ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Toyota Sienta ครับ  (อ่าน 10171 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง Toyota Sienta ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 14:46:34 »
สวัสดีครับทุกคน มีเรื่องสอบถามครับ

พอดีตอนนี้สนใจจะเปลี่ยนรถให้คุณแม่ จาก Honda City CNG รุ่นปี 2013 เป็น Toyota Sienta ครับ แต่ตอนนี้เหมือนเซลล์พยายามเร่งให้ซื้อมาก บอกว่าถ้าไม่รีบซื้อตอนนี้ จะไม่มีรถให้ซื้อแล้ว เพราะว่ารถเลิกผลิตแล้ว ตอนนี้ Toyota กำลังรีบเก็บ เพราะตอนนี้ Toyota Avanza จะออกใหม่ แต่เลยสงสัยครับ ว่าจริงหรือเปล่า เพราะว่าที่จริงเห็นว่าในญี่ปุ่นก็มีการ minor change ไปแล้ว คือตอนนี้เหมือนเซลล์ขู่ให้รีบออกรถ จะซื้อก็ให้รีบซื้อ เพราะจะไม่มีรถให้ซื้อแล้ว ไรงิครับ เลยอยากลองสอบถามในหลายๆท่านในที่นี้ก่อนครับ ว่าพอทราบเรื่องนี้มาก่อนมั้ย คือที่จริงอยากรอขายรถเก่าให้ได้ราคาก่อน แล้วค่อยออกครับ

ขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2019, 14:08:39 โดย Toriotoroo »

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง Toyota Seinta ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 15:54:31 »
ไม่ต้องสนคำขู่

เซลล์แค่อยากรีบปิดการขาย เพื่อให้ได้ค่าคอมฯ เฉย ๆ

เดาว่ามีรถพร้อมส่งอยู่ในโชว์รูม เผลอ ๆ ถ้าตกปากรับคำว่าเอา Toyota Seinta อาจให้มารับรถวันรุ่งขึ้นด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง Toyota Seinta ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 16:14:43 »
จากใจคนที่เคยนั่งอแวนซ่านะครับ อแวนซ่าเป็นรถที่นั่งแล้วเวียนหัวมากๆ โคลงเคลพอตัวประมาณเรือข้ามฟาก  และอแวนซ่าที่จะมาใหม่นั้น  การออกแบบไม่ต่างจากเดิมเท่าใด เปลี่ยนแค่ไฟกับกระจังหน้า การที่เซลล์แนะนำเซียนต้านั้นผมว่าคุณแม่น่าจะขับและนั่งสบายกว่าครับ นอกจาากนี้รถ7ที่นั่งตัวเลือกอื่นมีให้เลือกดูทั้ง suzuki ertiga, mitsubishi expander, honda mobilio ที่นั่งและขับดีกว่าอแวนซ่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 16:48:21 »
เซลล์หลอกผมมาหลายคนแล้วนะครับ ดีที่ผมไม่เชื่อคนง่าย 😄
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 16:53:26 »
ถ้าเซลล์บอกว่ารอรุ่นใหม่ดีกว่ากำลังมาไม่ต้องรีบซื้อหรอก อันนี้น่าเชื่อหน่อยแต่คงไม่มีใครพูดอย่างนี้หรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ FUOKU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 17:23:15 »
Avanza ใหม่น่าจะเป็นตัวนี้ครับ
ต่างประเทศชื่อว่า Toyota Rush
แว่วๆว่ามีแนวโน้มจะมาไทย

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 17:44:58 »
Avanza ใหม่น่าจะเป็นตัวนี้ครับ

ไม่ใช่ครับ ตัวนี้คือ RUSH และไม่เกี่ยวข้องกับ AVANZA

NyNyu Ssipal

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 18:31:31 »

RUSH ก็คือ RUSH / AVANZA ก็คือ AVANZA ครับ ไม่เกี่ยวข้องกันเลย
RUSH อยู่ใน Segment Honda BR-V ส่วน AVANZA อยู่ใน Segment Honda Mobilio Mitsubishi Xpander ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 21:14:09 »
Toyota จะเลิกขาย sienta เหรอครับ
ผมว่ามันไม่น่าเป็นไปได้ เพราะ sienta ขายได้ดีพอสมควร ถ้าจะเลิกจริงยิ่งน่าได้ส่วนลดแบบเยอะๆด้วยนะ เพราะปกติคนจะกลัวรถที่จะเลิกขายไม่กล้าซื้อทำให้คนขายต้องลดเยอะๆไม่อยากค้าง stock

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 22:00:36 »
ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ คือตอนนี้ใจไปที่ sienta อย่างเดียวแล้วครับ เพราะพวก rush หรือ avanza นี่ไม่ตอบโจทย์ที่บ้านเลย แต่ก็ยังสงสัยอยู่ครับ ว่าแบบจะเลิกผลิตแล้วจริงหรอ เพราว่ายอดขายก็ไม่ได้แย่อะไรมากเลย เข้าใจว่าน่าจะมี minor change มาด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 22:41:58 »
ขับกันให้เกลื่อน เลิกขายผมว่าบ้าไปแล้วอย่าไปเชื่อครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 23:45:29 »
ไม่เลิกขายครับ ขายได้เรื่อยๆ
: )

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 00:29:32 »
minor change มาด้วย
เมื่อไหร่ครับ ประมาณ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 07:32:41 »
ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ คือตอนนี้ใจไปที่ sienta อย่างเดียวแล้วครับ เพราะพวก rush หรือ avanza นี่ไม่ตอบโจทย์ที่บ้านเลย แต่ก็ยังสงสัยอยู่ครับ ว่าแบบจะเลิกผลิตแล้วจริงหรอ เพราว่ายอดขายก็ไม่ได้แย่อะไรมากเลย เข้าใจว่าน่าจะมี minor change มาด้วยซ้ำครับ

โจทย์ของที่บ้านท่านคืออะไรครับ

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 08:19:55 »
ขอตอบเพราะเพิ่งออกรถมาวันที่3พค Sientaยังไม่เลิกขายนะครับ ได้โควต้าจากอินโดเดือนละประมาณ500คัน ก็ขายหมดทุกเดือน
ตอนนี้ไม่มีรถเทส อยากเทสต้องไปที่บางนาที่เดียว ส่วนลดผมได้3หมื่น+ประกัน ซื้อคันนี้ไม่ได้ลองขับเลย เพราะโจทย์คือประตูสไลด์รถใหม่ มันก็มีแค่ชอยส์เดียว

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 09:10:16 »
ที่บอกว่าจะเลิกผลิต อาจหยุดการผลิตเพื่อไมเนอร์เชนจ์ ก็ได้นะครับ
ที่บ้านซื้อก็เพราะประตูสไลด์ไฟฟ้านี่แหละ ไปลองมินิแวนที่ประตูธรรมดา คนแก่อายุ 7-80 ตัวใหญ่และเข่าเสื่อม ขึ้นไม่สะดวกเท่าประตูสไลด์ เวลาเปิดต้องเปิดสุดเพื่อให้ขึ้นลงง่าย พอไปจอดในห้างหรือลานจอดรถจะเปิดสุดก็ไม่ได้ติดรถข้างๆ จึงต้องเป็นประตูสไลด์นี่แหละ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 10:04:23 »
โดนเซลหลอกอีกแล้วล่ะครับ อย่าไปเชื่อครับ

อีกอย่าง อย่าไปรอ RUSH เลยครับ ไม่มาหรอกครับ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 11:50:00 »
1. Toyota Sienta ครับ  ไม่ใช่ Seinta .. (เผื่อใครมาค้นหาภายหลัง จะได้ไม่พลาดกระทู้นี้)

2. Sienta ในไทยปัจจุบัน ผลิตจากอินโด แล้วนำเข้ามา ที่อินโด เปิดตัวครั้งแรก เมษา 59 ถึงวันนี้ ก็ 3 ปีแล้ว ... คงใกล้จะออกไมเนอร์เชนจ์ที่โน่นแล้วล่ะครับ  ฉนั้น .. ไม่แปลกที่ Sienta ที่ยังเหลืออยู่ในไทย ยังขายไม่ออก จะมีแรงกดดันให้รีบขายออกให้เร็วที่สุดให้ได้ .. เพราะไม่งั้น รุ่นไมเนอร์ออกเมื่อไหร่ มันจะตกรุ่นทันที ต้องอัดส่วนลด-โปรโมชั่นให้ขายออกให้ได้ ... ก็ขาดทุนกลายๆ

คุณไม่ต้องสนใจ  รับรองว่า เดี๋ยวมี Sienta Minorchange ก็นำเข้ามาขายในไทยต่อครับ ... เพราะยอดขายรถรุ่นนี้ในไทยที่ผ่านมา ถือว่า ใช้ได้ ไม่ได้เงียบเหงา ไม่ได้ล้มเหลว เหมือน Honda Freed เลยแม้แต่น้อย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 14:08:13 »
บ้านผมคือโจทย์นี้เลยครับ อยากได้รถประตูสไลด์ เพราะว่าปัจจุบันคุณแม่ใกล้เกษียณแล้ว หลังจากเกษียณก็จะอยู่บ้านคอยดูและคุณปู่คุณย่าอายุประมาณ 85 ขึ้นทั้งสองคนครับ  sienta ตอบโจทย์ในเรื่องของการขึ้นลงที่ง่าย ราคาไม่แพง แล้วก็อรรถประโยชน์ในการเก็บของด้านหลังครับผม เพราะเวลาพาไปหาหมอ หรือพาไปไหน ต้องเอารถเข็นขึ้นรถด้วยครับ City คันเดินไม่สามารถขนได้ ครั้นจะซื้อรถใหญ่กว่านี้ คุณแม่ก็ไม่สะดวกในการขับครับผม

ขอตอบเพราะเพิ่งออกรถมาวันที่3พค Sientaยังไม่เลิกขายนะครับ ได้โควต้าจากอินโดเดือนละประมาณ500คัน ก็ขายหมดทุกเดือน
ตอนนี้ไม่มีรถเทส อยากเทสต้องไปที่บางนาที่เดียว ส่วนลดผมได้3หมื่น+ประกัน ซื้อคันนี้ไม่ได้ลองขับเลย เพราะโจทย์คือประตูสไลด์รถใหม่ มันก็มีแค่ชอยส์เดียว

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง Toyota Sienta ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 14:33:39 »
ขอโทษครับ ขอเพิ่มอีกนิดครับ พอดีตอนนี้ตกลงขายรถได้แล้ว ทางผุ้ซื้อตกลงจะรับรถตอนเดือนหน้าอ่ะครับผม แต่คืออยากขอความคิดเห็นครับ เพราะตอนนี้พยายามหาข่าวเรื่อง minorchange ของ Sienta ในไทยนี่แทบไม่มีเลย ดูจากกระทู้ new car ของเว็ปก็ไม่มีข่าวอะไรเกี่ยวกับ Sienta เลย เลยคิดอยู่ครับ ว่าควรจะออกเลยดีมั้ย หรือว่าจะทนรอ เพื่อดู minorchange ดีครับ แต่ถ้ารอก็ไม่รู้ว่าจะต้องรอถึงเมื่อไหร่อ่ะครับผม

ออฟไลน์ palma

Re: สอบถามเรื่อง Toyota Sienta ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 09:16:04 »
ขอโทษครับ ขอเพิ่มอีกนิดครับ พอดีตอนนี้ตกลงขายรถได้แล้ว ทางผุ้ซื้อตกลงจะรับรถตอนเดือนหน้าอ่ะครับผม แต่คืออยากขอความคิดเห็นครับ เพราะตอนนี้พยายามหาข่าวเรื่อง minorchange ของ Sienta ในไทยนี่แทบไม่มีเลย ดูจากกระทู้ new car ของเว็ปก็ไม่มีข่าวอะไรเกี่ยวกับ Sienta เลย เลยคิดอยู่ครับ ว่าควรจะออกเลยดีมั้ย หรือว่าจะทนรอ เพื่อดู minorchange ดีครับ แต่ถ้ารอก็ไม่รู้ว่าจะต้องรอถึงเมื่อไหร่อ่ะครับผม

Sienta ผลิตในอินโดนีเชีย ครับ  รุ่นแรกเข้าไทยก็ช้ากว่าตอนเปิดตัวที่อินโดฯ ราวๆ 6+ เดือน

ดังนั้นถ้ามี minor change ก็ควรเห็นที่อินโดฯก่อนเรามั้งครับ เห็นแล้วก็นับไปอีกราวๆ อย่างน้อย 3-6 เดือนไหม(เป็นการคาดเดานะครับ)
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ ismael

Re: สอบถามเรื่อง Toyota Sienta ครับe
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 20:48:44 »
ไมเนอร์ ชัวร์ (ที่ Japnab) ;D
ดพราะผมก็รอ option แยู่  :D