ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเครื่องขัดสี DA ใช้ยี่ห้อไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 5360 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
พอดีจะออกรถใหม่ เลยจะเตรียมอุปกรณ์ขัดสีรถ DA บ้าง
เท่าที่ดูร้านในเน็ต มีตั้งแต่ 2000+ ขึ้นไป

แต่อยากได้แบบดีๆ หน่อย งบสัก 6000 (ไม่รวมน้ำยา)
ไม่ทราบว่า เครื่องขัด เขากังวลเรื่องอะไรกันบ้าง อะไหล่ การซ่อมบำรุง ประกัน

แล้วน้าๆใช้ยี่ห้อไหนอยู่ครับ
ช่วยแนะนำสักรุ่น สองรุ่น

ใช้งานส่วนตัวที่บ้าน รถ 2 คัน เดือนละ 1 ครั้ง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
Re: สอบถามเครื่องขัดสี DA ใช้ยี่ห้อไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 15:27:42 »
เอาดีๆ ก็ rupes ก็ได้ครับ แต่ราคาเฉพาะเครื่องตอนนี้น่าจะหมื่นกว่าบาท

หรือไม่ก็ลอง blocoli ตัวนี้ผมใช้ตั้งแต่ DA ขายทิ้งมา rotary ก็ใช้งานโอเคครับ ราคาไม่แรงมาก
ตอนนี้ราคาน่าจะอยู่ในงบ
แล้วก็เผื่อซื้อน้ำยาอีกสัก 2-3000 (ไม่รวมแว็กซ์)
ฟองน้ำ lake country เบสิคก็ขาว ส้ม ดำ สีละ 3 ขนาด กับผ้าไมโครไฟเบอร์ซัก 3-4 ผืน, เทปกาว ของจุกจิกอีกสัก 3-5 พัน น่าจะจบที่ไม่เกิน 1.5-2 หมื่นครับ
ถ้าไม่เคยทำเองมาก่อนเริ่มจาก DA ก็ดีครับ ทำให้ชินก่อน แต่พอใช้ไปสักพักก็จะอยากขยับไป RO เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2019, 15:31:40 โดย totochan »

Re: สอบถามเครื่องขัดสี DA ใช้ยี่ห้อไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 15:45:07 »
เอาดีๆ ก็ rupes ก็ได้ครับ แต่ราคาเฉพาะเครื่องตอนนี้น่าจะหมื่นกว่าบาท

หรือไม่ก็ลอง blocoli ตัวนี้ผมใช้ตั้งแต่ DA ขายทิ้งมา rotary ก็ใช้งานโอเคครับ ราคาไม่แรงมาก
ตอนนี้ราคาน่าจะอยู่ในงบ
แล้วก็เผื่อซื้อน้ำยาอีกสัก 2-3000 (ไม่รวมแว็กซ์)
ฟองน้ำ lake country เบสิคก็ขาว ส้ม ดำ สีละ 3 ขนาด กับผ้าไมโครไฟเบอร์ซัก 3-4 ผืน, เทปกาว ของจุกจิกอีกสัก 3-5 พัน น่าจะจบที่ไม่เกิน 1.5-2 หมื่นครับ
ถ้าไม่เคยทำเองมาก่อนเริ่มจาก DA ก็ดีครับ ทำให้ชินก่อน แต่พอใช้ไปสักพักก็จะอยากขยับไป RO เอง

ขอบคุณครับ สงสัยงบจะบานปลายซะแล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 18:05:22 »
ผมเพิ่งทำล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
ใช้เครื่องdaและน้ำยาทั้งหมดของblocoli ลง3ชั้น
ขัดละเอียด,pre wax,wax

หมดเวลาชีวิตไปครึ่งวัน กับเหงื่อท่วมตัว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 20:37:30 »
แนะนำเป็นชุดนี้ครับ
1. เครื่อง: VORTEX Duel Action <---เท่าที่ใช้มา ตัวนี้ค่อนข้างคุ้ม ทั้งประสิทธิภาพและราคาครับ

2. finish(ขัดละเอียด): Shine Supply Slick Black(ตัวนี้เป็นขัดละเอียด+primerสำหรับน้ำยาเคลือบที่เป็นกลุ่มSiO2 ยึดเกาะได้ดีขึ้น แต่ถ้าไม่ม่ใช่SiO2 ก็ไม่เป็นไร ใช้ดีอยู่)
หรือถ้าไม่มีก็หา menzerna: 3800, 2400 มาใช้ก็ได้ครับ

3. เคลือบ: Shine Supply Cherry ตัวนี้เป็นตัวเคลือบในกลุ่มSiO2ครับ งานสวย แล้วก็ค่อนข้างทน หรือกไม่ก็Shine Supply Cluth silica spary ก็ได้ แต่Cluthจะทนน้อยกว่าcherryครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 08:20:58 »
ผมเพิ่งทำล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
ใช้เครื่องdaและน้ำยาทั้งหมดของblocoli ลง3ชั้น

หมดเวลาชีวิตไปครึ่งวัน กับเหงื่อท่วมตัว

เงามากครับ เห็นแล้วปลื้มแทนเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 09:11:09 »

เงามากครับ เห็นแล้วปลื้มแทนเลย

ขอบคุณครับ บางทีก็คิดนะฮะว่าที่ลงทุนซื้ออุปกรณ์ทำไปคุ้มมั้ย ตอนแรกมั่นใจว่าคุ้ม เพราะจะมาใช้กับรถที่บ้าน4คัน
ไปๆมาๆพอทำจริง ทำรถตัวเองขนาดแค่b segmentทำคนเดียวก็เหนื่อยจนไม่อยากไปทำคันอื่นแล้ว
แต่ก็ไม่ได้จัดเต็มแบบนี้ตลอดครับ บางทีก็แค่เคลือบเฉยๆรอบเดียว นานๆจะทำครบขั้นตอน

คิดซะว่าเป็นงานอดิเรกออกกำลังกายยามว่างก็พอได้ ใครคิดจะซื้อมาใช้เองก็คิดดีๆว่าเสียตังซื้ออุปกรณ์แล้วยังต้องเหนื่อย+ร้อนและเสียเวลาอีกคุ้มไหม

ปล.รถสะอาดมากแต่ห้องนอนไม่ได้สะอาดแบบรถเลยไม่รู้ทำไม 55

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 09:51:15 »
คือยังไงก็ต้องมีเครื่องขัดใช่ไหมครับ ถ้าใช้มือขัดเองนี่ ร่างพังแน่นอน

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 10:26:19 »
คือยังไงก็ต้องมีเครื่องขัดใช่ไหมครับ ถ้าใช้มือขัดเองนี่ ร่างพังแน่นอน

จริงๆแล้วเครื่อง DA นี่ถ้าจะขัดให้ใสจริงๆ ผมว่ามี 2 วันครับ
อย่างผมใช้ RO ทำคนเดียวเลยนะครับ ล้างรถ ภายนอกภายใน ห้องเครื่อง ลูบดินน้ำมัน เป่าไล่น้ำ ติดเทปกาว นี่คือ 6 ชั่วโมงแล้วครับ
ขัดขนแกะ อีก 2 ชั่วโมง ขัดฟองน้ำ ขัดหยาบลบรอยขนแกะอีก 2 ชั่วโมง ขัดละเอียดเก็บงานประมาณ 3-4 ชั่วโมง แล้วลงแว็กซ์อีก ระหว่างนี้ต้องมีพักเป็นระยะๆ ด้วย เดี๋ยวเป็นลมตาย 55
วันนึงเกือบจะไม่เสร็จครับ ถ้าใช้ DA เพิ่มเวลาขัดไปอีกเท่าตัวเลยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 15:26:32 »
da ก็คือ da ผมบอกไว้งี้ก่อนนะ ไอที่บอกไหม้ๆกันนี่ผมบอกเลย กดซะแรง จี้ซะนาน ปกติเขาจะลูบวนตารางหมากรุกไปเรื่อยๆ จากนั้นก็เหล่ดู ไฟส่อง ถ้ามันยังไม่หมดก็เน้นตรงรอยซะหน่อย ถ้ารอยหนักมากต้อใช้ขัดหยาบด้วยนะครับ แล้วค่อยลงขัดละเอียด

ตอนแรกผมจะซื้อเครื่อง 6000-7000 แล้ว พอดีที่บ้านมันมีเครื่อ ro ง่อยๆ+ขนแกะ สำหรับขัดรถ 10 ล้ออยู่เลยเอามาลองก่อน สรุปใช้ได้แทบไม่ต่างกัน แต่ขนแกะมันจะเป็นรอย ต้องไปใช้ฟองน้ำแทน พวกเครื่องมือนี่ผมว่าไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ ส่วนที่ต่างจริงๆคือ ฝีมือ ความใส่ใจ สายตา แรงกาย ตัวแปรสำคัญมากกว่า

ส่วนการลงน้ำยาก็สำคัญถ้าขัดแล้ว พยายามลง prewax แล้วลง sealant หนาๆ 3-4 รอบ ลงไปเลย แล้วค่อยตามด้วย carnuba ชอบตัวไหนก็ไปตัวนั้น แต่ละตัวงานฉ่ำ งานใส ความทนไม่เท่ากัน ลงยากต่างกัน อย่างผมใช้แค่ 3m marine pastewax พอแล้ว ถูก เงาดีและทนมาก ล้างรถ 3-4 รอบความเงาแทบไม่ลด แต่บางตัวแพงๆเจอน้ำยาล้างรถไปหน่อยเดียวหายแว้ปเลย ของพวกนี้มีค่าที่ใจ ออกนอกบ้านคนแยกไม่ออกละครับ

ปล.ถ้าจะขัดใจถึง แรงถึง เวลาถึงนะครับ คันนึงรอยบางๆ 4-5 ชม ถ้าเจองานเยอะๆมีหมดวันยังไม่เสร็จ หลังๆนี่ผมส่งร้านขัดเลย แล้วลงดินน้ำมัน prewax sealant เอง หาเครื่อง da ธรรมดาพันต้นๆกลางๆไว้ลงน้ำยาเคลือบด้วยนะครับฟองน้ำซัก 2 อันเผื่อลง 2 ตัว งานจะสบายขึ้นเยอะ