ผู้เขียน หัวข้อ: Altis ตัวใหม่ ช่วงล่างดีกว่า CHR ไหมครับ  (อ่าน 11983 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
Altis ตัวใหม่ ช่วงล่างดีกว่า CHR ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 10:36:58 »
Altis ตัวใหม่ ช่วงล่างดีกว่า CHR ไหมครับ
น่าจะมีรีวิว ตปท. ออกมาบ้างแล้ว
แต่ไม่เชี่ยวภาษาอังกฤษเท่าไหร่ +หาเจ้าเดียวกับรีวิวเทียบกันเองไม่เจอ

เพื่อนสมาชิกในกลุ่มมีใครตามดูรีวิวแล้วบ้าง
ช่วงล่าง ฟีลลิ่งการขับขี่ ชนะ CHR ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
Re: Altis ตัวใหม่ ช่วงล่างดีกว่า CHR ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 11:17:15 »
รถฐานล้อยาวกว่า
รถซีดาน เตี้ยกว่า
TNGA เหมือนกัน
ก็ควรจะดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: Altis ตัวใหม่ ช่วงล่างดีกว่า CHR ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 11:33:41 »
ในรายการ คุณจิมมี่บอกว่า ขับดีกว่า CH-R มาก

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 11:47:18 »
TNGA และเป็นรถเตี้ยกว่า บอดี้มีแอโรไดนามิคดีกว่า มันก็ควรจะขับดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 12:00:40 »
รถมันคนละแนว ...  เก๋งเตี้ยๆ ติดพื้น กับ CUV ยกสูง ล้อโตนิดๆ

รถเก๋งเตี้ยๆ นั่งสบายกว่า เมายากกว่า โคลงเคลงน้อยกว่า  แน่ๆ อยู่แล้วครับ

แต่ถ้าคุณซื้อเก๋งเตี้ยๆ ไปแล้ว ไปเจอน้ำท่วม ไปเจอถนนห่วยๆ ... แล้วคุณจะคิดถึง CUV ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 12:03:28 »
ตัวใหม่นี้ต่างประเทศพูดเล่นๆว่า
จะเอา camry ทำไม

เพราะแค่ altis ตัวนี้ก็เหลือเฟือ ครบเครื่อง จบได้เลย..

ปล แต่ก็คนละแนวกับ chr นะครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 12:21:03 »
น่าจะมีรีวิว ตปท. ออกมาบ้างแล้ว
แต่ไม่เชี่ยวภาษาอังกฤษเท่าไหร่ +หาเจ้าเดียวกับรีวิวเทียบกันเองไม่เจอ

เพื่อนสมาชิกในกลุ่มมีใครตามดูรีวิวแล้วบ้าง
ช่วงล่าง ฟีลลิ่งการขับขี่ ชนะ CHR ไหมครับ

ขอบคุณครับ

อ่านรีวิวมีแต่คนบอกว่าดีกว่าครับ

พวกSub-Compact-SUV มันกระเด้งกระโดดเวลาเดินทางไกลวิ่งเร็วๆแล้วเหนื่อยกว่าแน่ๆ เทียบแค่Altis ปัจจุบันก็ดีกว่าCHR แล้วนะครับ

แต่ถ้าดีกว่าของคุณคือเอารถไปลุยน้ำขึ้นเนิน มันคนละเรื่องครับ ถ้าชอบลุย ไปหาพวก Fullsize SUVดีกว่า กระบแปลงร่างลุยดีกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 12:39:27 »
อย่าพึ่งมโนไปไกล ตามทฏษฏี มันก็ควรจะดีกว่า แต่มาไทยสเปคไม่เหมือนเมืองนอกอาจมีเปลี่ยนอะไรก็ได้ อย่าง CHR อิงตามรีวิวพี่จิมมี่ช่วงล่างไทยดีกว่าเวอร์ชั่นญี่ปุ่นเป็นไปในทางที่ดีขึ้น แต่ถ้าโตโยต้าบ้าจี้ขึ้นมาคิดว่าต้องทำมาขายพวกแท็กซี่ด้วย เกิดลดต้นทุนเพื่อให้ค่าตัวถูกหรือบำรุงรักษาถูกนี่ขำไม่ออกเลย ยังไงรอเวอร์ชั่นไทยแล้วทดลองขับจริงดีกว่า

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 13:15:38 »
ผมขอเดาว่าดีกว่าทั้ง Camry และ CHR ครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 14:01:08 »
ผมว่ามันต้องแยกประเด็นด้วยครับว่า ลักษณะการใช้งานแบบไหน เพราะตามความเชื่อแล้ว chr ใช้ในถนนที่หลากหลายกว่าได้ เพราะความสูง ผมว่าคงต้องแยกเป็นเรื่องๆ ครับ ว่าดีในแง่ไหน

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 14:05:28 »
น้ำหนักตัวที่ต่างกันจะเป็นตัวแปรที่สำคัญด้วยนะครับ ที่ CHR ทรงตัวดีอาจจะเป็นความพอดีของน้ำหนักรถ/โมเมนตัมเชิงมุม กับโครงสร้างของ unsprung weight ทำให้การเซ็ตช่วงล่างออกมาเป็นแบบนี้ได้

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 14:11:45 »
สอบถามเพิ่มครับ

Altis ใหม่ ช่วงล่างด้านหลังเป็น double wishbone ไหมครับ

Turbocharger

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 14:19:33 »
น่าจะดีกว่า Mazda 3 ตัวปัจจุบันไหมครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 14:23:44 »
สอบถามเพิ่มครับ

Altis ใหม่ ช่วงล่างด้านหลังเป็น double wishbone ไหมครับ

เป็นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 14:24:02 »
น่าจะดีกว่า Mazda 3 ตัวปัจจุบันไหมครับ
ดูรีวิวของออสเตรเลียในยูทูป เขาว่าดีกว่า แต่รถทดสอบเป็น 5 ประตูน่ะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 15:19:39 »
ช่วงล่างตัวใหม่ด้านหลังเป็นอิสระ Double Wishbone ใช่ไหมครับ ถ้างั้นพวกแท็กซี่น่าจะมีค่าบำรุงรักษาช่วงล่างเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ

NyNyu Ssipal

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 16:18:19 »
เห็นว่าตระกูล Corolla เจนนี้ ช่วงล่างเป็น Multi-Link ไม่ใช่ Double Wishbone ครับ
ซึ่งงงตรงที่ว่า CAMRY เอง ใช้ Multi-Link มาก่อน พอเจนนี้ถอยมาเป็น Double Wishbone ทางเจ้า Corolla จาก Torsion Beam มาเป็น Multi-Link (ไม่แปลกใจ)

ส่วนการขับขี่นั้นต้องรอดูเวอร์ชันไทยก่อนครับ ผมว่าต้องมีการเซ็ตอัพ ต่างกัน ขนาด C-HR กับ CAMRY เอง บ้านเรายังดีกว่าเวอร์ชันญี่ปุ่นเลย รอให้มันออกมาก่อน แล้วค่อยมาดูกัน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 17:53:42 »
ผมว่ามันต้องแยกประเด็นด้วยครับว่า ลักษณะการใช้งานแบบไหน เพราะตามความเชื่อแล้ว chr ใช้ในถนนที่หลากหลายกว่าได้ เพราะความสูง ผมว่าคงต้องแยกเป็นเรื่องๆ ครับ ว่าดีในแง่ไหน

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 18:08:21 »
มันจะเป็นไปได้เหรอครับ ผมขับ camry  กับ altis เจนที่แล้ว  camry ขับดีกว่าหลายขุม 

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 18:21:23 »
เข้ามาแย้งเรื่องความสูงของ C-HR นะครับ ความสูงใต้ท้องรถจากการใช้งานจริงมันแทบไม่ต่างกันกับ Jazz GE ที่ใช้อยู่เลย ตอนขับที่รู้สึกสูงเพราะตำแหน่งเบาะนั่งมันยกจากพื้นขึ้นมาสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2019, 18:22:58 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 19:28:21 »
ขอถามในนี้หน่อยครับ  CHR ตัวท็อป ใครเคยเทียบช่วงล่างกับฟอร์ด โฟกัส มั้ยครับหรือเฟียสต้าก็ได้ ในแง่สายมุดครับ
 ตอนนี้ผมมอง CHR อยู่เพราะขี้เกียจหาโฟกัสละ  ไปขับ CVT ของ Honda อยู่พักนึงรู้สึกรับได้กับ CVT มากขึ้น เลยมอง CHR ไว้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 19:59:40 »
ขอถามในนี้หน่อยครับ  CHR ตัวท็อป ใครเคยเทียบช่วงล่างกับฟอร์ด โฟกัส มั้ยครับหรือเฟียสต้าก็ได้ ในแง่สายมุดครับ
 ตอนนี้ผมมอง CHR อยู่เพราะขี้เกียจหาโฟกัสละ  ไปขับ CVT ของ Honda อยู่พักนึงรู้สึกรับได้กับ CVT มากขึ้น เลยมอง CHR ไว้
จากที่ขับมา ผมว่า CHR ภาพรวมช่วงล่างยังเป็นรอง Focus นิดหน่อยครับ คือ Focus จะหนึบ แน่น นุ่มกว่านิดหน่อย คงเป็นเพราะความสูงรถด้วยมั้ง
แต่รวมๆ เป็นรถที่ช่วงล่างดีทั้งคู่ครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 20:04:17 »
จากที่ขับมา ผมว่า CHR ภาพรวมช่วงล่างยังเป็นรอง Focus นิดหน่อยครับ คือ Focus จะหนึบ แน่น นุ่มกว่านิดหน่อย คงเป็นเพราะความสูงรถด้วยมั้ง
แต่รวมๆ เป็นรถที่ช่วงล่างดีทั้งคู่ครับ

ขอบคุณมากครับ แบบนี้พอใจแล้วครับถ้างั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 22:34:37 »
คำว่าช่วงล่าง "ดีกว่า" นี่แต่ละคนดีกว่ามันหลายความหมายเลยนะ

แต่เชื่อว่าดีมากครับ เท่าที่ดูรีวิวทั้งตัว hb และ sedan ก็โดนชมทั้งนั้น ตัวอย่าง chr กับ new camry ก็แสดงให้เห็นแนวทางช่วงล่างของ platform ใหม่ว่าไปในแนวไหน

คงต้องจัดสักคัน
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 23:24:54 »
เห็นว่าตระกูล Corolla เจนนี้ ช่วงล่างเป็น Multi-Link ไม่ใช่ Double Wishbone ครับ
ซึ่งงงตรงที่ว่า CAMRY เอง ใช้ Multi-Link มาก่อน พอเจนนี้ถอยมาเป็น Double Wishbone ทางเจ้า Corolla จาก Torsion Beam มาเป็น Multi-Link (ไม่แปลกใจ)

ส่วนการขับขี่นั้นต้องรอดูเวอร์ชันไทยก่อนครับ ผมว่าต้องมีการเซ็ตอัพ ต่างกัน ขนาด C-HR กับ CAMRY เอง บ้านเรายังดีกว่าเวอร์ชันญี่ปุ่นเลย รอให้มันออกมาก่อน แล้วค่อยมาดูกัน
camry เดิมเป็นdual link ครับไม่ใช่ multi link  camry เดิมจุดยึดแค่สองจุดเองครับ  เปลี่ยนมาเป็น double wishbone (ดีกว่าครับเดิม) 
Altis ใหม่เป็น double wishbone เหมือน CH-R ครับ
ปล. เอาจริงๆคือ double wishbone กับ multilink มันก็คืออันเดียวกันแหละครับแล้วแต่ใครจะเรียก จุดยึดมากกว่าสามจุดขึ้นไปก็ multi link แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2019, 23:38:33 โดย AMG GT »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 07:39:42 »
เอาจริงๆก็ตอบชัดเจนไม่ได้หรอกครับ เพราะรถยังไม่ออก แล้วไม่มีใครทราบด้วยว่า รถขายใน ตปท กับที่จะขายในบ้านเรา จะเหมือนหรือต่างกันตรงไหนบ้าง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 11:01:05 »
น่ารอคอยนะ. Altis  ว่าจะตามราคาคุยมั้ย. ที่ขับดีกว่าmazda3,Chr
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 00:15:52 »
Altis มาไทย ผมเชื่อเหลือเกินว่าสเป็คต่างๆ จะถูกลดลงไป และเอามาชายในลักษณะเดิม คือรถนุ่มนิ่ม ไม่ใช่ช่วงล่างขับสนุก  เพราะ Toyota Altis Corolla แต่ไหนแต่ไรมา ก็ขายบุคลิกรถแบบนั้นอยู่แล้ว 

ตลาดโลกก็อย่างนึง  ตลาดที่ไทยก็มักจะอีกอย่างนึงครับ

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 22:54:57 »

ยิ่งมาสด้าสามเป็นมัลติลิงค์อยู่ดีๆ โฉมหน้าจะเป็นทอร์ชันบีมซะยังงั้น -*-
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi