ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะจอง Mazda2 ดีเซล ตัวล่าง ครับ ขอความเห็นผู้ที่ผ่านการใช้งานซักนิดครับ  (อ่าน 11488 ครั้ง)

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
กำลังจะจอง Mazda2 ดีเซล ตัวล่าง ครับ ขอความเห็นผู้ที่ผ่านการใช้งานซักนิดครับ

เลื่อนมาจากตัวรองทอป เบนซิน มาเป็น ตัวล่าว ดึเซล

โดยคิดว่า ทำไฟหน้าโปรเจคเตอร์ดี ๆ รวมถึง ติดครูซคอนโทรล เอง ล้อเม็ก+ยาง 195/(60/65)/15 น่าจะพอ

เพื่อน ๆ มีอะไรให้ข้อเสนอแนะ บ้างไหม น้อมรับฟังครับ

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
ถ้ามีเงินเปลี่ยนผ้าเบรกครับ หน้าดิส หลังดรัมป์ เอาไม่ค่อยอยู่
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ wa330

ถ้าจะใช้ยาวก็อุดEGR ถอดDPFออกทั้งยวงไปเลย หม้อพักท้ายเดิมเสียงไม่ดัง แล้วremapจบ
ระวังอินเตอร์น้ำรั่วในเครื่องจะพังเอา ถ้าไม่กะใช้ยาวก็ไม่ต้องทำครับ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ผมใช้กระบะดีเซลมาทั้งชีวิต
มามาสด้า2 ถึงกับยอมถอดใจ  ไปออก1.3ท๊อปแทน
เพราะเรื่องเครื่องสั่นตอนนี้ยังแก้กันไม่หายเลย....
เห็นว่ามาสด้าเรียกเคลมกันเงียบๆ  แต่ก็ยังเป็นอีก...
ใจไม่กล้ากะดีเซลจริงๆ

ออฟไลน์ koko86

พี่สาวผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ดึงดี ประหยัด

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
สอบถามว่าล้อ 15 จะนิ่มกว่าตัวท็อปขอบ 16 เยอะมั๊ยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เพิ่งเห็นคนเอามาแชร์  น้ำดันเหมือนcx5เล้ยยย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เพิ่งเห็นคนเอามาแชร์  น้ำดันเหมือนcx5เล้ยยย
ใช่เคสที่ เติมน้ำหม้อน้ำเยอะ แล้วมันดันไหมครับ อิอิ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ eaksuchart

สอบถามว่าล้อ 15 จะนิ่มกว่าตัวท็อปขอบ 16 เยอะมั๊ยครับ

ล้อ 16" วิ่งดีกว่าครับ แบบรู้สึกได้ ว่าไม่ย้วย ออกแนวแน่นๆ แต่ไม่แข็งมาก

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
ถามเป็นความรู้นะครับ อุด egr แล้วไอเสียที่ออกมาจากท่อไอเสียมันเยอะขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

ถามเป็นความรู้นะครับ อุด egr แล้วไอเสียที่ออกมาจากท่อไอเสียมันเยอะขึ้นไหมครับ

เยอะขึ้นสิครับ

ออฟไลน์ Auto

รับค่าแรงกับค่าอะไหลในศูนย์ Mazda   ได้ก็จัดเลย     เสียงบ่นในเฟสตรึมต่างเข็ดขยาดกับ Mazda  อย่างมาก  ค่าบริการแพงสุดยอด   รวมถึงอะไหล่แพงและไม่ทนด้วย     ไม่นับปัญหายิบย่อยกับศูนย์บริการและช่างอีก 

รถMazda   มีดีที่การ Design  สวยมาก   กับเทคโนโลยีที่ดูล้ำหน้ากว่าคู่แข่ง       แต่เรื่องอื่น ๆ   เป็นรองชาวบ้าน ถ้ามีรถสำรองใช้หรือซื้อมาสด้าเป็นรถสำรองก็น่าซื้อ      แต่ถ้าซื้อเป็นรถหลักคันเดียวในการใช้งานไม่ควรซื้อ
อีกทั้งเบอร์โทร  Mazda speed line ควรมีติดรถไว้เลย  เผื่อต้องใช้บริการเรียกรถสไลด์ รถฉุกเฉิน  จำเป็นแน่สำหรับ Mazda

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเป็นคนที่ได้ใช้อัตราเร่งดีเซล​ "เป็นประจำ" ย้ำว่า "เป็นประจำ"
ได้ใช้ความเร็วเดินทางนอกเมืองเป็นระยะ ไม่ต้องเร็วมาก ขอแค่ไม่ได้ใช้สถานการณ์​รถติดบ่อยๆ หรือรอบเดินเบานานๆ ก็พอ
มีความรู้ด้านการบำรุงรักษา​เครื่องยนต์ "อย่างมีวิจารณญาน" ศึกษาเรื่องเขม่า PM และกรองเขม่า DPF ไว้บ้าง
รับได้กับศูนย์บริการค่าแรงหลัง 30,000 km ระดับ Premium แต่บริการระดับอู่เพิงตามซอยหมู่บ้าน 0 เคลมง่ายก็มี แต่ บ. แม่เคี่ยวเกินใคร ทำอะไรมาเหมือนตัวเองเป็นเจ้าตลาด และอะไหล่ที่ไม่ใช่ส่วนที่เสื่อมสภาพบ่อยๆ ราคาสูงกว่าคนอื่น

จัดไปครับ รถกำลังอัตราเร่งดี ประหยัดจริงแบบไม่ต้องถนอมเท้า Handling รถอยู่ในเกณฑ์​ดี แต่ก็เบาตามขนาดรถนั่นแหละ ข้างในแคบ ตัวดีเซล​เริ่มต้นออพชั่นไม่น้อยเลยทีเดียว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kumpol2511

จากผู้ใช้ ซื้อมาตั้งแต่เริ่มเปิดตัวในงานมอเตอร์โชว์พราะขาดรถใช้พอดี หมดประกันแล้วนอกจากแบตเสื่อมเร็ว(ปีครึ่ง ลูกสองใช้ลากยาวแม้จะโชวน์ว่าistopไม่ทำงานแต่ยังสตาร์ทได้ใช้มาสองปีกว่า)ยังไม่พบข้อขัดข้องใดๆ นอกจากศูนย์เรียกไปเคลมช็อคอับกับไปอับซอร์ฟแวร์เอง เข้าศูนย์ตลอด ค่าใช้จ่ายที่ผ่านก็ไม่ได้โดดแรงอะไรแต่หลังๆรถเยอะเลยต้องจองล่วงหน้านานหน่อย บวกกับการบริการไม่แย่แต่ไม่ประทับใจ โดยรวมกับการใช้งานที่ผ่าน ชอบครับ ขับสนุกดี ประหยัดโดยไม่ต้องสนความเร็วแย่งกับแฟนเวลาใช้รถ ตั้งใจว่าจะหามืองสองดีเซลอีกคัน(ไม่เอาป้ายแดงเพราะโฉมนี้ออกมานานแล้ว) ในกลุ่มคนที่ใช้และรู้จักคือหลานและเพือนร่วมงานซื้อหลังผมแต่วิ่งไปกว่าแสนสองหมื่นโลแซงผมไปแล้วก็ไม่พบปัญหาอะไร สงสัยพวกผมจะ(ยัง)โชคดี  ลองดูครับหาข้อมูลเยอะๆ

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
ใช้อยู่ครับดีเซลตัวล่างสุด เลือกตัวล่างสุดเพราะไม่ชอบหน้าจอใสๆ เล็กๆ ครับมันเกะกะ

ผมยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ เดินทางโซนภาคเหนือตอนบนได้ใช้แรงบิดของรถค่อนข้างบ่อย ก็เลยค่อนข้างโอเคกับมันครับ ที่สำคัญประหยัดน้ำมันมากๆๆ จริงๆ ครับ ไม่ต้องตั้งใจขับทุกวันนี้ก็ได้เฉลี่ย 21.69 กม./ลิตร มีสถิติเก็บไว้เติมเต็มถังแบบหัวจ่ายตัดนะครับ อ่อ และผมกำลังจะเอารถไปทำตามที่ท่านข้างบนๆ พูดถึงเพื่อไม่ให้มีปัญหาในอนาคตครับ

สรุปแล้วรวมๆ ถ้ารับกับค่าซ่อมบำรุงได้ (ซึ่งสำหรับผมมันไม่แพงอ่ะครับ) รับได้กับการเข้าศูนย์ที่อาจต้องจองคิวล่วงหน้า กับเข้าใจ/ไม่กลัวปัญหาจากระบบ DPF ก็ถือว่าเป็นรถที่น่าใช้คันหนึ่งเหมือนกันนะครับ ส่วนตัวผมเอาไปทำเสร็จก็จะเก็บไว้ใช้ยาวๆ ละครับ

ปล.ผมมีมาสด้า 2 ทั้งตัวเบนซินและดีเซลนะครับ

ออฟไลน์ blitzpao

ใช้เบนซินอยู่แต่เคยลองตัวดีเซลอัตราเร่งต่างกันอย่างมากถ้าขับต่างจังหวัดบ่อยเหมาะเลย แต่ถ้าขับในกรุงเทพยังไม่เห็นความจำเป็นครับ

ส่วนเรื่อง EGR DPF ผมแนะนำว่าอย่าทำเลยดีกว่าครับถ้าคุณมีลูกแล้วสตาร์รถที่บ้านทุกวันรับควันเสีย NOX ไปเต็มๆ เป็นมะเร็งไม่คุ้มกับแค่ผลระยะสั้น ผมแนะนำให้ต่อลองกับเซลแถมประกันเพิ่มเป็น 5 ปี ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

ญาติใช้ cx-5 ดีเซล ตัวแพงสุด ก็ยังไม่เจออะไรนะครับ ปีกว่าๆแล้ว

ออฟไลน์ mickey47

ผมว่ารถตัวดีเซลนี่น่าใช้มาก เรื่องความประหยัด กับถ้าต้องใช้เดินทางไกล คุ้มมากสำหรับผมนะ อัตราสิ้นเปลืองดี อัตราเร่งดี แต่เคยใช้ mazda2 ตัวเก่ามาก่อน ยอมรับว่า อะไรๆมันก็ดูไม่ค่อยทนเหมือนชาวบ้านเขา ของผมเทียบกับตัว vios 2013 นะครับ vios จะทนถึกมากกว่า  mazda2 นี่ผมเปลี่ยนประเก็นอ่างไป2 ครั้ง สานพาน 2 ครั้ง ทั้งๆที่เปลี่ยนของแท้ และยังไม่ถึงปี มีเสียงก๊อกแกะให้ได้ยินเยอะมาก จากคอลโซล ข้างประตู ล่าสุดน่าจะกล่อง ecu ด้วยรึเปล่าที่ลดเกียร์ลด จะเครื่องสั่นน่ากลัวมาก เวลาเหยียบเบรคตอนจะลงจากสะพาน  mazda2 สำหรับผม ขับสนุก กับ พวงมาลัยคม แค่นี่ครับ อย่างอื่น ให้ vios

ออฟไลน์ civic666

ค่าบรแพงกว่าญี่ปุ่นทั่วไปหน่อยครับ แต่ค่าอะไหล่เวลามันเสียนี่เอาเรื่องเลยครับ cx5 เอาแค่ลูกปืนล้อก็พอ ลูกละ15000 ถ้าลูกค้าเงียบก็ราคานั้นแต่ถ้าโวยวาย ลดให้90% เหลือ1500 แต่โวยวายไม่ได้ทุกเคสนะครับ

ผมตามข่าว mazda มานานเพราะจะซื้อรถคันใหม่ให้แม่ใช้เลยได้เห็นปัญหาหลายๆอย่าง ทั้งๆทีใจผมชอบcx5สีแดงมากๆ รอมาเกือบปีเผื่อปัญหาจะนิ่ง สรุปแล้วไปCRV ไปละครับ ไม่อยากให้แม่เป็น1ในผู้โชคดีครับ ท่านที่ใช้แล้วไม่เกิดปัญหานี่ก็มีเยอะเหมือนกันแต่ใช้แล้วมีปัญหารถตายรอสไลด์ก็ไม่น้อย ผมไม่อยากให้แม่ยืนคอยรถสไลด์ครับ

การแก้ปัญหาของบริษัทก็ดูไม่จริงใจ แก้แบบขอไปที แก้แล้วปัญหาเดิมกลับมาอีกนี่ไม่โอเคอย่างแรงครับ
ตอนนี้สถิติใหม่อยู่ที่400กิโลป้ายแดงในcx5