ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo S80 Diesel เจอเด็กปั๊ม เติม เบนซิน 95 จะมีผลเสียอะไรในอนาคตมั้ยครับ  (อ่าน 6024 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
      เกิดขึ้นเมื่อวาน ประมาณบ่าย 3 ครับ
แฟนโทร.มาเสียง ตกใจว่ารถทำท่าสำลัก เครื่องจะดับ สงสัยเติมน้ำมันผิด
ไอ้ผมก็อยู่ต่างจังหวัด เลยบอกให้แฟนจอด แล้วดับเครื่อง ระยะทางห่างจากปั๊มประมาณ 500 เมตร แล้วให้ไปแจ้งทางปั๊ม
พนง.ปั๊ม ตามรถมาลากเข้าอู่ที่ติดกับปั๊มน้ำมัน แล้วก็ถ่ายน้ำมันในถังออก วิธีการผมก็ไม่เห็นด้วยตา ฟังจากแฟนเล่ามา ใช้เวลาประมาณ 2 .30 ชม.
ตอนขับกลับมาบ้านก็ปกติ
     จนเมื่อเช้าผมขับออกไปธุระที่ตลาดไกล้ๆ จอดไว้ 30 นาที เกิดผิดปกติตอนจะขับกลับบ้าน Start รถแล้วเสียงลากยาวเหมือนเครื่องจะสำลัก แต่ก็ติด ตอนนี้ยังไม่ได้ลอง Start ซ้ำ
ขอเรียนถามผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ ว่าต้องทำอย่างไรเพิ่มเติมต่อไป
     จากที่ไปค้นหาใน net บางท่านก็ว่าไม่เป็นไร บางท่านก็กังวลเรื่อง ซีลต่างๆ  เรื่องไส้กรอง
     มารู้ทีหลังว่า เคส แบบนี้ แจ้งประกันชั้น 1 ได้นะครับ ให้ประกันติดตามน่าจะดีกว่า เรา ไปเดินเรื่องกับมางปั๊มเอง

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
ไม่แน่ใจว่าเค้าเปลี่ยนกรองดีเซลให้หรือป่าวน่ะครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนลองเปลี่ยนกรองดีเซลดูครับน่าจะดีขึ้น

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
s80ดีเซล เผลอเติมเบนซิลเต็มถัง แล้ววิ่งไป500ม.เครื่องดับ

โชคร้ายคือ ก้านสูบขาด เพราะเบนซิลชิงจุดระเบิดก่อน เครื่องพังไม่ยาก
ถ้ากรองโซล่าตันช่วยให้น้ำมันเบนซิลไม่ไหลไปที่หัวสูบ ถือว่าดวงดี

จะเอาเรื่องกับปั้ม ต้องถามก่อนว่า คนขับรถบอกเด็กปั้มว่าเติมอะไร
ลงไปดูด้วยตาตนเองรึเปล่า ว่าเติมน้ำมันจากหัวจ่ายไหน
หรือนั่งแต่ในรถ ติดเครื่องเปิดแอร์ทิ้งไว้ หรือดับเครื่อง แล้วมารู้ตอนขับออกไป

เครื่องดีเซลห้ามเติมผิดเป็นเบนซิลเด็ดขาด
คนขับต้องลงมาดูทุกครั้ง ขนาดบอกเด็กปั้มยังจะเติมเบนซิลให้
เพราะเด็กบางคนคิดว่ารถเก๋งทุกคันเติมแต่เบนซิน

เมืองนอกถึงให้คนขับเติมเอง จะได้หมดปัญหา
แต่เมืองไทยสายเติมมักพัง กดเติม ถอดหัวไม่ระวัง ค่าอะไหล่เป็นแสน
หรือปั้มไฟไหม้ เพราะคนเติมมักง่าย เครื่องไม่ดับ บุหรี่แอบสูบ
จึงต้องใช้เด็กปั้ม เพราะเสียหายน้อยที่สุด ยิ่งปั้มแก๊สเด็กปั้มกลัวระเบิดที่สุด

เครื่องเบนซิล เติมผิดเป็นดีเซลแค่สำลักเครื่องดับ ถ่ายน้ำมันทิ้งจบ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถามศูนย์ น่าจะดีที่สุดครับ  ปั๊มน้ำมันมีประกันไหม ถ้ามีบางทีอาจจะเรียกเคลมได้  เช่นผมทำประกันตึก ลูกค้าลืมปิดประตูระเบียงเสื้อผ้าเสียหาย จะให้ตึกช่วยจ่าย ผมเลยให้ประกันฯช่วยเคลมให้

ถ้าซ่อมเสร็จ หรือมีความคืบหน้า ช่วยบอกด้วยครับ
วันหลังเติมบางจากเองดีกว่าครับ ถูกกว่า 30สต.

ออฟไลน์ Cat182

• Newbie
  • *
ต้องช่วยๆกันดูอะครับ บางคนขับมาไม่พูดด้วยน้ำมันอะไร บอกเต็มถังแล้วก็ปิดกระจกก้มหน้าเล่นมือถือไป

พอเกิดปัญหาอะไรขึ้นก็จะเอาผิดเขาอย่างเดียว คนเติมน้ำมันเงินเดือนเท่าไรเชียวเขาจะรับผิดชอบไหวหรอครับ

ออฟไลน์ flat6

ต้องช่วยๆกันดูอะครับ บางคนขับมาไม่พูดด้วยน้ำมันอะไร บอกเต็มถังแล้วก็ปิดกระจกก้มหน้าเล่นมือถือไป

พอเกิดปัญหาอะไรขึ้นก็จะเอาผิดเขาอย่างเดียว คนเติมน้ำมันเงินเดือนเท่าไรเชียวเขาจะรับผิดชอบไหวหรอครับ

ใช่ครับ หวังคนอื่นไม่ได้หรอก ตัวเราเองนีแหหละที่ต้องดูให้ดี
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ h0661036

ผมเติมน้ำมัน ต้องมองหัวจ่ายทุกครั้ง พ่อบอกฝึกให้เป็นนิสัย

ออฟไลน์ lay

อ่านแล้วกลัวเลย  เก๋งดีเซล

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ล้างระบบจ่ายน้ำมันครับ​
กรองดีเซลเปลี่ยน​

วิ่งดูไม่น่ามีปัญหาอะไร​

ผมเคยอยากลองเอาเบนซิน​ E85.ผสมกับดีเซล​ 50/2

มันวิ่งได้นะครับ​  ไม่ค่อยสะดุด​ด้วย​  แต่เวลาล้าอินเตอร์​คูลเลอร์​  ด้วยเบนซินแล้วเหลือไอเบนซิน​  ดันสะดุดกว่าอีก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ไม่แน่ใจว่าเค้าเปลี่ยนกรองดีเซลให้หรือป่าวน่ะครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนลองเปลี่ยนกรองดีเซลดูครับน่าจะดีขึ้น
วันนี้ไปแจ้งอาการให้อู่ที่ล้างถัง เค้าก็สงสัยตัวนี้เหมือนกัน แต่จังหวัดผมหาอะไหล่วอลโว่ ไม่ได้ต้องสั่งศูนย์วอลโว่จังหวัดไกล้เคียง คืบหน้ายังงัยจะมาแจ้งครับ

s80ดีเซล เผลอเติมเบนซิลเต็มถัง แล้ววิ่งไป500ม.เครื่องดับ

โชคร้ายคือ ก้านสูบขาด เพราะเบนซิลชิงจุดระเบิดก่อน เครื่องพังไม่ยาก
ถ้ากรองโซล่าตันช่วยให้น้ำมันเบนซิลไม่ไหลไปที่หัวสูบ ถือว่าดวงดี

จะเอาเรื่องกับปั้ม ต้องถามก่อนว่า คนขับรถบอกเด็กปั้มว่าเติมอะไร
ลงไปดูด้วยตาตนเองรึเปล่า ว่าเติมน้ำมันจากหัวจ่ายไหน
หรือนั่งแต่ในรถ ติดเครื่องเปิดแอร์ทิ้งไว้ หรือดับเครื่อง แล้วมารู้ตอนขับออกไป

เครื่องดีเซลห้ามเติมผิดเป็นเบนซิลเด็ดขาด
คนขับต้องลงมาดูทุกครั้ง ขนาดบอกเด็กปั้มยังจะเติมเบนซิลให้
เพราะเด็กบางคนคิดว่ารถเก๋งทุกคันเติมแต่เบนซิน

เมืองนอกถึงให้คนขับเติมเอง จะได้หมดปัญหา
แต่เมืองไทยสายเติมมักพัง กดเติม ถอดหัวไม่ระวัง ค่าอะไหล่เป็นแสน
หรือปั้มไฟไหม้ เพราะคนเติมมักง่าย เครื่องไม่ดับ บุหรี่แอบสูบ
จึงต้องใช้เด็กปั้ม เพราะเสียหายน้อยที่สุด ยิ่งปั้มแก๊สเด็กปั้มกลัวระเบิดที่สุด

เครื่องเบนซิล เติมผิดเป็นดีเซลแค่สำลักเครื่องดับ ถ่ายน้ำมันทิ้งจบ
เรื่องบอกผิด มั่นใจว่า ภรรยาไม่พลาดแน่ เพราะ รถ 2 คันที่บ้านใช้ ดีเซล และใช้มา 6 ปีแล้ว
แต่ เรื่องลงไปดูฝันไปเถอะ She นั่งเล่นโทรศัพท์ ดังเช่นท่านว่า นะแหละ

ตามนั้นเลยครับ

เติมน้ำมันผิด ยังงัยก็ไม่อาจปฎิเสธความรับผิดชอบได้ครับ ก่อนที่จะมาอยู่หน้างาน ทางปั๊มต้องมีการ อบรม ให้ความรู้กับ พนง. เพราะ เหตุการณ์แบบนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นครั้งแรก แต่ทางน้อง พนง. และ ปั๊ม ก็แสดงความรับผิดชอบไม่อิดออด คิดว่า ค่าเปลี่ยนไส้กรอง เดี๋ยวจะให้ภรรยารับผิดชอบ จะได้จำขึ้นใจ

ออฟไลน์ Cat182

• Newbie
  • *
ตามนั้นเลยครับ

เติมน้ำมันผิด ยังงัยก็ไม่อาจปฎิเสธความรับผิดชอบได้ครับ ก่อนที่จะมาอยู่หน้างาน ทางปั๊มต้องมีการ อบรม ให้ความรู้กับ พนง. เพราะ เหตุการณ์แบบนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นครั้งแรก แต่ทางน้อง พนง. และ ปั๊ม ก็แสดงความรับผิดชอบไม่อิดออด คิดว่า ค่าเปลี่ยนไส้กรอง เดี๋ยวจะให้ภรรยารับผิดชอบ จะได้จำขึ้นใจ

ดีมากๆเลยครับ ผมนับถือน้ำใจคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ่ายแล้ว แต่ยังสำลัก น่าจะเพราะถ่ายไม่หมด ยังมีค้างในระบบนะครับ

ออฟไลน์ rvsmart

หัวจ่ายเบนซินเล็กกว่าดีเซล ทำให้หัวเติมเบนซินใส่ช่องดีเซลได้ ต้องระวัง
แต่หัวเติมดีเซลใหญ่ ใส่ช่องเบนซินไม่เข้า(ไม่สะดวก) จะรู้ว่าเติมน้ำมันผิด