ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเพื่อนๆครับ อยากซื้อรถเก่าคันนึงที่เป็นฝันในอดีต แต่ทางบ้านไม่อนุญาต  (อ่าน 22512 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ค่าซ่อมบำรุงไม่น้อยนะครับ ยังไงก็แรงกว่ารถญี่ปุ่นในอายุใกล้ๆ เคียงกันพอสมควรครับ
ที่บ้านมี E280 ซึ่งคุณพ่อรักมากไม่ยอมขาย ทั้งๆ กินน้ำมันมาก (เติมโซฮอลไม่ได้) อะไหล่ต่างๆ ก็เริ่มทะยอยเสื่อมสภาพไล่เปลี่ยนกันเดือนเว้นเดือน
ลองเทียบในงบประมาณที่ใกล้เคียงกันดูครับว่ามีตัวเลือกอะไรบ้างเพราะถ้าเรามัวแต่ยึดติดกับสิ่งที่เราฝันมาตลอด มันจะไปปิดกั้นโอกาสที่จะใช้เงินอย่างเป็นเหตุเป็นผลครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
แนะนำให้คุณหัดพยศแผลงฤทธิ์บ้างเบาๆ

ออฟไลน์ mongolias

เล่นรถเก่า สิ่งที่ต้องเตรียมพร้อมคือ อู่ กับ เวลา ครับ
หาช่างคู่ใจให้ได้ก่อน แล้วตะล่อมถามเรื่องการดูแลครับ
ผมว่าตามข้อมูลส่วนตัวที่คุณให้มา ซื้อได้นะ เพียงแต่หาเหตุผลไปบอกที่บ้านว่า ขอทำตามความฝันของตัวเองบ้าง ท่านคงไม่ว่าอะไรหรอกครับ

ส่วนตัว อยากได้ MB หรือ BM เก่าเหมือนกัน แต่ผบที่บ้านบอกจะเอามาซ่อมเหรอ + กับเป็นมนุษย์เงินเดือน ไม่มีเวลาไปอู่บ่อยๆ ก็เลยยังปล่อยให้เป็นความฝันต่อไป 555

ออฟไลน์ bahamu

งบจบกับจำปาคือเท่าไหร่ ถ้าคิดว่าซื้อสองแสน จบที่สองแสน เลิกคิดได้

อะไหล่หาที่ไหน รอบคันหายาก ต้องตัดหัวก็หายากขึ้นทุกวัน
อู่มีรึยัง เครื่องจะเล่นรุ่นไหน หัวฉีดจะเปลี่ยนรึเปล่า ไม่งั้นซดแต่เบนซิน
เครื่อง เกียร์ ไฟ ช่วงล่าง เบาะ แอร์ ต้องมาไล่รื้อทำ รับได้ไหม
ระบบรถโบราณ ขับสู้ยุ่นวันนี้ยาก เจอacv60 ก็หืดจับแล้ว

abs  ของจำปา ด้อยกว่าอัสติสวันนี้อีก
ถุงลม หมดอายุแล้ว ทำงานไม่ได้

ถ้าเล่นw210 ดีกว่าทุกอย่าง ทนไม่ต่างกันมาก ขับคนละเรื่อง
ราคาแพงกว่าจำปาไม่มาก ค่ารถ รวมทำแบบไล่รื้อ จบไปราวล้านบาท
ถ้าคิดว่าเล่นรถเยเก่า รวมล้านบาทแพง ซื้อยุ่นเถอะ
ป้ายแดงสามสี่ล้าน ค่าซ่อมไม่ใช่อัสติส กะบะ จะได้ถูก

ถ้าหาสวยจัด ไม่ต้องทำเยอะ สู้ราคารึเปล่า

w140 มีคนบอกซ่อมถูกเหมือนสามห่วง ลองไปดูรถก่อนเลยว่าทำถึง หรือ ขอไปที
ถ้าพอกับคัมรี่มีส่วนจริง ถ้าเท่าวิออสเตรียมแขวนคอได้เลย

แล้วถ้าซื้อมาแล้วเกิด พบสัจธรรมว่า รู้งี้ จะทำไงกับชีวิต
ขายทิ้งหาคนรับยาก ต้องรอเนื้อคู่ ยกเว้นเป็นรุ่นสะสมคนเล่นกัน ขายแพงก็รอนานๆ
รถไม่ได้มีคันเดียว แล้วสีติดรถ หรือทำมาแล้ว ราคาไม่เท่าอีก

ถ้าละอ่อนแบบนี้ อย่าหาเรื่องดีกว่า ทำไม่จบขึ้นมาก็เลือดไหลไม่หยุด
แค่เจอกินข้าวลิงที เข็ดจนตาย ยิ่งระหว่างน้ำท่วมด้วย
ยังไม่รวมที่บ้านด่าไปชั่วชีวิต ทุกครั้งที่เคืองรับได้เปล่า

แต่ถ้าเล่นแล้วรอด รถใช้ดีดูแลถึง เบาะหลังอุ่นใจเวลาเจอชนท้าย
ขับไปไหนยามรู้จัก ไม่ต้องคุยกันมาก ทิปดีที่จอดมี
ยิ่งเล่นรุ่นใหม่หน่อย หมอนรองคอรับกระดูกสันหลังดีกว่ายุ่นประกอบในวลาชน

ถึงไปเล่นตู้หรูกันเยอะ เพราะเบื่อยุโรปที่จุกจิกเสียง่าย กับยุ่นประกอบในท้ายบาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2019, 12:48:11 โดย bahamu »

ออฟไลน์ WTF

ผ่านมานานขนาดนี้แล้ว และรายได้ขนาดนี้ งงว่าความฝันไม่เปลี่ยนบ้างหรือครับนี่ ยังจะเอาเบนซ์รุ่นนี้อยู่อีกเหรอครับ ผมว่ารถแบบนี้มันไม่ใช่รถแห่งความฝันเหมือนพวก mx5 รุ่นแรก miniตัวเล็กๆ หรือ M รุ่นแรกๆ พวกนั้น แต่ขับเบนซ์รุ่นนี้มันดูแก่ๆแบบไม่มีจุดขายไงไม่รู้สิครับ (ขออภัย) แต่เพื่อนผมก็ใช้อยู่นะ ทนมากๆ

ส่วนเรื่องการตัดสินใจ อายุขนาดนี้แล้ว ผมว่าไม่น่าจะต้องถามพ่อแม่แล้วนะครับ ยิ่งเรื่องส่วนตัวแค่นี้เองด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

ดูแล้วน่าหนักใจเรื่องซ่อมบำรุงกับความเสี่ยงที่รถจะตายกลางทาง
มากกว่าเรื่องขัดใจผู้ใหญ่ซะอีก.

ผมว่านะ พี่ลองหาเวลาไปนั่งรถที่ประกาศขายตามที่ต่างๆ
เทียบความรู้สึกกับนั่งรถใหม่ๆ บนโชว์รูมดูครับ รถมือสองที่อายุมากๆ
พี่เข้าไปนั่งแล้ว บางทีความรู้สึกอาจเปลี่ยนได้จากสภาพที่ทรุดโทรมลง
รอยขีดข่วน กลิ่นต่างๆ มันไม่เหมือนสภาพรถที่ติดอยู่ในความฝัน
หรอกครับ

ผมเองเลี่ยงปัญหาซ่อมบำรุงรถเก่ารถรุ่นเก่าที่ชอบด้วยการเก็บเป็น
รถ Model แทนครับ  1/18 นี่ กำลังดีเลย ไม่เป็นภาระด้วยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รุ่นนี้นุ่มแน่น คลาสสิคดีนะครับ

แต่อย่าคิดมาก มองในมุมพ่อแม่ท่านอาจห่วงเราว่า
ซื้อรถเก่าทำไม เดี๋ยวไปเสียกลางทาง และปัญหาจุกจิกต่าง ๆ  8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูเงื่อนไขคุณแล้วอย่าซื้อเลยครับ ใช้วิธีเช่าขับเอาก็ได้ไปตามคลับหรือเต้นท์ที่เค้าขายขอเช่าเป็นครั้งๆไปตามใจอยาก เจอรถดีๆเจ้าของดีๆจะได้เช่ากันบ่อยๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MUK

ผม.. ก็สายแข็งนะครับ คือไม่ค่อยเชื่อที่ ท้านแนะนำสักเท่าไหร่ เพราะคิดว่าตัวเอง มีความคิดที่ดีกว่า และคนเรามักคิดว่าตัวเองพร้อมแล้ว แต่ในมุมของพ่อแม่ที่ยังไม่ให้ซื้อเพราะท่านคิดว่าเรายังไม่พร้อม ถึงมีเงินซื้อได้ในตอนนี้แต่ว่าในอนาคต พ่อแม่มองแล้วว่า ยังต้องสร้างตัวอีกเยอะ ลองคิดข้ามไปอีกสักหน่อยก็ได้ครับแล้วจะไม่อยากซื้อ ผมเห็นช่าง ซื้อรุ่นนี้มาขับ ยังอยากจะขายเลยครับ สำหรับผมถ้าไม่รวยแบบล้นฟ้ามีคนดูแลรถให้มีเงินเปลี่ยนอะไกล่แท้ทุกชิ้น บูรณะให้ได้สัก 80 up ก็ไม่น่าซื้อมาสะสมไม่ว่าจะรถอะไรก็ช่างเถอะ เก็บเงินซื้อคันใหม่ หรือซื้อคันใหม่เลยจะดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เข้ามาตั้งกระทู้ขอกองเชียร์ หรือ ขอคนช่วยค้านหละครับ มันมองได้สองมุมจริงๆ

ถ้าจะหากองเชียร์
W124 หา e หน้า อึดถึกทน อะไหล่แท้ เทียบ มือสองเพียบ ราคายังจับต้องได้ ตัวรถเองวัสดุทนทานดี เอาไว้ขับเล่นๆหรือเกือบจริงจังได้ ถ้าดูแลถึงๆ ผมไม่กล่าวถึงความหรูหรา เพราะมันแล้วแต่มองว่านี่ห้ออะไร หรือ จริงก็คือรถแก่คันนึง  ถ้าไม่ซื้อวันนี้อีกสัก 5 -6ปี อาจมาเสียดายที่ไม่คว้ามา

ถ้าหาคนห้าม
คุณมีรถอายุมากแล้ว 2 คัน ถ้าจะซื้ออีกคันควรหารถใหม่ๆที่พร้อมใข้งาน 24 ชม. ไม่ต้องห่วงซ่อม ห่วงตายกลางทาง

การดูแลรถเก่าเหนื่อยครับ ได้รถมาก็ต้องทำแล้วหละ อายุขนาดนี้ผมแนะนำให้เตรียมงบไว้อีก 1 เท่าตัวของราคาซื้อ หากจะทำรถเนี๊ยบๆ
ใข้ๆไปอาจต้องวนเวียนเข้าอู่ ทั้งอู่เครื่อง ช่วงช่าง ร้านแอร์ อู่สี ภาระตามมาอีดเพียยครับ

ขอ share ประสบการณ์นะครับ
ตอนอายุ 20กว่า ผมก็อยากซื้อรถโดนคุณแม่ห้ามเหมือนกัน สุดท้ายเอาเงินไปเรียนต่อครับ

ทุกวันนี้กลับคิดว่า อยากหาทางให้ซื้อรถช้าลงที่สุด ทีอะไรขับก็ใช้ไปก่อน เพราะชีวิตยังมีอะไรให้จ่ายเยอะมาก นับเฉพาะที่จำเป็นและอาจจะฉุกเฉิน

ถ้าสุดท้ายซื้อมาจริง ก็คุยกับครอบครัวดีๆครับว่าขอลองตามใจตัวเองดูสักที การที่โดนทักและห้ามปรามเป็นสิ่งที่พ่อแม่พึงกระทำ และขอให้ตั้งสติดีๆเมื่อเจออุปสรรค์ ขีดเส้นไว้ดีๆว่าจะลงกับรถแค่ไหน จะรับภาระการจ่ายเงินและลงเวลาได้เท่าไร ไม่อยากให้รถใหม่คันนี้เป็นอุปสรรค์ในการใช้ชีวิตของคุณเอง หาข้อมูลเยอะๆก่อนลงมือทำครับ จะได้ไม่เสียเงินเปล่า

ถ้าไม่ซื้อ ขอให้เก็บเป็นความฝันที่ดีครับ
คนเราไม่จำเป็นต้องคว้าทุกฝัน คุณยังอานุไม่มากและเริ่มต้นชีวิตวัยทำงานได้เร็ว อนาคตจะมีอะไรๆไหลเข้ามาให้ฝัน ให้ชอบอีกเยอะครับเชื่อผม

ทั้งหมดที่ตอบมาคือ ปสก.ใช้รถเก่าแบบบังเอิญได้มา และดูแลมานานไม่คิดจะขาย เพราะคงไม่ได้ราคา ยังไม่ซื้อใหม่เพราะไม่ร่ำรวย และมีหน้าที่ต้องเผื่อเงินให้ครอบครับทั้งบุปผการี และลูกๆ  ถึงวันนี้แม่ผมแซวทุกทีว่าเมื่อไรตะซื้อรถใหม่สักที เห็นขับๆซ่อมๆไม่เหนื่อยรึ

ออฟไลน์ madboy

เงินคุณนิครับ ไม่ใช่เงินที่บ้าน ไหวก็จัด แต่ต้องคิดดูดีๆว่าพร้อมจะจ่ายกับมันไหม ไปลองหามาขับก่อนก็ดีครับ เผื่อมันไม่ใช่

ออฟไลน์ yoknipas

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับความเห็นหลากหลายมากๆ ผมจะอ่านทุกความเห็นและนำไปคิดทบทวนอีกรอบก่อนตัวสินใจนะครับ ยังไงมีความเห็นเพิ่มก็เขียนมาได้ครับ

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
ผมเองก็คล้ายๆกับคุณครับ มีรถที่ชื่นชอบในตอนที่ยังเป็นเด็กและไม่มีโอกาศได้ครอบครองในตอนนั้น
จนเดี๋ยวนี้มีครอบครัวแล้วและพอจะมีเงินทองที่สามารถซื้อมาครอบครองได้ ผมจึงตามไปเก็บความฝันในวัยเด็ก
ของผมกลับมาครับ ที่แรกภรรยาก็ไม่เห็นด้วย เหตุผลเท่านั้นครับที่ทำให้เขายอม ผมบอกไปว่าถ้าไปซื้อรุ่นอื่นๆ
รุ่นใหม่ๆเวลาขับไปเจอรุ่นที่เราชอบเราอยากได้ ใจมันก็จะไม่มีความสุขมันจะคิดตลอดเวลาว่าทำไมไม่ซื้อรุ่นนี้ตลอด
สุดทายก็ได้มาครอบครองครับ มีความสุขมากเวลาขับมัน ทุกวันนี้ผมแทบไม่ค่อยอยากจะขับรถรุ่นใหม่ๆของภรรยาเลยครับ
ลองอธิบายให้คุณพ่อคุณแม่ฟังดีๆครับบอกเหตุผลไปว่าทำไมเราถึงอยากได่รุ่นนี้ครับ ผมเชื่อว่าท่านเข้าใจและยอมในที่สุดครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จากที่เคยใช้ W124 มาก่อน และลงมือไปเฝ้าช่างซ่อมที่อู่เองบ่อยๆ ขอแนะนำว่าอย่าเลยครับ รถมันโบราณเกินไปแล้วครับ ยิ่งบอกว่ารายได้เดือนเดียวก็ซื้อได้แล้วนี่ขอแนะนำว่าอย่าซื้อเลยครับ

จากเหตุผลที่ จขกท ว่ามา

1. ความปลอดภัย ผมมองว่า W124 ไม่ได้มีความปลอดภัยอะไรมากไปกว่ารถญี่ปุ่นป้ายแดงเลยครับ ระบบความปลอดภัยที่เก่ามากไม่สามารถที่จะฟังชั่นได้เต็มที่นะครับ ABS อาจจะเป็นระบบเดียวที่ทำงานอยู่ แต่ Airbag ผมคิดว่าตอนนี้ไม่น่าจะทำงานได้แล้ว และไม่แน่ใจว่าจะหามือหนึ่งเปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ และ Airbag จะทำงานได้ก็ต้องมีเซนเซอร์อีก ซึ่งยังทำงานอยู่มั้ย ถ้าไม่ทำแล้วจะหาอะไหล่มือหนึ่งเปลี่ยนได้มั้ย เพราะของพวกนี้มือสองซื้อมาไว้ใจไม่ได้เลยครับ มันจะพังเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ตัวถังแข็งแรงกว่า แต่ถ้ากันชนไม่ใช่ของเดิม ไม่เอาฟองน้ำซับออกไปแล้ว หรือเจ้าของเดิมหากันชนเดิมไม่ได้ เอาไฟเบอร์เกรดห่วยๆ ปั้นชุดแต่ง Brabus AMG WALD Carlsson มาใส่แทน มันคงไม่แข็งเท่าเดิม อีกทั้งตัวถังต้องมั่นใจว่าแคสซีได้เดิมๆ ไม่เป็นสนิม ไม่ถูกตัดต่อเชื่อม หรือชนคนเบี้ยว

ระบบการทำงานทั้งเครื่องยนต์ ประเก็น ท่อยาง ท่อไอเสีย สายไฟ ที่เก่ามาก เพิ่มโอกาสในการตายกลางทางสูงขึ้น ซึ่งจากที่ผมซ่อมมาก่อนมันอาจจะไม่จุกจิกเท่ารุ่นใหม่ๆ แต่สายไฟ ท่อไอเสีย ท่อยางต่างๆ มันหมดอายุ แล้วมันจะเสียเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ถ้าเกิดไปตายกลางทางในที่เปลี่ยวขึ้นมา ผมคิดว่าความปลอดภัยแทบไม่เหลือเลย

2. ความหรูหรา เมื่อ 25-30 ปีก่อนน่ะใช่ครับ แต่ปัจจุบันไม่ได้ใกล้เคียงแล้วครับ

3. ไม่ค่อยได้ใช้ อันนี้สำคัญมากๆ และเป็นเหตุผลหลักที่ผมไม่แน่นำให้ซื้อ W124 อย่างยิ่ง เพราะรถยุโรปเก่าๆ ใช้ไปซ่อมไป ใช้เยอะซ่อมเยอะ แต่จอดนานยิ่งซ่อมเยอะครับ

ซื้อรถแบบนี้อย่าไปดูแค่ราคารถครับ สิง่ที่จะตามเป็นภาระยิ่งกว่ารถป้ายแดงคือ

1. ค่าซ่อมที่เหมือนเสี่ยงดวง ไม่มีทางรู้เลยว่าอะไรจะเสียก่อน บางเดือนแพงมาก บางเดือนแทบไม่ซ่อมเลย แล้ววลีว่า ซ่อมหนักเป็นแสนๆทีเดียวจบ ไม่มีอยู่จริงหรอกครับ มันจะมาเรื่อยๆ มาต่อเนื่อง จนบางครั้งเราคิดว่าซ่อมทั้งคันแล้ว แต่มันก็จะมีให้เราเสียเงินเรื่อยๆ

2. ภาระเวลา ของผมโชคดีมีรถขับรถ เอารถไปซ่อม ซึ่งตอนช่วงที่ใช้ยุโรปมือสองหลังจากเรียนจบ ผมก็เลิกเอาเวลาไปทิ้งที่อู่แล้วครับ แล้วบอกตรงๆบางครั้งก็รู้สึกเสียดายเวลาที่เอาไปทิ้งกับช่างที่อู่เหมือนกัน แต่พอมาหลังๆมันเริ่มซ่อมมากขึ้น ผมทยอยขายทิ้งหมดครับ ทั้ง Benz และ BMW มาใช้ป้ายแดงทั้งหมด คนรถที่บ้านผมมีเวลาล้างรถขัดเงา ทำสวน อาบน้ำหมา เยอะขึ้นมากกก ถ้าคุณไม่พร้อมจะสละเวลาต้องนี้ แนะนำว่าอย่าเลยครับ

ทั้งหมดนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ค่อนข้างเอียงไปทางป้ายแดง เพราะผมรู้สึกว่ามันคุ้มค่ากว่าจริงๆ

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
ถ้ารายได้คงที่ขนาดนี้ ล่ะงานไม่ได้ลำบากกว่าจะได้เงินมา
ถ้าชอบมาก เป็นความฝัน จัดเลยครับ
ยอมเก็บแค่เดือนเดียว ต้องเก็บประสบการณ์ครับ
อายุ มา ขนาดนี้แล้วว
ลองคุยกับพ่อแม่ ดูครับ ความในใจ
แต่ ท่านอาจจะอยากได้รถใหม่ก้อเป็นได้

ออฟไลน์ h0661036

บ้านผมก็มีคันนี้  จอดตากแดดมาหลายปีแล้ว ตอนที่ซื้อมีโปร ผ่อน 0%  5 ปี ก่อนยุคต้มยำกุ้ง ....      ความเห็นผม ถ้าคุณไม่มีเงินเหลือใช้  อย่าไปซื้อให้เป็นภาระเลยครับ   คุณเอาเงินนี้ไปซื้อ vios  หรือ jazz ใช้ดีกว่า

ออฟไลน์ simcity

ดูแล้วคุณมีความพร้อมทุกอย่าง ซื้อได้โดยที่ไม่ติดขัด ปัญหาเดียวคือพ่อแม่ไม่เห็นด้วยแค่นั้นเลย

เป็นผมคงให้เหตุผลกับท่านว่า รถรุ่นนี้ ราคาไม่ตกแล้ว

ซื้อมาราคานี้ ใช้ไป 2-3 ปี ถ้าเบื่อก็ขายได้ราคาเดิม

ต่างกับการซื้อรถมือ 1 ซึ่งราคาตกกว่าเยอะ 

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

รถเก่าอายุปีขนาดนี้  ต้อวมีเวลา เข้าออก อู่ แบบต้องเป็นคนชอบรถ แต่งรถในแบบที่ชอบ เมื่อ 10 ปีที่เเล้วเคยคิดเอารุ่นนี้ แต่เปลี่ยนใจไปe34 ซึ่งใช้อยู่จนถึงปัจจุบัน แค่ช่วง 2-3 ปี จอดส่วนใหญ่ ถ้า ชอบ มีเงิน มีเวลา ซื้อมาเลยครับ คุณจะได้เรียนรู้ หลายๆสิ่ง หลายๆอย่าง
    ที่สำคัญที่สุดคือ คุณจะภูมิใจ เป็นสุขใจเป็นอย่างมาก ที่ได้มอว ได้ขับ รถที่คุณอยากได้ ตั้วแต่เด็ก  เหมือนผมที่อยากได้ e34 ...คุณต้องสละเวลามีเวลา เพื่อแลกกับสิ่งที่คุณอนากได้...@ เงินซื้อความสุขได้@..โดยที่คุณไม่เดือดร้อน....ส่วนเรื่อง ที่บ้าน คิดว่า....คุณคงทำคว่มเข้าใจได้....มีเงินต่อเดือนเยอะขนาดนี้...มองว่า โตเเล้ว ทำอะไรคิดเองได้ครับ

ถ้าซื้อแล้วขับ ผมว่าคุณจะมีความสุขมาก

ออฟไลน์ yod artstu

ซื้อก็ได้ครับแต่จริงๆไม่แนะนำรถเก่าปีลึกๆ
ผม restore e34 ที่บ้าน ทำใหม่แบบยกกระดอง ทั้งเครื่องทั้งระบบไฟ ไปกลับเข้าอู่ร่วม ร้อยหน
ในตลอดสี่ห้าปี ไปอู่ที่ว่าเทพแถวต่างจังหวัดก็เคย
หมดไปแบบซื้อ c segment ป้ายแดงได้ เวลาก็เสียไปดยอะ ก็ไม่จบครับ จุกจิกนู่นนี่นั่นเพราะอะไหล่ที่สับมา
จากคันอื่นมันเริ่มหมดอายุ หลายชิ้นหาใหม่ได้ก็จริง แต่หลายชิ้นก็ต้องพึ่งของเก่า เช่นกล่องควบคุม
ซึ่งก็เป็นไฟฟ้าทั้งนั้น
จริงๆสายไฟมันหมดอายุ หาคนเดินใหม่ในไทย แบบที่ต่างประเทศเดินยกชุดก็ลำบาก

หรือหารถปีใหม่ๆหน่อยน่าจะดีกว่าครับ หรือไม่ก็มีรถใหม่ไปเลยครับ ใช้แล้วสบายใจงบไม่บาน
ส่วนรถในฝัน ตามหาโมเดลเนี้ยบๆเก็บก็ได้ครับ  :) ทุกวันนี้ ขายไปแล้ว ใช้ป้ายแดงสบายใจสุดๆ
ไม่ตายกลางถนนแน่นอน  ;)

: )

ออฟไลน์ rotaryman

ขับเข้าบ้านเลยครับ ที่เหลือค่อยว่ากัน ...อิอิ :)

ออฟไลน์ korntriton

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นความฝันตัวเองซื้อเถอะครับ ผมเป็นคนนึงที่ซื้อw124ซื้อมาขายไปมาเก็บงานแล้วขาย รถที่ผมซื้อผมจะซื้อรถที่บอดี้สวยไม่มีชนหนักไม่ผุในหลายๆจุดที่พอมองเห็นด้วยตาเช่น ฐานแบตเตอรี่ไม่ทะลุ พื้นคนขับคนนั่งเปิดพรมดูต้องไม่ผุ ก้มดูพื้นใต้ท้องรถฝั่งคนนั่งไม่ผุ ส่วนที่จุดดูไม่ได้ต้องทำใจครับ เช่นขอบกระจกหลัง
ลูกค้าผมมีหลายรูปแบบครับ มีตั้งแต่อยากมีbenzซะคันไม่เคยขับbenzไม่รู้เรื่องอะไรเลย จนคนซื้อไปรีสโตทรถซื้อรถไปแสนกว่า ไปทำอีกสองแสนก็มี
เรื่องอะไหล่ยังพอมีครับไม่ได้น่ากลัวยังที่คิดอะไหล่เทียบก็เยอะแต่ก็มีบางชิ้นที่ราคาสูงครับถ้าเทียบในรถยุโรปในปีเดียวกันอะไหล่124นี้เยอะกว่ามากครับน่าใช้ครับ
ถ้าหารถ ก็หาเป็นE220 E280 แต่ถ้าอยากขับแล้วได้อารมณ์ความแรงที่ไม่แพงรถปัจจุบันมาแนะนำE280ครับ
ปล.ฝากเพจด้วยนะครับผมมีรถมาเรื่อยทักมาคุยได้นะครับ

ออฟไลน์ 0%

แนะนำว่า ลองดูตัวเลือกที่มีขายให้เยอะๆ แล้ว ลองไปดูรถตัวจริงก่อนว่าชอบจริงๆ รึเปล่า อย่างที่ทราบกันคือ รถมันเก่ามากๆแล้ว เข้าไปในรถอย่างแรกคือ กลิ่น และ ฟิลของรถเก่า ดีเทลต่างๆ มันเยอะเหมือนกัน

ถ้ารักรถรุ่นนี้จริงๆ จะรู้ว่า คันไหนถูก คันไหนแพง คันไหนราคาต่ำกว่าตลาด

ผมว่าถ้าซื้อต่ำกว่าตลาด แล้วใช้ๆไป ที่บ้านไม่โอเคจริงๆ ค่อยขายก็ได้ ไม่ขาดทุน แถมได้ประสบการณ์กับรถที่เราชอบ หรือ เคยชอบ อีกด้วย

ชีวิตนี้แปบเดียวเอง แต่ต้องบาลานซ์ความเสี่ยงให้ดี

ออฟไลน์ panjap

รถมันเก่างั่กแล้ว รายได้ขนาดคุณเดือนละแสน เป็นผม ซื้อ C220D ไปเลย ได้รถใหม่ๆดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ laempiab

ในแง่ธุรกิจ การทำตามความฝัน มันมีต้นทุนค่าเสียโอกาสด้วยนะครับ

ออฟไลน์ SM.

สำหรับผม ถ้ารถ 1 คัน ทำให้มีปัญหากับครอบครัว ผมคงไม่ทำครับ

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
ผมก็เคยมีความฝันแบบคุณ ตอนเรียนมหาลัย เห็นเพื่อนๆที่บ้านรวยขับเบนซ์ตากลม w210 มาเรียน
เห็นแล้วอิจฺฉามาก อยากได้ แล้วบอกกับตัวเองว่าซักวันนึงต้องซื้อเบนซ์รุ่นนี้ให้ได้

เวลาผ่านไป เรียนจบ ทำงาน มีครอบครัว ผ่านไปหลายปีมาก จนรถรุ้นนั้นเก่ามาก (แต่ยังใหม่กว่าw124 อีกนะ) สุดท้ายก็ต้องยอมเปลี่ยนฝันเล็กน้อย ไปซื้อ w212 ใหม่ป้ายแดง ซึ่งถือว่าได้ทำความฝันให้เป็นจริง
แล้ว 6 ปีก็ผ่านไปไวมาก ผมเปลี่ยนเป็น E350e

ผมอยากจะบอกว่ารถมันไม่เหมือนของสะสมบางอย่างที่ยิ่งเก่า ยิ่งมีคุณค่า ราคาสูงขึ้น แต่รถยิ่ง่เก่ายิ่งต้องดูแลมาก มีค่าใช้จ่ายมากขึ้น

ผมว่าเก็บความฝันนี้ไว้แล้วเปลี่ยนเป็นเป้าหมายใหม่สำหรับอนาคตที่ดูแล้วคุณน่าจะมีอนาคตอีกไกล
เปลี่ยนเป็นตั้งเป้าซื้อเบนซ์ใหม่ป้ายแดงไปเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ yoknipas

• Newbie
  • *
มารายงานผลครับ หลังไปศึกษามายาวนาน ดูทุกอย่างและพาทางบ้านไปดูรถด้วยกัน 2-3คัน มาสักพักนึง สุดท้ายเรามาจบที่ E240 W211 เครื่อง V6 2.6 ครับ ได้รถที่สภาพดี เจ้าของเก่าดูแลมาดี เก็บประวัติการซ่อม การเคลมต่างๆทุกชิ้นตั้งแต่ซื้อมาตอนป้ายแดง หนามากๆเก็บใส่แฟ้ม ทำให้เรารู้หมดว่ารถคันนี้เคยซ่อมอะไรมาบ้าง เคยชนเคยเคลมตรงไหนบ้าง

ก่อนซื้อจ้างบริษัทที่รับตรวจสอบรถไปเช็คด้วยได้ความเห็นที่ตรงกัน สุดท้ายจึงตัดสินใจซื้อมาครับ อาจมีต้องเก็บงานจุกจิกเล็กๆน้อยๆอีกหน่อย (ตั้งงบไว้ดูแล้วไม่น่าเกิน 5หมื่นบาท) แต่โดยรวมทุกคน Happy มากๆ เพราะขับดีกว่าคันเดิมที่มีแบบชัดเจน ทุกอย่างดีกว่าคันเก่าที่มี และช่วงล่างนุ่มถูกใจพ่อแม่ผมมากๆครับ ได้มาในงบ 5 แสนพอดิบพอดี ถูกใจมากๆครับ

ออฟไลน์ siamskunk

ยินดีด้วยครับ ที่เหลือก็ดูแลซ่อมบำรุงสม่ำเสมอ ขอให้มีความสุขนะครับ

ออฟไลน์ Auto

จากที่เคยใช้ W124 มาก่อน และลงมือไปเฝ้าช่างซ่อมที่อู่เองบ่อยๆ ขอแนะนำว่าอย่าเลยครับ รถมันโบราณเกินไปแล้วครับ ยิ่งบอกว่ารายได้เดือนเดียวก็ซื้อได้แล้วนี่ขอแนะนำว่าอย่าซื้อเลยครับ

จากเหตุผลที่ จขกท ว่ามา

1. ความปลอดภัย ผมมองว่า W124 ไม่ได้มีความปลอดภัยอะไรมากไปกว่ารถญี่ปุ่นป้ายแดงเลยครับ ระบบความปลอดภัยที่เก่ามากไม่สามารถที่จะฟังชั่นได้เต็มที่นะครับ ABS อาจจะเป็นระบบเดียวที่ทำงานอยู่ แต่ Airbag ผมคิดว่าตอนนี้ไม่น่าจะทำงานได้แล้ว และไม่แน่ใจว่าจะหามือหนึ่งเปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ และ Airbag จะทำงานได้ก็ต้องมีเซนเซอร์อีก ซึ่งยังทำงานอยู่มั้ย ถ้าไม่ทำแล้วจะหาอะไหล่มือหนึ่งเปลี่ยนได้มั้ย เพราะของพวกนี้มือสองซื้อมาไว้ใจไม่ได้เลยครับ มันจะพังเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ตัวถังแข็งแรงกว่า แต่ถ้ากันชนไม่ใช่ของเดิม ไม่เอาฟองน้ำซับออกไปแล้ว หรือเจ้าของเดิมหากันชนเดิมไม่ได้ เอาไฟเบอร์เกรดห่วยๆ ปั้นชุดแต่ง Brabus AMG WALD Carlsson มาใส่แทน มันคงไม่แข็งเท่าเดิม อีกทั้งตัวถังต้องมั่นใจว่าแคสซีได้เดิมๆ ไม่เป็นสนิม ไม่ถูกตัดต่อเชื่อม หรือชนคนเบี้ยว

ระบบการทำงานทั้งเครื่องยนต์ ประเก็น ท่อยาง ท่อไอเสีย สายไฟ ที่เก่ามาก เพิ่มโอกาสในการตายกลางทางสูงขึ้น ซึ่งจากที่ผมซ่อมมาก่อนมันอาจจะไม่จุกจิกเท่ารุ่นใหม่ๆ แต่สายไฟ ท่อไอเสีย ท่อยางต่างๆ มันหมดอายุ แล้วมันจะเสียเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ถ้าเกิดไปตายกลางทางในที่เปลี่ยวขึ้นมา ผมคิดว่าความปลอดภัยแทบไม่เหลือเลย

2. ความหรูหรา เมื่อ 25-30 ปีก่อนน่ะใช่ครับ แต่ปัจจุบันไม่ได้ใกล้เคียงแล้วครับ

3. ไม่ค่อยได้ใช้ อันนี้สำคัญมากๆ และเป็นเหตุผลหลักที่ผมไม่แน่นำให้ซื้อ W124 อย่างยิ่ง เพราะรถยุโรปเก่าๆ ใช้ไปซ่อมไป ใช้เยอะซ่อมเยอะ แต่จอดนานยิ่งซ่อมเยอะครับ

ซื้อรถแบบนี้อย่าไปดูแค่ราคารถครับ สิง่ที่จะตามเป็นภาระยิ่งกว่ารถป้ายแดงคือ

1. ค่าซ่อมที่เหมือนเสี่ยงดวง ไม่มีทางรู้เลยว่าอะไรจะเสียก่อน บางเดือนแพงมาก บางเดือนแทบไม่ซ่อมเลย แล้ววลีว่า ซ่อมหนักเป็นแสนๆทีเดียวจบ ไม่มีอยู่จริงหรอกครับ มันจะมาเรื่อยๆ มาต่อเนื่อง จนบางครั้งเราคิดว่าซ่อมทั้งคันแล้ว แต่มันก็จะมีให้เราเสียเงินเรื่อยๆ

2. ภาระเวลา ของผมโชคดีมีรถขับรถ เอารถไปซ่อม ซึ่งตอนช่วงที่ใช้ยุโรปมือสองหลังจากเรียนจบ ผมก็เลิกเอาเวลาไปทิ้งที่อู่แล้วครับ แล้วบอกตรงๆบางครั้งก็รู้สึกเสียดายเวลาที่เอาไปทิ้งกับช่างที่อู่เหมือนกัน แต่พอมาหลังๆมันเริ่มซ่อมมากขึ้น ผมทยอยขายทิ้งหมดครับ ทั้ง Benz และ BMW มาใช้ป้ายแดงทั้งหมด คนรถที่บ้านผมมีเวลาล้างรถขัดเงา ทำสวน อาบน้ำหมา เยอะขึ้นมากกก ถ้าคุณไม่พร้อมจะสละเวลาต้องนี้ แนะนำว่าอย่าเลยครับ

ทั้งหมดนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ค่อนข้างเอียงไปทางป้ายแดง เพราะผมรู้สึกว่ามันคุ้มค่ากว่าจริงๆ
ชัดเจนมากครับ    อ่านแล้วรู้สึกหายอยากรถยุโรปไปเลย

ออฟไลน์ ttcl

w211 e240 สวยครับ ชอบความนุ่มของช่วงล่าง mercedes ในยุคนั้น ยุคที่ avantgarde คือ trim สูงสุด ตามมาด้วย elegance และ classic ล้อจากโรงงานยังนิยขอบ 16-17 อยู่ (ในรูปน่าจะขอบ 17 รึเปล่า?) ยิ่งได้เครื่อง 6 สูบ นี่นุ่มทั้งช่วงล่างทั้งเครื่องเลย ผู้ใหญ่ๆที่ชอบรถนุ่มๆชอบแน่ๆ