ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้เบรก ceramic หน่อยครับ  (อ่าน 9502 ครั้ง)

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
สอบถามท่านที่ใช้เบรก ceramic หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 01:56:32 »
มีสมาชิกท่านใดที่ตอน config รถ แล้วเลือกเบรก ceramic เป็นออปชั่น หรือมาติดเพิ่มเองทีหลังบ้างครับ อยากทราบว่า สิ่งที่ไม่ชอบ หรือปัญหาที่เกิดขึ้นจากการใช้งาน ที่ปกติจะไม่พบในเบรกธรรมดา มีบ้างหรือเปล่าครับ ไม่นับเรื่องราคาต่อความคุ้มค่าจากการใช้งานนะครับ เพราะผมจะมองว่ามันเป็นอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่มความงาม ส่วน performance ที่ได้มา ถือว่าเป็นของแถม  ;D
อย่างน้อยก็เบากว่าเบรกปกติครึ่งหนึ่ง หรือเวลาวิ่งขึ้นเขาลงเขา ก็กดเบรกได้แบบไม่ต้องกลัวเบรกไหม้ น่าจะได้ประโยชน์แค่นี้ เพราะผมไม่ได้เอารถไปลง track ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
Re: สอบถามท่านที่ใช้เบรก ceramic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 08:02:41 »
มานั่งขอข้อมูลด้วยคนครับ

ออฟไลน์ ACE

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามท่านที่ใช้เบรก ceramic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 08:50:45 »
ที่บ้านผมใช้ตัว 997S config-carbon ceramic brake มา ตัวรถวิ่งมา10ปี (ยังไม่เคยลงtrack) ตอนขับมีการอัดบ้างปกติ เท่าที่ใช้มาตัวเบรกจะมีอาการจับไม่อยู่บ้าง ถ้าเบรคยังไม่ร้อน แล้วต้องกดเบรกกระทันหัน นอกจากนั้นไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เอาอยู่ทุกสถานการณ์  ;D
ปล.ตอน config มาราคารุนแรงมากครับ แต่ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา รถจะดูสวยขึ้นจริงๆครับ 8)
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 10:10:18 »
ในกลุ่มที่ผมอยู่ มีสมาชิกไปเปลี่ยนมา เค้าบ่นว่าเบรคแล้วมีเสียงครับ
ส่วนตัวไม่คิดจะใส่ ราคาสูงไปกับการขับขี่ปัจจุบันไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของมันเต็มที่ รู้สึกไม่คุ้มที่ต้องเสียเงิน
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 11:02:45 »
     ผมใช้ผ้าเบรก EBC Red กับเบนซ์ซึ่งเป็นผ้าเบรกเซรามิกเพราะเบื่อผ้าเบรกเดิมของเบนซ์ที่ฝุ่นเยอะ   ผลที่ออกมามีข้อดีคือฝุ่นน้อยลงชัดเจน  แม็กไม่ดำ  ข้อเสียคือระยะเบรกยาวกว่าเดิม  มีเสียงดังจี๊ดๆเวลาเบรก  แต่ระยะเบรกที่ยาวกว่าเดิมผมไม่ซีเรียสเพราะผมคิดว่าของเดิมหยุดดีเกินไปหน่อย  เวลาเบรกทำให้หน้าทิ่มนิดๆ  ส่วนเสียงดังจี๊ดๆก็ดี เพราะเป็นการส่งเสียงเตือนรถคันอื่นให้สังเกตุรถเรา  ::)

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 11:42:14 »
จานกระเบื้อง เจียรไม่ได้ โก่งงอไม่มี แตกลูกเดียว
แค่ไปเสยทางเท้าแรง จานแตกไม่ยาก
กระจายความร้อนดี จุดหลอมเหลวสูงกว่าแต่เปราะ

จานเหล็ก ทน เจียรได้ โก่งงอได้ ถ้าลดต้นทุน
ระบายความร้อนดี ถ้าออกแบบดี แต่จุดหลอมเหลวเป็นอุปสรรค
ยุโรปรุ่นใหม่ จะใส่เซ็นเซอร์ที่ดุมจาน เสียยกจานเปลี่ยนดุมไม่ได้
ส่วนใหญ่เปลี่ยนยกชุด เพราะจะทยอยเสียไล่กัน

ถ้าจานเหล็กติดรถใช้ดี ลุยน้ำสบายไม่ต้องเปลี่ยน
ถ้าเบรกไม่อยู่ ระยะเบรกเยอะ เปลี่ยนเป็นจานกระเบื้องดีขึ้นก็ตามนั้น
แต่ก้ามปูมักเปลี่ยนด้วยเพราะต้องใช้แรงกดมากขึ้น จ่ายแพงขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 12:53:57 »
เท่าที่เคยอ่าน จานชนิดนี้ อายุการใช้งานนานกว่าอายุเครื่องยนต์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 13:04:25 »
ข้อดี
- ทนความร้อนได้สูง
- ระบายความร้อนได้ดี ไม่อมความร้อน
- พอไม่ร้อน(เกินไป) ก็เบรคดีขึ้น โอกาศเฟดน้อยลง
- ไม่ต้องเจีย ไม่บิดหรือคดงอ
- อายุการใช้งานยาวกว่าจานเหล็ก

ข้อเสีย
- แพงงงงงงงงง
- เปราะ ในที่นี้คือ เมื่อมีอะไรกระทบแรงๆ มีโอกาส แตก ร้าว ได้ง่ายกว่าจานเหล็ก ***** ข้อนี้สำคัญมาก

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 14:43:36 »
เรื่องระยะเบรค จากที่อ่านที่เพื่อนสมาชิกที่มีประสบการณ์การใช้บอกมา เป็นไปในแนว
ถ้าอุณหภูมิยังเย็น ระยะเบรค ceramic ยาวกว่าเบรคธรรมดา
พออุณภูมิได้ที่ ระยะเบรค ceramic สั้นกว่าเบรคธรรมดา และไม่เฟด

อ่านดูแล้วคล้ายๆพวกยาง slick รึเปล่าครับ คือประสิทธิภาพสูง แต่ประสิทธิภาพจะมาเต็มที่เมื่อถึงอุณหภูมิ ส่วนจานเบรคธรรมดาคล้ายกับยางถนนทั่วไป ประสิทธิภาพไม่มากเท่าแต่ใช้ได้เกือบเต็มประสิทธิภาพตั้งแต่ start อุณหภูมิยังไม่ร้อน

ถ้าอย่างนี้อาจขึ้นกับ style การขับว่าจะใช้ได้เต็มประสิทธิภาพรึเปล่า ผมสงสัยว่าตัวผมอาจใช้พวกของที่ทำเพื่อขับในสนามได้ไม่เต็มประสิทธิภาพเท่าไหร่ เพราะผมขับปกติธรรมดา ความร้อนอาจไม่ถึงอุณหภูมิที่มันจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 18:15:35 »
เบรค ceramic อย่างนึงเลยที่ต่างชัดเจนสำหรับการใช้งานเทียบกับเบรคธรรมดาคือความรู้สึกจากแป้นเบรคครับ ผมรู้สึกว่าเบรคธรรมดาขับในเมืองง่ายกว่า พวก CCB ถ้าไม่ชินเบรคหัวทิ่มเพราะคอนโทรลแป้นเบรคยาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ BeTRN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2019, 18:04:14 »
ใช้เบรก ceramic อยู่ครับ มักจะมีเสียงตอนเบรกที่ความเร็วต่ำๆครับ ไม่ได้มีทุกครั้งแต่เป็นบ่อยครับ