ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยไขหน่อยเถอะครับ D-seg เครื่อง 2.0 กับ 2.4/2.5 มันต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 6440 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
เอาสมรรถนะอย่างเดียวเลยครับ ระหว่างเครื่องเล็กกับใหญ่ต่างกันไหม อัตราเร่ง การแซง Top speed
พอดีลุงเป็นเจ้าของเต๊นท์ เลยกำลังหารถช่วยหลานเรื่องมากอย่างผม ผมจะซื้อมาติดแก๊สวิ่งซัก 3 ปีครับ

1 camcry 2.0 vs 2.4

2. teana 2.0 vs 2.5 v6

3. accord 2.0 vs 2.4

ไม่เคยใช้มาก่อนเลยไม่รู้ว่ามันต่างกันมากไหม พอตัดสินใจจะติดแก๊ส ก็ไม่ต้องสนเรื่องความเปลืองแล้ว คงจะอัดๆ ตามอารมณ์เลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ taweewat

• Newbie
  • *
ต่างแน่นอนครับ อยู่ที่เราใช้งานยังไงด้วยครับ ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยๆแซงบ่อยๆ 2.4 ไม่ผิดหวังหรอกครับ เดิ๋ยวซื้อ 2.0 มาแล้วไม่พอแล้วจะเสียดายทีหลัง
D-segment นน ตัว 1.4-1.6 ตัน เครื่อง 2.0 ติดแก๊สวิ่งไม่ค่อยออกแล้วครับการเร่งแซงต้องเป็นไปแบบเนิบๆ อัดยังไงก็ไม่พุ่งครับ ยิ่งทางขึ้นเนินแล้ว
ชิดซ้ายเลยครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
ขนาด camry hybrid ผมยังว่าอืดเลยครับ อืดมากด้วยอะ...........เข้าใจว่าถ้าเทียบด้วยเวลา และวินาที เนี่ย hybrid แรงก่วา แต่ีทำไม ผมไม่รู้สึกแบบนั่นเลยก็ไม่รู้อะครับ  กดคันเร่งไปเครื่องก็ดัง อื๊ดๆๆๆๆๆ tone เดิมไม่เปลี่ยนเลย  :)

อิอิ ขนาด 2.4 พ่วงกับมอเตอร์นะนั่น ฮาๆๆๆ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
teana 2.5 v6

ตัวต่ำสุดคับ แนะนำเลย ราคาถูกกว่า2ค่าย และได้เครื่องแรงกว่า

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าซื้อมือสอง เป็นผมเอาเครื่องใหญ่ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

keanetona

เคยลองแต่แอกคอร์ด 2.0 เทียบกับ 2.4 ของผมครับ สรุปคร่าวๆได้ว่า 2.0 อัตราเร่งไม่ได้เลวร้ายนัก ยังขับปกติได้ กดแล้วยังไป แต่2.4ขับมันกว่า

แต่

แคมรี่ 2.4 ต้นจัดกว่า แอกคอร์ด 2.4 เสียอีก

ถ้าซื้อมือสอง เป็นผมเอาเครื่องใหญ่ครับ

เห็นด้วยครับ เครื่องใหญ่ขับสบายกว่า ไม่ต้องเค้นมากนัก

ออฟไลน์ YenChar

2.4ครับ

ถ้าติดแก๊สแล้ว 2.0หรือ2.4 ก็ประหยัดเหมือนกัน
ดังนั้น เลือกกำลังเครื่องยนต์ดีกว่าครับ

ถ้าราคาต่างกันซักราวๆ2แสน ยังไงผมก็เลือก2.4 ถึงแม้ว่าจะแพงกว่าก็ตาม

alzeto

เอาง่ายๆนะคะ

ถ้า เครื่อง 2.0 2.4  2.5

ถ้าใส่ตัวถัง ระดับวีออส ซิตี้

เปรียบเสมือน เกย์รับ อ้อนแอ้น เน้นร่อน มันส์ ลีลาจัดจ้าน   อันนี้ ใส่ เครื่องทั้งสามขนาดนะคะ ได้ผลเท่ากัน แต่ระวังจะง้องแง้ง เพราะเด็กน้อยไม่เคยเจอของใหญ่

ใส่ตัวถัง ระดับ ซีวิค อัลติ้ส

เปรียบ เสมือน เกย์วัยทำงาน เคยรับบ้าง แต่ นิสัยเคยเจอแต่ของเล็กๆ พอมาเจอของใหญ่ก็สู้ไม่ยั่น ทำงานตามสมเหตุสมผล (ออกตัวดี อาจจะกินบ้างอะไรบ้าง)

แต่ พอใส่ ในตัว ถัง แคมรี่ เทียน่า  แอคคอร์ด

2.0  เหมือน เกย์รับอ้วนๆ ที่ กระเสือกกระสนอยากจะนั่งเทียน แต่ ทรมารคนรุกชิบหาย อืดอาด ไม่ทันใจ ไม่เข้าลีลา

2.4 เหมือนเกย์ วัยผู้ใหญ่ กร้านโลก  พร้อมที่จะรุกจะรับ เพราะ ตัวเองได้ของที่เหมาะสมแล้ว จะแคร์อะไรอีก

อันนี้พอจะมองเห็นภาพนะึคะ

ไม่ได้เรทนะคะ  อย่าเข้าใจฉันผิด !!!

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member

เปรียบเสมือน เกย์รับ อ้อนแอ้น เน้นร่อน มันส์ ลีลาจัดจ้าน   อันนี้ ใส่ เครื่องทั้งสามขนาดนะคะ ได้ผลเท่ากัน แต่ระวังจะง้องแง้ง เพราะเด็กน้อยไม่เคยเจอของใหญ่

เปรียบ เสมือน เกย์วัยทำงาน เคยรับบ้าง แต่ นิสัยเคยเจอแต่ของเล็กๆ พอมาเจอของใหญ่ก็สู้ไม่ยั่น ทำงานตามสมเหตุสมผล (ออกตัวดี อาจจะกินบ้างอะไรบ้าง)

แต่ พอใส่ ในตัว ถัง แคมรี่ เทียน่า  แอคคอร์ด

2.0  เหมือน เกย์รับอ้วนๆ ที่ กระเสือกกระสนอยากจะนั่งเทียน แต่ ทรมารคนรุกชิบหาย อืดอาด ไม่ทันใจ ไม่เข้าลีลา

2.4 เหมือนเกย์ วัยผู้ใหญ่ กร้านโลก  พร้อมที่จะรุกจะรับ เพราะ ตัวเองได้ของที่เหมาะสมแล้ว จะแคร์อะไรอีก

ไม่ได้เรทนะคะ  อย่าเข้าใจฉันผิด !!!

ริงโกะค่ะ

เห็นภาพกันเลยทีเดียว

ริงโกะค่ะ
ชอบครับ ;D

ออฟไลน์ vellcap

ริงโกะค่ะ

คิดตามที่เขียนไปถึงนู่นนนนนแล้วครับ :P

dogclubs

เจ๊ ริง  ตอบได้ดี

อยากจะนั่งเทียน แต่ ทรมารคนรุกชิบหาย

แปลว่าไร อ่ะ งง

alzeto

เจ๊ ริง  ตอบได้ดี

อยากจะนั่งเทียน แต่ ทรมารคนรุกชิบหาย

แปลว่าไร อ่ะ งง

คุยกับ เจ๊ หลัง ไมค์ นะจ๊ะ  จุ๊บๆๆๆๆ
* Shiina Ringo  ซื้อตั๋วชาญทัวร์ขึ้นขอนแก่น

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Newhang

เท่าที่สังเกตุมา เครื่องใหญ่ จะทำอัตราเร่งได้เด็กขาดกว่าเครื่องเล็กมากที่ความเร็ว 80ขึ้นไป

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
วันนี้ไปลอง camry hybrid มา

ผมว่ามันก็ไม่อืดนะครับ เวลาเหยียบลงไป จะไม่รู้สึกว่าฉุด แต่พอมองความเร็ว ก็ขึ้นแบบสะใจเหมือนกันครับ

กะว่า จะหาเวลาไปลอง accord and tearna อยู่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
พี่ริงโกะ แรงงงง จริงๆ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
นั่งเทียน = หงษ์ร่อน(กระแต)  หรือเปล่านน้า
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0