ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามยางรถยนต์ CRV 2.4 EL ขอบ 18 ยี่ห้อไหนดีครับและถามการซื้อรถคันที่สอง  (อ่าน 11493 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui Kiattichai

• Newbie
  • *
1.สอบถามยางรถยนต์ CRV 2.4 EL ขอบ 18 ยี่ห้อไหนดีครับ เน้นปลอดภัย นุ่ม ขับ 90-110 km/hr ตอนนี้ 65000 km แล้ว คิดว่าน่าจะเปลี่ยนแล้ว  ตอนนี้ใช้ยางติดมากับรถ TOYO PROXES R45 235/60R18 ควรเลือกอะไรดีครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

2. มองหารถคันที่สองของบ้านแทน city ครับ ตอนนี้ใช้ CRV 2.4 EL วิ่งพุทธมณฑล สาย 2 -ธรรมศาสตร์ รังสิต วันละ 120-130 km ใช้ทางด่วนสลับกับใช้ถ.ราชพฤกษ์ตัดใหม่ครับ คันที่สองใช้ honda city ปี 2008 อยากมองหารถที่ใช้ขับไกลได้ ปลอดภัย งบ 1 ล้านบวกลบนิดหน่อย ควรเลือกอะไรครับ แฟนชอบ mazda 3 แต่กลัวเรื่องศูนย์ ส่วน CIVIC turbo แฟนไม่ชอบไฟท้าย แต่ผมชอบ CHR hybrid มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ (ยังใช้ CRV เป็นหลักครับ)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  1 ยี่ห้อไหนก็ได้ ตามงบที่อยากจ่าย

2. ถ้าไม่เอา chr. รอ altis ใหม่

ออฟไลน์ akewizard

ใช้ Toyo ตัวเดิมรุ่นที่ติดรถมาก็ได้นะครับ  ผมว่าก็ใช้งานได้โอเค
อีกตัวที่น่าลองเห็นชาว CRV รุ่นก่อนๆชอบใช้กันก็ Yokohama Geolandar SUV G055 แต่ตัวนี้เป็นรุ่นเก่าแล้ว ถ้าเจอโปรฯลดราคาก็น่าจัดอยู่คับ

รถคันที่สองผมเห็นด้วยนะที่มอง Civic กับ Mazda 3 ไว้
แต่ถ้าเอา CH-R เป็นตัวเลือกด้วย ส่วนตัวผมอาจจะเอา CH-R ขับในเมือแล้วเอา CR-V ออกต่างจังหวัดแทนเพราะมันขับนุ่มสบายกว่า (แต่กินน้ำมันกว่า :-X)

ออนไลน์ Tien.W

ยางลองดู primacy suv ครับ จะได้นุ่ม หรือ ถ้าเน้นเกาะ ก็ yokohama parada spec-x ครับ

ออฟไลน์ seeker

ถ้าชอบยางสปอร์ทแนะนำ mc latitude sport 3 หรือ parada spec -x
แต่ถ้าชอบคอมฟอร์ทก็ yoko g055 หรือ primacy suv ครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ราชพฤกษ์ต่อขยาย -​ 346 -​ 347ตรงอย่างเดียว พอกลับรถแล้วเลี้ยวซ้ายก็ถึงธรรมศาสตร์เลย วันก่อนผมไปพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์คลอง6 สะดวกมากๆ ราชพฤกษ์ส่วนต่อขยายถนนเรียบมาก แต่พอ 346-347 ถนนปูนรถบรรทุกวิ่งเยอะไม่เรียบ ดังนั้นโจทย์ต้องเป็นรถที่ช่วงล่างสบายไม่กระด้างแต่เกาะเพราะมีช่วงให้ใช้ความเร็ว

Mazda3 เกาะดีแต่กระด้าง
Civic เกาะใช้ได้แต่ตึงตัง
Chr เกาะและกันสะเทือนกำลังดี
แต่เป็นผมจะออกเก๋งมาแทนเก๋งครับ เพราะมี suv อยู่แล้ว

ถ้าทดแทนพิกัดเดิมรอดูพวก ecocar2 เครื่อง 1.0turbo ที่จะออกกันสิ้นปีนี้
หรือในงบที่มีตัวเลือกไว้ก็รอดู new altis ช่วงล่างน่าจะดีไม่แพ้ chr หรือ new sylphy ไม่รู้จะทันปีนี้ไหม ส่วน new mazda3 ไม่ตรงโจทย์เพราะช่วงล่างคานบิดกระด้างกว่าเดิม(จากสื่อไทยที่ไปเทสมา)​

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2019, 16:44:41 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Dubee

ลองดู CONTINENTAL UltraContact UC6 SUV  นะครับ รถ CRV พี่สาวใช้อยู่ ใช้ได้เลยแหละครับ

ออนไลน์ Tien.W

ถ้าชอบยางสปอร์ทแนะนำ mc latitude sport 3 หรือ parada spec -x
แต่ถ้าชอบคอมฟอร์ทก็ yoko g055 หรือ primacy suv ครับ

ถ้าส่วนตัวผม

G055 นี่ ย้วยไปหน่อยครับ นานๆมาขับ CRV คันที่ใส่ G055 นี่ รับไม่ได้แฮะ ย้วยไป ย้วยมา แต่ยางมันทนดีครับ ไม่บวม ไม่แตกลายงา วิ่งได้ยาวๆ ผมใส่มา 3 ชุดละ เพราะเจ้าของรถ ขับไม่เร็ว วิ่งแต่ในเมือง ครับ ราคาถูกดี

Lattitude sport 3 ยางนุ่ม ที่แอบซิ่ง ยางอะไร นุ้มมมม นุ่มมมม เสียงมาใหม่ๆเงียบกริบ ตอนนี้พ้นหมื่นกม. ดังขึ้นบ้าง แต่ถือว่าเงียบกว่า parada พอตัวครับ รีดน้ำใช้ได้ ลงแอ่งไม่เหิน เข้าโค้งแรงๆ สาดๆ มันดูง่ายไปซะหมด นิ่งสนิท เหมือนไม่มีอะไร ทั้งที่ ถ้าเป็น HP Sport เส้นเก่า มันจะสะดีดสะดิ้ง น่ะครับ (แต่มันก็ทำให้ได้อารมณ์สนุกนะ)

parada ยางสปอร์ตในราคาไม่แรง คุณภาพสมราคา เกาะใช้ได้ รีดน้ำโอเค (มีแอบวูบเล็กๆเวลาลงแอ่ง แต่ไม่เสียการทรงตัว) เกิน 3 หมื่นกม.ดังสนั่นใช้ได้ ดอกยางเก็บหินเก่ง

ประมาณนี้ ช่วยเพิ่มเติมให้

ออฟไลน์ basterias

เชียร์ latitude sport3 เหมือนกันครับ ใช้มาแค่หมื่นโลเองแต่โดยรวมพอใจมาก ผมขับไม่เร็วบนทางด่วยก็ 120 ขับในเมือง เสาร์ อาทิตย์กลับบ้านชาญเมือง ถนนค่อนค้างดี เลยไม่เจอปัญหาตึงตังครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ YenChar

ตอบข้อ 2 ครับ

ถ้าเดิมๆใช้ซิตี้โฉมเก่าแล้วโอเคอยู่แล้ว
เปลี่ยนซิตี้รุ่นใหม่ ได้ถุงลมครบๆ ระบบช่วยเหลืออีกเพียบ
แถมสมรรถนะก็ดีขึ้นกว่าคันเดิมแน่ๆ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
1. Michelin Primacy
2. ที่บ้านมี CRV G5,  JAZZ GK กำลังมองหาแบบเดียวกัน
    Civic Sedan ป้ายแดง หรือ
    Accord G9 มือสอง อายุ 1-2 ปี เพราะรุ่นใหม่มาแล้ว ราคาน่าจะลงเยอะ ได้รถใหญ่หรูหรา ภูมิฐาน สมรรถนะดี วิ่งทางไกล
    ปลอดภัย
    แนะนำ Honda เหมือนกัน เวลาเข้าศูนย์จะได้สะดวก