ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเพื่อนๆครับ อยากซื้อรถเก่าคันนึงที่เป็นฝันในอดีต แต่ทางบ้านไม่อนุญาต  (อ่าน 22511 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoknipas

• Newbie
  • *
ขอความเห็นเพื่อนๆครับ อยากซื้อรถเก่าคันนึง ที่เป็นฝันในอดีตมาเก็บสะสมไว้ ใช้เงินตัวเองซื้อ แต่ทางบ้านไม่อนุญาต ควรทำอย่างไรดี

สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องอยากจะมาปรึกษาเพื่อนๆนิดนึงครับ คือผมเองเป็นคนที่ชอบรถมาตั้งแต่เด็กๆ สมัยเด็กก็มีความฝันอยากจะเป็นเจ้าของรถรุ่นนึงคือ Mercedes Benz E-Class W124 และอยากได้มานานมาก

เกริ่นครับ สมัยก่อนครอบครัวทำงานมาทางรับราชการ เราไม่มีวันที่จะเป็นเจ้าของรถหรูแบบนั้นได้แน่ๆ ทางบ้านผมมีรถ 2 คันเป็น Toyota รุ่นเก่าประมาณ 20 กว่าปี กับรถอเนกประสงค์แบรนเจ้าตลาดอายุ 20 กว่าปีอีก 1 คัน ซึ่งปัจจุบันยังใช้ได้ดีอยู่ มีซ่อมบ้างเล็กน้อย แต่ยังใช้งานได้ ซึ่งตอนนี้ใช้รถน้อยมากๆเพราะหันไปใช้ขนส่งสาธารณะแทนครับ โดยใช้รถไฟฟ้า Bts ทุกวัน ตอนนี้ผมเองอายุ 20 ปลายแล้วครับใกล้จะ 30 แล้วซึ่งสมัยก่อน ตอนเรียบจบทำงานใหม่ๆก็ไม่เคยคิดอยากได้เท่าไหร่ เพราะเห็นว่ารายได้เรายังไม่มากพอสำหรับการซื้อมือสองในขณะนั้น ซึ่งแน่นอนว่าการกินน้ำมันและการซ่อมบำรุงก็น่าจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นธรรมดา

ปัจจุบันทางผมได้เปลี่ยนจากทำงานประจำ มาทำธุรกิจที่ก่อตั้งด้วยตัวเอง 4 ปีแล้ว (ธุรกิจจริงๆไม่ใช่ขายตรงหรือขายฝัน) แน่นอนว่ารายได้มากกว่าเดิม ตอนนี้ซื้อที่อยู่อาศัยเป็นชื่อตัวเองด้วยเงินสดได้ หลังจากมีคอนโดเสร็จ เริ่มอยากได้รถที่เคยเป็นความไฝ่ฝันในวัยเด็กมาครอบครอง เพราะคิดว่าเงินที่เราซื้อก็ไม่ได้ทำให้เราลำบากเรื่องเงินเพิ่มเติมเลย ประมาณว่าผมทำงาน 1 เดือนรายได้ก็สามารถซื้อรถ E-Class W124 ที่ผมไฝ่ฝันตอนเด็ก ในราคามือสองแบบสภาพดีๆได้แล้ว (ราคาตอนนี้ประมาณ 2แสนบาท)

แต่ประเด็นที่ยังไม่สามารถซื้อได้คือ
1.ทางบ้านผมมองว่าเป็นของไม่จำเป็น เพราะไม่ค่อยได้ใช้รถ และรถคันเก่าถึงจะ20กว่าปีแล้วแต่ก็ยังทนและใช้งานได้ดีอยู่
2.มองว่าการซื้อรถเพิ่ม เป็นการเพิ่มภาระการดูแล
3.ทางพ่อและแม่ไม่อยากให้ใช้รถแบรนหรู ด้วยเหตุผลที่ว่าเป็นการใช้ของเกินกว่าฐานะ (ทางบ้านผมไม่นิยมใช้ของแบรนเนมหรืออะไรหรูๆไม่ค่อยอยากโชว์ครับ)

ส่วนประเด็นที่ผมมีความอยากได้คือ
1.อยากให้เป็นรางวัลกับตัวเองเพราะเป็นความฝันอยากได้รุ่นนี้ตั้งแต่เด็ก ถึงแม้ว่าได้มาอาจจะได้ใช้งานไม่มากก็ตามเพราะปัจจุบันใช้ขนส่งสาธารณะ
2.อยากให้ครอบครัวได้ใช้รถดีๆหรูๆบ้าง และมีความปลอดภัยที่ดีกว่ารถคันเดิม (Abs AirBag)
3.คิดว่าการซื้อรถรุ่นนี้ไม่ใช่การใช้เงินเกินฐานะ เพราะทำงานเก็บเงิน 1 เดือนก็สามารถซื้อได้แล้ว และเงินที่จะนำไปซื้อก็เป็นเงินส่วนตัวของผมเองไม่ได้ขอมาซื้อ

เลยมาถามเพื่อนๆว่า คิดเห็นอย่างไรบ้าง ควรซื้อหรือไม่ซื้อด้วยเหตุผลอะไร จะคุยกับทางบ้านอย่างไรดี และถ้าเป็นเพื่อนๆ จะตัดสินใจอย่างไรครับ

ปล.ผมโสด และไม่มีแฟนครับ แต่ต้องขออนุมัติการซื้อของจากพ่อแม่ ผมจะไม่ดื้อถ้าพ่อกับแม่ไม่เห็นด้วยครับ แต่จะต้องพยายามหาเหตุผลมาคุยจนกว่าจะอนุญาต

ขอบคุณครับ

EDIT

มารายงานผลครับ หลังไปศึกษามายาวนาน ดูทุกอย่างและพาทางบ้านไปดูรถด้วยกัน 2-3คัน มาสักพักนึง สุดท้ายเรามาจบที่ E240 W211 เครื่อง V6 2.6 ครับ ได้รถที่สภาพดี เจ้าของเก่าดูแลมาดี เก็บประวัติการซ่อม การเคลมต่างๆทุกชิ้นตั้งแต่ซื้อมาตอนป้ายแดง หนามากๆเก็บใส่แฟ้ม ทำให้เรารู้หมดว่ารถคันนี้เคยซ่อมอะไรมาบ้าง เคยชนเคยเคลมตรงไหนบ้าง

ก่อนซื้อจ้างบริษัทที่รับตรวจสอบรถไปเช็คด้วยได้ความเห็นที่ตรงกัน สุดท้ายจึงตัดสินใจซื้อมาครับ อาจมีต้องเก็บงานจุกจิกเล็กๆน้อยๆอีกหน่อย (ตั้งงบไว้ดูแล้วไม่น่าเกิน 5หมื่นบาท) แต่โดยรวมทุกคน Happy มากๆ เพราะขับดีกว่าคันเดิมที่มีแบบชัดเจน ทุกอย่างดีกว่าคันเก่าที่มี และช่วงล่างนุ่มถูกใจพ่อแม่ผมมากๆครับ ได้มาในงบ 5 แสนพอดิบพอดี ถูกใจมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2019, 03:30:05 โดย yoknipas »

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
อายุเท่านี้ รายได้เท่านี้ ยังต้องขอคำอนุญาตอีกเหรอครับ? ผมไม่รู้นะว่าชีวิตความสัมพันธ์ของคุณกับครอบครัวเป็นยังไง แต่ผมมองว่าไม่ปกติครับ แล้วผมก็คงช่วยอะไรไม่ได้ในจุดนี้

W124 มีสัก 500,000 ซื้อคันสภาพดีสัก 200,000 ที่เหลือเอามาเก็บงาน ก็สภาพเหมือนป้ายแดงแล้วครับ ไม่ยาก อะไหล่มีครบ ไม่แพง ยกเว้นดันไปอยากได้พวกของแต่งที่โดนปั่นราคา หรือไปโดนหลอกทำนู่นทำนี่เอา

ถ้าอยากได้รถมาเล่นสักคัน เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีที่สุดแล้วครับ

แต่ถ้าจอดนาน จะโทรมไวมาก เพราะงั้นระวังจุดนี้ไว้ ก็ไม่มีอะไรแล้ว ที่เหลือก็เหมือนรถมือสองทั่วไปครับ

ปล. ปะผุทำสี (แล้วแต่สภาพมา) 80,000 วางเครื่อง (แล้วแต่ความพอใจ) หัวตัด ไม่เกิน 120,000 ที่เหลือเก็บนั่นนี่ (ช่วงล่าง เบรค ภายใน) น่าจะเหลือๆ ต้องเตือนอีกอย่างว่าถ้าทำเสร็จเปลี่ยนใจขาย มูลค่าเท่าเดิมนะครับ ถ้าทำขนาดนั้นแล้วคือไม่ต้องคิดขายครับ ใช้อย่างมีความสุขพอ
ปล. 2 ถ้าไม่คิดทำขนาดนั้น มีแค่ 200,000 หน่อยๆก็ได้รถสภาพดีใช้งานได้ดีไม่มีปัญหากวนใจแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2019, 04:10:48 โดย TheRealMeaw »

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
เจอประโยคสุดท้ายของ จขกท  คิดว่าคงไม่ได้ซื้อเร็วๆนี้หรอกครับ
คุณเชื่อฟังพ่อแม่ดีมากจนไม่จำเป็นต้องเลือกอะไรให้ตัวเองแล้วครับ(ขอโทษที่ออกแนวประชดหน่อยๆนะ) 
ผมก็เคยเป็นแบบคุณและผ่านพ้นจุดนั้นมาได้แล้ว

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ข้อแรก เรื่องเงิน คุณบอกว่าไม่เดือดร้อน มีเงินจ่ายได้  อันนี้ ok ผ่านครับ

ข้อสอง ทำอะไรแล้วมีความสุข ให้ทำครับ
ถามตัวเองให้แน่ใจว่า รถคันนี้มัน full fill need  หรือเติมเต็มความต้องการของคุณจริงๆ ใช่มั้ย
ถ้าใช่ ซื้อเลยครับ
ถ้ายังลังเล ไม่แน่ใจ อย่าเพิ่งซื้อครับ

ถ้า 2 ข้อนี้ผ่าน ก็ซื้อได้ครับ

ปล. อายุใกล้ 30 เป็นผู้ใหญ่เต็มตัว  น่าจะมีสิทธิ ที่จะตัดสินใจเองได้แล้วนะครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ civic666

100000เดียวก็มีสวยๆแล้วครับ ผมก็เล็งๆอยู่ เล็งตัวก่อนเป็นอีหน้า พวก300อี ไม่ชอบอีหน้า

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
แหม  แค่รถคันเดียวนี่  หลบๆซ่อนๆขอกันยิ่งกว่ามีเมียน้อยอีกนะครับเนี่ย

เป็นผมละสวยแน่ อิอิ

แนะนำว่าแอบซื้อแล้วเช่าที่จอดไว้นอกบ้านก็ได้  ถ้าชอบจริงๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็น CE หรือ estate ก็น่าดื้ออยู่ครับ รถมันมีจำนวนน้อย ใช้แล้วสะดุดตากว่า
แต่ถ้าเป็นสี่ประตูไม่น่าสนใจ ไปหารุ่นอื่นดีกว่า

ถ้าจะเอาแบบสี่ประตู เพิ่มเงินอีก2แสนซื้อ S Class W140 มาจอดเล่นดีกว่า เก๋ากว่ามาก

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
W124 ไม่ถือว่าเป็นรถอวดรวยมีฐานะแล้วล่ะครับ
มีคอนโดจะกลัวอะไรซื้อมาก็เอาไปจอดคอนโดจิครับ
แนะนำหาตัว2ประตูหรือแวนเลยครับ ราคาไม่ลงแล้ว
อนาคตราคาอาจขึ้นก็ได้นะ บอกพ่อแม่แบบนี้ก็ได้
ซื้อมาเก็งกำไร 10 ปีข้างหน้า ราคาขึ้นแน่นอน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมอยู่ในภาวะนี้ คือมีเงินจะซื้อสดรถเก่ามือสองที่อยากได้ เงินซ่อมก็มี แต่

ที่จะไม่มีคือเวลาที่จะให้กับรถคันนี้ครับ

เลยยังไม่ซื้อจนกว่าจะเริ่มมีเวลามากกว่านี้

สู้ๆครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ต่าง gen ต่างประสบการณ์ ต่างมุมมอง ส่วนตัวคิดว่ายากที่ผู้ใหญ่เขาจะเข้าใจในความเห็นของเรา เพราะความต้องการไม่ใช่เพื่อใช้งานแต่เป็นเหมือนกับของเล่นของสะสม

รวมถึงการที่ใช้รถน้อยเป็นทุนเดิมอยู่แล้วเพราะงั้นด้วยเหตุผลและความจำเป็นแล้วบอกเลยว่าโอกาสที่จะคุยให้เข้าใจได้นั้นมีน้อยมาก เพราะเหตุผลของท่านฟังขึ้นมากๆสำหรับผม (ยกเว้นข้อ 3.)

ความเห็นส่วนตัวของผมแน่นอนว่าไม่ซื้อครับ เหตุผลง่ายๆเลยคือผมนั้นมองรถยนต์เป็นเครื่องอำนวยความสะดวกไม่ใช่ของเล่นหรือของสะสมเลยไม่ยึดติด ขอแค่ใช้แล้วสะดวกสบายขึ้นในหลายๆด้าน และไม่มีความสุขในการต้องคอยมาตรวจดูและบำรุงรักษาบ่อยๆ เลยไม่มีประโยชน์อะไรที่ซื้อมาแล้วเอามาจอดซะส่วนใหญ่เพื่อรอซ่อม รวมถึงมีอีกหลายๆสิ่งหลายๆอย่าง(งานอดิเรก)ที่สามารถใช้เวลาว่างมาเติมความสุขได้มากกว่าโดยใช้เงินน้อยกว่า แต่จะเป็นอะไรก็แล้วแต่จะชอบเลยครับ เบื่อก็หาใหม่ จะทำคนเดียวหรือตามกลุ่มเพื่อนก็แล้วแต่

แต่ถ้าต้องการจริงๆ ผู้ใหญ่หลายๆท่าน(แม้จะไม่ทั้งหมด)จะเห็นเราเป็นเด็กของเขาเสมอนั่นล่ะครับ ลองบอกเรื่องความฝันและประสบการณ์ที่จะได้ดูครับ ว่าอยากรู้อยากสัมผัสมาตั้งแต่เด็กๆ แล้วตอนนี้มีกำลังที่จะทำได้ และจะไม่ให้รถคันนี้เป็นภาระใคร ทั้งที่จอดรถและการดูแล  และถ้าเกิดดูแลไม่ไหวหรือไม่มีเวลาก็จะรับผิดชอบกับคันนี้ด้วยการ.....(เติมเอาเอง)..... และทำอย่างที่พูด  หวังว่าทางผู้ใหญ่จะเข้าใจเวลาเด็กตัวเล็กๆได้ของเล่นที่ชอบที่สนใจนั่นล่ะครับ นี่เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ทั้งวัยวุฒิและคุณวุฒิที่ติดตัวน่าจะมีคำตอบที่เหมาะสมอยู่แล้วครับ ลองตัดสินใจดูครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AboveGod

จากที่อ่านมานั้นความฝันดับลงไปนานแล้วหละครับ ไม่น่าจะได้มาครอบครอง

ถ้าเป็นผมก็ ซื้อแล้วมาจอดที่บ้านเลยครับ แล้วค่อยบอกว่าซื้อมาครับ

เงินก็เงินเราที่หามาเอง แต่ถ้าพ่อแม่เป็นคนซื้อให้ก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ Krongbun

อายุใกล้ๆผมเลยน้ะครับเนี่ย
ผู้ใหญ่เตือนเป็นเรื่องที่ดีครับ  ;D ผมจะเก็บมาใช้พิจารณา

ในกรณีนี้ถ้าคิดว่ารถมันมีเยอะเกินไปแล้ว ก็ลองขายคันเก่า มาซื้อคันนี้แทนซิครับ
พ่อแม่เราอาจจะเห็นด้วยก็ได้ มีธุรกิจเป็นของตัวเองแล้ว บางทีมันก็ต้องมีรถมาเสริมภาพกันบ้าง  8)
หาทางออกแบบกลางๆ happy กันทั้งครอบครัว

ออฟไลน์ paulmoderndog

ปัญหาเดียว คือมันไม่ปลอดถัยและเป็นของเล่น
แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ ก็คงกลัวคนบอกว่าเอาเงินตอนรับราชการมาซื้อ
 งั้นก็คงต้องบอกว่า เพื่อนยืมเงินแล้วเอารถมาค้ำ

ออฟไลน์ Tom sawyer

ขาย 2 คันเก่าเลยถ้าไม่คิดจะเก็บไว้เป็นอนุสรณ์ ออกป้ายแดงอะไรก็ได้ ให้ครอบครัวใช้ 1 คัน
เพราะมีคนสูงอายุเผื่อมีเหตุฉุกเฉิน ไม่ควรจะใช้รถเกินเก่า แล้วก็ไปซื้อเอารถที่คุณชอบมาใช้เอง

ออฟไลน์ flybigbear

ขั้นแรก ลองคุยกะที่บ้านเรื่องเปลี่ยนรถเก่าทั้ง 2 คันเป็นรถใหม่ โดยทยอยเปลี่ยนทีละคัน ดูก่อนครับ

พอเขาเห็นว่าเรามีศักยภาพมากเกินพอ เขาก็เห็นด้วยกับเราที่จะซื้อรถในฝันมาสะสมไว้

ป.ล. ขับเล่นๆๆไม่ไกลรวมถึงใช้ความเร็ว60-80km/h ก็น่าจะเวิร์ค แต่เวลาที่จะขับขี่มันจะมีไหม

ออฟไลน์ YZA

ถามในนี้ คำตอบหลากหลายแน่ๆครับ

ถ้าเป็นผมคงไม่ซื้อมาเข้าบ้านแบบไม่บอกใครแน่ๆ เพราะเจอมากับตัว เหมือนอยู่บ้านเดียวกัน แต่ทำอะไรไม่บอกกันเลย

... ตอบคำถามจขกท. อาจบอกเป็นเรื่องภาะลักษณ์ทางธุรกิจเหมือนความเห็นข้างบน + กับความปลอดภัยรถที่มากกว่า  อาจต้องใช้เวลาพอสมควร ถ้าพวกท่านมีท่าทีอ่อนลง ค่อยซื้อตอนนั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

รถแบบนี้ได้มาค่าเก็บงานบานปลายแน่นอนบอกจากประสบการ์ณ ถ้าคิดว่าซื้อประสบการ์ณก็โอเคครับ แต่ถ้าคิดว่าซื้อมาแล้วจะเหมือนในรูปที่ลง คิดใหม่ได้เลย ราคารถ+ค่าทำเกินอีโคคาร์แน่นอน

อยากได้ความปลอดภัยไปวอลโว่ดีกว่าครับ ยุคเดียวกันเหล็กแข็งจริง ราคาพวก 850 960 เดี๋ยวนี้ราคาไม่ถึงแสนแล้ว +ค่าเก็บอีกนิดหน่อย ไม่งั้นก็เล่นยาริสไปเลย ระบบทรงตัวกับถุงลม 7 ใบ

w124 ยังพอมีความดีอยู่บ้างคือขับดีใช้ได้ แต่ไม่มีระบบช่วยทรงตัวอะไรเลย abs ถ้าพังแล้วบางคนก็ไม่ซ่อมเพราะมันแพง พวกผมเอามาขับดริฟ โดนัทเล่นกันสนุกๆมากกว่า

ออฟไลน์ FD7530

• Newbie
  • *
ผมขอแนะนำแบบนี้นะครับ

ผมไม่ซื้อครับ ไม่ใช่ว่าเราไม่พร้อมนะ

แต่เราอาจจะไม่มีเวลาไปดูแล หรือใช้งานมันเท่าที่ควร

เกรงว่าจะเป็นภาระเหมือนที่ผู้ใหญ่ท่านแนะนำมาแหละครับ

ส่วนเรื่องคงามฝันที่อยากมีนั้น...คงต้องพักไว้ก่อนแหละครับหรือหาความฝันอย่างอื่นมาทดแทนครับ  ;) ;)
2010- Honda Civic FD 1.8
2015- Honda Jazz GK 1.5
2019- Mitsubishi Triton Double Cab 2.4 GT-P

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าทุกอย่างพร้อมติดที่พ่อแม่

ซ์้อเลยครับ เอามาจอดเลย จากนั้นฟังแกบ่นสักเดือน แล้วก็จะเงียบไปเองครับ หลังจากนั้นอาจมีประปราย แต่ก็จะเข้าใจในที่สุด

พ่อแม่ ยังไงก็รักลูกครับ เราไม่ได้ไปทำเสื่อมเสียชื่อ ไม่ได้เล่นพนัน ติดยา แค่เอามาซื้อรถตามฝันเรา บ่นไม่นยาน เขาเห็ฯณเราชอบจริง ก็หยุดบ่นครับเชื่อผม

ออฟไลน์ 20TRF

ผมก็อยากได้คันในลายเซ็นผมคืนกลับมาเหมือนกัน
ติดที่ภรรเมียไม่อนุญาตนี่แหละครับ คุยยากกว่าพ่อแม่อีก =="
เห็นอยู่คันนึงที่โรงงานใกล้ๆที่ทำงาน มองคอเคล็ดทุกวัน

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าเหตุผลของที่บ้านฟังขึ้นนะ อาจจะเพราะผมเคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว แล้วผมอาจจะเลือกตามอารมย์ตัวเองมากไป พอมามองย้อน มันจริงของเค้า เราไม่น่าเอาเงินไปทิ้งเลย

แต่อย่างว่าแหละครับ กว่าจะคิดได้ ผ่านไปเป็น10ปีแล้วและถ้าไม่ซื้อก็อาจจะไม่รู้ อีกอย่างบางคนอาจจะไม่คิดเหมือนผม อาจจะคิดว่าคุ้มก็ได้นะ

ออฟไลน์ starlight

ปกติชีวิตคน มันก็มีทำอะไรถูกๆผิดๆ  มันก็คือประสบการณ์ชีวิต

บางครอบครัวเลี้ยงดูสมาชิกแบบไม่ยอมปล่อยให้โต ไม่ยอมให้รู้จัก ปสก. ยังต้องการเอาความคิดตนเองไปครอบไว้ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2019, 09:28:31 โดย starlight »

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวคงไม่ซื้อค่ะ ถ้าให้เสียเงินซื้อรถ คิดว่าซื้อรถใหม่ป้ายแดงสักคัน น่าจะมีประโยชน์ต่อคุณเจ้าของโพสต์และที่บ้านมากกว่า
รถในบ้านก็ 20+ ปีทั้งสองคันแล้ว จะเอารถเก่าเข้าบ้านมาเพิ่มงานซ่อมบำรุง ก็ปวดหัวเปล่าๆ

ของบางอย่าง เก็บไว้เป็นความฝันอย่างเดียว น่าจะดีกว่าค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Pat.C

ขอแชร์ความเห็นในฐานะคนอายุใกล้เคียงกัน (ผม 30) เคยมีอารมณ์แบบนั้นเหมือนกัน อาจจะเป็นความคิดแบบเด็กๆ นะครับ

สมัยผมเพิ่งทำงานใหม่ อยากจะได้อีโว 8-9 มากๆ ที่บ้านก็ไม่เห็นด้วยเท่าไร แต่ก็ไม่ได้ขวางซะทีเดียว

แต่ตอนนั้นติดตรงที่ผมยังกลัวความเป็นมือสองอยู่ด้วย ก็เลยไปออกรถตลาดมาแทน ทุกวันนี้ก็แฮปปี้ดี ใช้สบายหายห่วง ไม่ต้องซ่อม

แต่สุดท้ายในใจก็ยังคิดถึงรถที่อยากได้อยู่เหมือนเดิม ในอนาคตอันใกล้นี้ผมจะเอามันมาครอบครองแน่ๆ ชีวิตเกิดมามีแค่ชีวิตเดียว ถ้าเรื่องเงิน

ไม่ใช่อุปสรรค การทำตามความฝันตัวเอง ให้รางวัลตัวเองบ้าง มันก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องผิดนี่นา

ดังนั้น ถ้ารถคันนั้นเป็นคันในฝันจริงๆ และมีอาการแบบผมคือไม่ว่าจะซื้อคันไหนก็ยังต้องกลับมาหวนคิดถึงคันนั้น แล้วธุรกิจคุณราบรื่นดี ไม่ผันผวน

ซื้อเถอะครับ วันเวลามันเดินผ่านไปทุกวัน อย่าให้ต้องมานั่งคิดตอนแก่ว่า ทำไมเราไม่ซื้อมันมา

ถ้าผมเป็นคุณคงจะขายสองคันเก่า ออกคันใหม่ป้ายแดงไว้ที่บ้านเผื่อเหตุฉุกเฉิน และทำตามความฝันตัวเองครับ

ปล. ผมอาจจะโชคดีที่ครอบครัวมักจะพูดให้ข้อคิดเรา แต่เค้าไม่ได้ขวางในสิ่งที่เราต้องการ เค้าจะให้เราคิดเองว่าจะทำยังไงต่อไป

เพราะสุดท้ายคนที่ต้องรับผลแห่งการกระทำก็คือเราเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2019, 09:30:44 โดย Pat.C »

ออฟไลน์ Night_Angel

ถ้าพร้อม ต่อให้ไม่ได้ใช้มันจริงๆ  และไม่เดือดร้อนใครก็ซื้อไปเถอะ  โตแล้วคิดเองได้นะครับ 

ผมยุให้ซื้อ ทำตามฝัน ได้ไม่มีอะไรค้างคา
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ไปๆมาๆ ผมว่าเบนซ์มันต้องรุ่นประมาณนี้ หน้าตาประมาณนี้แหละ ถึงจะเรียกว่าเบนซ์จริงๆ

ใช้รถเก่า นอกจากมีเงินซ่อม ต้องมีเวลาให้มันด้วยครับ

ถ้าตัดสินใจว่าจะซื้อ
ถ้าไม่คิดจะขายสองคันเก่า
ก็ควรหารถปีใหม่ๆที่ไว้ใจได้ไว้ใช้อีกคัน

ถ้าทั้งบ้านมีแต่รถเก่า ผลัดกันใช้ สลับกันซ่อม ไม่สนุกหรอกครับ

ออฟไลน์ groovy

ถ้าพร้อมก็จัดเลยครับ ของผมชอบw123 ซื้อแล้วขายไปแล้ว กำลังหาคันใหม่ให้ตรงสเปคกว่านี้ ถ้าซื้อแล้วทำดีๆจะรู้เลยขับรถที่เราชอบจะมีความสุขมาก

ออฟไลน์ nuntapon.s

อ่านชื่อกระทู้แล้วไม่คิดว่าหวยจะมาออกที่w124  ดูจากฐานะทางการเงินแล้วอยากจะบอกว่าจัดเลยครับติดนิดเดียวตรงคุณจะไปหารถสวยได้รึปล่าวแค่นั้นรถอายุเยอะแล้วที่สวยๆดีๆเจ้าของเขาก็เก็บไม่อยากให้รถในฝันมันเป็นฝันร้ายหน่ะครับ  ด้วยความหวังดีจากสาวก124

ปล.พยายามหาEหน้า   และดูคันที่มีออฟชั่นแปลกๆพวกแอร์ปุ่ม ปัดหิมะ ซันลูป เบาะดันหลังลม  จะได้สมจะเป็นรถเก็บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2019, 10:03:41 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ redsun

ถ้าอุ้มชู ดูแลผู้มีพระคุณพ่อแม่ ครอบครัวได้เป็นอย่างดีแล้ว
ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ความเห็นไม่ตรงกันกับที่บ้านอาจมาจากความรักและเป็นห่วงครับ
แต่ถ้าเราคิดรอบคอบ มีข้อมูลในการดูแลรักษารถ มีเงิน มีเวลาให้กับรถ
เป็นสิ่งที่เรามีความสุขกับตรงนั้นก็น่าสนใจครับ

ประเด็นของตัวรถเอง
ถ้าคนสะสมคนรักษาดีๆ มักจะไม่ปล่อยขายง่ายๆ
หรือถ้าปล่อยขายราคามักไม่ถูก

อีกประเด็น
ลองขอทดลองขับก่อน ลองหลายคันสักหน่อย
ลองเปรียบเทียบแต่ละคันเป็นอย่างไร
ขับแล้วมันใช่ค่อยซื้อ ถ้าไม่ใช่ก็ไม่ครับ