ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนสปริง Yaris S-limited  (อ่าน 6735 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
สอบถามเรื่องเปลี่ยนสปริง Yaris S-limited
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 18:32:12 »
ผมใช้ Yaris S-limited 07 อยู่ครับ แต่หลายเดือนก่อนผมไปเบิกสปริงรุ่น G-limited มาเปลี่ยนใส่

เพราะผมรู้สึกว่าสปริงของ S-limited มันเตี้ยและทำให้แข็งเกินไป จึงอยากให้ตัวรถมันสูงขึ้นมานิดนึง

ผลปรากฎว่าช่วงล่างนิ่มขึ้นเยอะเลยครับ แต่ก็ยังมีอาการแข็งอยู่บ้างเล็กน้อย

แต่ผมไม่แน่ใจว่าสปริงของรถคนละรุ่นย่อย ถ้าเอามาใส่ด้วยกัน จะมีผลในระยะยาวมั้ยครับ

เพราะเดิมโช้คสปริงของ S-limited กับ G-limited เป็นโช้คสปริงคนละชุด

ออฟไลน์ Turin

Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนสปริง Yaris S-limited
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 22:18:00 »
ปกติโช๊คแกนสั้นกว่า เอามาใส่สปริงที่ยาวกว่าจะมีผลทำให้โช๊คยืดสุดบ่อยกว่า อายุการใช้งานอาจมีผลกระทบบ้าง แต่ไม่น่าถึงขนาดมีนัยยะสำคัญ ... กรณีกลับกันมีผลมากกว่าเยอะ ในกรณีนี้ถ้าจำไม่ผิดสปริง 2 รุ่นนี้ยาวต่างกันนิดเดียว

ปล1. โช๊คก็มีผลกับความรู้สึก"แข็ง"ของช่วงล่างนะครับ

ปล2. อยากปล่อยสปริง S limited ไหมครับ ผมเคยจะไปเบิกศูนย์แล้วเค้าไม่มีติด back order

ออฟไลน์ BN`

Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนสปริง Yaris S-limited
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 22:26:43 »
ปกติโช๊คแกนสั้นกว่า เอามาใส่สปริงที่ยาวกว่าจะมีผลทำให้โช๊คยืดสุดบ่อยกว่า อายุการใช้งานอาจมีผลกระทบบ้าง แต่ไม่น่าถึงขนาดมีนัยยะสำคัญ ... กรณีกลับกันมีผลมากกว่าเยอะ ในกรณีนี้ถ้าจำไม่ผิดสปริง 2 รุ่นนี้ยาวต่างกันนิดเดียว

ปล1. โช๊คก็มีผลกับความรู้สึก"แข็ง"ของช่วงล่างนะครับ

ปล2. อยากปล่อยสปริง S limited ไหมครับ ผมเคยจะไปเบิกศูนย์แล้วเค้าไม่มีติด back order

ขอบคุณมากครับ สรุปก็คือถ้าโช้คแกนสั้นกว่า เอามาใส่สปริงที่ยาวกว่า อาจจะมีผลเล็กน้อย

แต่ถ้าโช้คแกนยาวกว่า ใสสปริงที่สั้นกว่า อาจจะมีผลกระทบมากกว่า ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

ปล. ส่วนสปริง S-limited กะว่าจะเอาไว้เป็นอะไหล่สำรองไว้เปลี่ยนเล่นก่อนแหล่ะครับ

เพราะอนาคตผมว่าจะหาโช้คแต่งมาลองใส่คู่กับสปริง S-limited เผื่อช่วงล่างจะเฟิร์ม+นิ่มขึ้น ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2019, 22:51:22 โดย BN` »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 22:55:55 »

ขอบคุณมากครับ สรุปก็คือถ้าโช้คแกนสั้นกว่า เอามาใส่สปริงที่ยาวกว่า อาจจะมีผลเล็กน้อย

แต่ถ้าโช้คแกนยาวกว่า ใสสปริงที่สั้นกว่า อาจจะมีผลกระทบมากกว่า ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

ปล. ส่วนสปริง S-limited กะว่าจะเอาไว้เป็นอะไหล่สำรองไว้เปลี่ยนเล่นก่อนแหล่ะครับ

เพราะอนาคตผมว่าจะหาโช้คแต่งมาลองใส่คู่กับสปริง S-limited เผื่อช่วงล่างจะเฟิร์ม+นิ่มขึ้น ;D
ใช่ครับ โช๊คแกนยาวสปริงสั้น โอกาสยันสูง โช๊คแกนสั้นสปริงยาว ต้องยืดสุดๆถึงจะยัน

ส่วนสปริง S-Limited ถามเผื่อพลุ๊คครับ  8) เป็นผมก็คงเก็บไว้เช่นกัน