ?

เพราะ...ถ้าคุณไปเจอบนทางด่วนตรงๆ ยาวๆ เช่น บางนา-บางปะกง หรือ ดอนเมืองโทลเวย์  อะไรประมาณนี้

ถนนทางด่วนแบบนั้น เค้าจะทำผิวถนนให้ลาดเอียง ซ้ายสูง - ขวาต่ำ นะครับ เพื่อให้น้ำฝนที่ตกลงมา มันไหลระบายออกจากผิวถนนได้เร็วๆ
โดยร่องระบายน้ำ มันจะอยู่ฝั่งขวาของถนนครับ  (ริมเลนขวาสุด ที่ให้รถวิ่งเร็วที่สุด นั่นแหละครับ)

ฉนั้น ... ถ้าคุณเจอว่า รถคุณกินขวา บนผิวถนนทางด่วน 2 เส้นนั้น ... ก็ไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

เช็คลมยางก่อนครับ โดยอิงจากสติกเกอร์ข้างรถเป็นหลัก
ถ้ายังไม่หาย ค่อยไปศูนย์ อย่าเข้าร้านนอกเด็ดขาด

รถใหม่ป้ายแดงมีวารันตี ให้เค้าจัดการครับ

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ ถนน เส้นที่ผมลองบนดอนเมืองโทลเวย์ครับ  :) :)