ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 11 พฤษภาคม 2018  (อ่าน 7129 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage :https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2031692713606602/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2019, 12:19:19 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Royteane

ที่พี่จิมมี่เคยไปลอง cx8 ต่างจากcx5มากไหมครับ
-พอจะเอามาใช้เป็นรถเก๋งแทนcamryได้ป่าวคับ camryไหม่มันเตี้ยเกิน ซอยบ้านน้ำท่วมบ่อย

ไม่กลัวdpfคับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
สวัสดีหน้าร้อนคุณ Jimmy ,คุณเมธี และทีมงาน HLM ครับ    เคยได้ยินข่าวว่าทาง Subaru กับกลุ่มตันจงมีแนวโน้มจะใช้โรงงานไทยประกอบรถ 3 รุ่น
นอกจาก Forester แล้ว มีความเป็นไปได้จะเอารุ่นไหนมาประกอบอีกบ้างครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

สวัสดีครับ BMW e90 320i การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ ช่วงล่าง พวงมาลัย อัตราเร่ง ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น c-segment ที่ช่วงล่างดีๆ พอสู้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
มาสด้า 3ใหม่ ไทยจะลงเครื่อง 1.8 ดีเซลหรอครับ ?
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ kabutoro

ใหนๆ ซูซูกิ แครี ก็ออกโฉมใหม่มีความเป็นไปได้ไหมที่ทางเฮดไลท์แม็กจะรีวิว เพราะสนใจตัวนี้มาใช้ขนของอยู่ แต่แอบเสียใจเล็กๆที่ตัวรถไม่มีระบบรักษาความปลอดภัยที่ดีขึ้นเลย ทั้งๆที่เป็นรุ่นใหม่แท้ๆ ถึงจะบอกว่าเป็นรถทำมาหากินแต่คนทำมาหากินกระดูกไม่ได้่ทำจากเหล็กนะ หวังว่าเวอร์ชั่นขายไทยจะปรับปรุงตรงนี้บ้างนะครับ (ซึ่งเอาจริงๆเขาคงไม่ปรับหรอก)

ปล.ถามนิดเดียวแต่บ่นโคตรยาว ::)

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
ขอความรู้หน่อยค่ะ การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆ อย่าง 3,000 โล เปลี่ยนที จะมีผลเสียกับรถไหมค่ะ
พอดีซื้อรถมือสองมา เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งแรกดำมาก ครั้งที่สองก็อย่างดำอยู่เลย ดำเร็วมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2019, 13:11:05 โดย punns »

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
มีข่าวอัพเดทเกี่ยวกับนิสสัน e-power บ้างป่าวครับว่าจะทำตลาดในไทยเมื่อไหร่ แล้วเป็นรถรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เวลาทดสอบค่ามลพิษในรถยนต์คันนึง   
ถ้าเครื่องยนต์ตัวนั้นสามารถรองรับน้ำมันได้หลายรูปแบบ (เช่น E10 - E85)

อยากรู้ว่า เค้าใช้น้ำมันตัวไหนในการทดสอบค่ามลพิษครับ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ armallstar

• **
โดยปกติแล้ว โรงงานผลิตรถยนต์จะผลิตรถรุ่นใหม่รอไว้ก่อนไหมครับ หรือว่านอเปิดตัวก่อนถึงจะผลิต

พอดีมาทำงานรับเหมาในโรงงานผลิตรถยนต์ เขาพาเดินดู line ผลิตรถยนต์อยู่ๆ ก็บอกว่าเดือนกรกฎาคมจะขึ้น line all new แล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Sylphy ใหม่ จะยังมีเครื่องMR16ddtอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ NIKE

สวัสดีครับพี่ๆ ผมพึ่งได้รถต่อมาจากแม่เป็น toyota celica 4 eye
ผมอยากทราบประวัติคร่าวๆของเซลิก้าตัวนี้ในไทยครับ นำเข้ามากี่คัน ราคาป้ายแดงตอนนั้นประมาณกี่บาทครับ
ตอนนี้ผมสนใจวางเครื่องใหม่เป็น 3s beam แดง , 3s-gte , 3s-fe แนะนำตัวไหนดีครับ
ใช้งานในชีวิตประจำวัน เดินทางไกลบ้างครับ อะไหล่ยังพอหาได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2019, 14:39:38 โดย NIKE »

ออฟไลน์ Find a new car

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ในปัจจุบันนี้มีรถกระบะ 4 ประตู ยกสูง ยี่ห้อใหนที่มีระบบความปลอดภัย ที่จะช่วยปกป้องคนขับ และผู้โดยสารได้ดีที่สุดเมื่อเกิดการชนครับ
อย่างเช่น ความแข็งแรงของโครงสร้างรถ ต้องยกให้ยี่ห้อใหน
ระบบ หรือ Optionด้านความปลอดภัย ต้องยกให้ยี่ห้อใหน

ที่ถามเพราะ ตามเพจแจ้งอุบัติเหตุต่างๆ เมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้น รถกระบะแบรนด์ อเมริกัน มีการยุบตัวของห้องโดยสารน้อยมาก เมื่อเทียบกับรถแบรนด์อื่น
ไม่รู้เพราะอุปปาทานหรือเป็นข้อเท็จจริงครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ChotLife

ต้องการหารถ SUV 1คัน ใช้ยาว 12ปี   งบ 1.5 - 1.8ล้าน
เน้นว่า ต้องการรถที่มีระบบเบรคอัตโนมัติเท่านั้น รถไม่แข็งกระด้าง คนขับผู้ชาย อายุ 65
ใช้ในกรุงเทพ 85%  ออก ตจว. บ้าง 15% ขับคนเดียวตลอด ขับ 90 - 110
เล็งๆ X-Trail เบนซินตัวท๊อปไว้ หรือ ควรจะรอ CR-V เบนซินตัวท๊อป ที่ใส่ Honda Sensing มาดีครับ
คาดว่านานมั้ย กว่า Honda Sensing จะมาใน CR-V หรือ มีคันไหนที่ไม่ใช่ CX-5 แนะนำไหมครับ พ่อบอกแข็งเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2019, 14:24:04 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ ezra162

• Newbie
  • *
อยากออกรถ MINI clubman cooper s hightrim (with panorama glass roof) อยากทราบค่าใช้จ่ายต่อปี กรณีที่ MSI หมดไปแล้ว

born_smith

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ
สนใจ Honda Odyssey และ StepWagon ครับ
อยากทราบว่าจะมีโอกาสที่ทาง Honda Thailand จะนำเข้ามาขายอีกมั้ยครับ (ใน Gen. ต่อๆไป)

ปล.ไม่นิยมรถเกรย์ครับ และ เกรย์มาเก็ทส่วนมากเชียร์ Estima - Alphard  มากกว่า

ขอบคุณครับ ^_^

ออฟไลน์ Inwsatan

• **
new altisที่ใช้tngaขายในไทยปีนี้ไหมครับพี่พอจะทราบไหมว่าช่วงไหนแล้วสในรถนะจะต่างจากตัวปัจจุบันมากหรือเปล่าจากที่พี่ได้สัมผัสtngaมาหลายรุ่น

ออฟไลน์ Chitchai

• **
รถ7ที่นั่งระหว่างเครื่องเบนซิน1500cc.กับเครื่องดีเซล1900-2500cc.ค่าใช้จ่ายโดยรวมตัวไหนถูกกว่ากันครับ

ออฟไลน์ seeker

Benz หรือ BMW ประกอบไทย มันจะประกอบทุกชิ้น ทุกขั้นตอนแบบพวก Toyota, Honda เลยไหมครับ
หรือแค่เอามาประกอบแค่บางส่วนเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
1.ขับ x trail 2.5 ครับ จะรู้ได้อย่างไรครับว่ากำลังขับรถลากรอบ เพราะตอนเปลี่ยนเกียร์ไม่รู้สึกอะไรเลย
2. forester ขับดีกว่า x trail มากเลยหรือครับ เห็นมีคำถามว่ารถ SUV คันไหนขับดี ชื่อ forester มาเป็นชื่อแรกเลย

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
พอดีอยากทำช่วงล่างค่ะ ตอนนี้เข้าโค้งฌยนมากค่ะกับถนนไม่เรียบกับขอสะพานตึงตัง มากค่ะ ควรเริ่มจากอะไรหรอค่ะ

ออฟไลน์ Filmillion

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อ Xpander แต่ยังไม่แน่ใจว่าควรซื้อเลยรึเปล่า ช่วงปลายปีมีโอกาศ ที่มิตซูฯจะปรับออฟชั่นเพิ่มมั้ยครับ
-ขอบคุณครับ-