ผู้เขียน หัวข้อ: ยางประหยัดน้ำมันมีจริง หรือแค่โฆษณาครับ  (อ่าน 6167 ครั้ง)

ออฟไลน์ Robin

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะเปลี่ยนยาง เห็นยางหลายยี่ห้อเคลมกันว่ายางเขาประหยัดน้ำมัน อันนี้ผมสงสัยว่ายางมันประหยัดน้ำมันได้จริงๆ หรอ
หรือว่ามันต้องเจาะจงรุ่นของยาง ยี่ห้อของยางลงไปอีกครับ ตอนนี้ผมขับ MG อยู่ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Re: ยางประหยัดน้ำมันมีจริง หรือแค่โฆษณาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 15:43:36 »
ประหยัดกว่าเดิม แต่ไม่ถึง 10% จากเคยขับยาง sport มาเป็นยาง comfort ก็เห็นผลชัดเจน แต่แลกมากับการเกาะถนนแย่ลง

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ยางประหยัดน้ำมันมีจริง หรือแค่โฆษณาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 15:51:49 »
เห็นผลครับ แต่ไม่มาก

ผมใช้ฟรีดอยู่ครับ ช่วงแรกผมขับด้วยยางติดรถ จะอยู่ราวๆ 9-10โลลิตร

พอเปลี่ยนมา gy triple max1 วิ่งอยู่ราวๆ 10-11 โลลิตร

พอมา nct5(ใช้อยู่หมื่นโล)​ร่วงมา 8-9 โลลิตร

ปัจจุบันใช้ tripple max2 ก็อยู่ 9-10 โลลิตรครับ

ส่วน odyssey ของ Bridgestone gr อะไรจำไม่ได้ ประหยัดสุดๆ แต่หน้ายางแคบกว่า db ติดรถเป็นนิ้ว จาก วิ่ง 10 โลลิตร ขึ้นมาเป็น 12 โลลิตรเฉยเลย

แต่ยางมันเสียก่อนกำหนด เพราะไปสวนพ่อตามา เลยต้องเปลี่ยนที่บีควิกชุมพร โดนอพิรารี่ไป(ตัวถูกสุด)​ขับได้ราวๆไม่เกิน 11 โลลิตร

ที่ว่ามานี่คือยางขนาดเดิมๆหมดเลยนะครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 16:10:18 »
ผมว่าแค่ ออกตัวไม่กระชาก ไม่เร่งรอบเกินไป กับ ไม่ขับเกิน 120 ก็ช่วยได้เยอะมากครับ

ยิ่งถ้ารถไม่ติดแบบต่างจังหวัดนะครับ โอ๊ย!
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 16:13:23 »
มีจริงครับ เพราะยางจะแรงเสียดทางถนนน้อย
ใช้แปปเดียวยางแข็ง แต่ยางไม่สึกเลย เกาะถนนแย่มากเหมือนรถวิ่งลอยๆ
กลัวเบรคแล้วคุมรถไม่อยู่ รถไถล เลยไม่กล้าขับเกิน 110
เลยทำให้ประหยัดน้ำมันมาก (เพราะไม่กล้าขับเร็วนี่แหละมั้ง 55)

สำหรับผม ครั้งเดียวพอกับยางประเภทนี้

ยอมไปใช้ยางไทย ซึ่งถูกกว่า แต่เปลี่ยนยางใหม่ไวกว่าเดิม ดีกว่า

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 16:36:32 »
เชื่อว่าน่าจะประหยัดได้จริงจากความรู้สึกว่ามันลื่นทุกช่วงความเร็วเลย  ส่วนจะวัดเป็นตัวเลขนี่น่าจะยาก

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 16:49:07 »
มีจริงแต่ประหยัดเพิ่มติ๊ดเดียว เพราะยางประหยัดน้ำมันจะมีการออกแบบให้มีแรงเสียดทานถนนน้อยกว่ายางทั่วไป แต่ก็ต้องแลกมากับระยะเบรคที่เพิ่มขึ้น (อันนี้ก็อ่าเขามาอีกที)

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 16:49:54 »
 ประหยัดจริงครับ ผมเคยใช้ ep200 ล่าสุด ep300 สังเกตเวลาถอนคันเร่งรถจะไหลไปได้ไกลมากกว่าเดิม ความเร็วตกช้าลง ข้อเสีย เวลาถนนเปียกรถจะมีอาการลื่นมากกว่าปกติพอสมควร

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 16:54:07 »
 ;) จริงครับ ใช้อยู่ แต่เค้าเคลมระยะเบรคลดลงด้วยน้ะ
แต่โคลงเครงยวบยาบกว่ายาวสปอร์ตเยอะ  :-X

สยานุ่มเงียบหล่ะตอบโจทย์เลยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 16:54:59 »
ไอ้พวกยางประหยัดนี่ เวลาปล่อยไหล มันจะไปได้ไกลกว่าใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 17:06:09 »
จริงครับ เพราะรถที่บ้านใช้อยู่

วีออสของเดิมยางติดโรงงานเป็น BS Potenza RE080 เปลื่ยนเป็น MC Energy XM1 (ตอนปี 2553)
ออกตัวฉิว เบรคดี ปล่อยคันเร่งแล้วรถยังไหลต่อนิดๆ ประหยัดน้ำมันกว่าหน่อยๆ

สิ่งที่ต้องแลกคือ การเกาะถนนทั้งโค้งและตรง การรีดน้ำ ระยะเบรคแบบหนักๆ ซึ่งยางเดิม RE080 ทำได้ดีกว่าเยอะ
และที่สำคัญคือ MC ยางแข็งเร็วมาก ถ้าเทียบกับ BS ที่ระยะและเวลาเท่ากัน ยังนิ่มกว่า

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 19:23:32 »
 8) 8) 8).....ได้อย่างหนึ่ง ก็ต้องเสียอย่างหนึ่งครับ โฆษณาว่า ประหยัด 15-10% ใช้จริงแค่ 8-7% แต่เสียงลดความปลอดภัยในการเกาะถนนกับเบรคไม่ฉมัง สูงกว่า 20%  ชีวิตผู้ขับขี่จำเป็นต้องเสี่ยงกับความปลอดภัยขนาดนั้นด้วยหรือ ? :-X

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 19:59:23 »
ทำไมจะไม่ประหยัดกว่า

สังเกตุมาหลายยี่ห้อละ

แก้มยางกว้างเท่ากัน

แต่ ยางประหยัด ส่วนสัมผัสพื้นจะน้อยกว่า ยางที่เน้นสมรรถนะ

แค่นี้ ก็ลดแรงเสียดทานไปได้หลายอยู่อ่ะนะ

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 20:44:19 »
ยางประหยัดน้ำมัน  มันจะรู้สึกรถไหลๆอะครับ  เวลาเบรคต้องกดลึก  กดแช่กว่าปกติ  แรกๆไม่ชินเลย  และผมว่ามันไม่ได้ช่วยประหยัดน้ำมันอะไรเลยครับ  ถ้าขับธรรมดา  ไม่ได้เน้นซิ่ง  มันก็โอเคนะครับ  ผมใช้ bridgestone ep300 ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 22:14:33 »
บริษัทผลิตยางรถยนต์ก็ได้ประหยัดต้นทุนด้วยครับ  :P

สังเกตุให้ดียางประเภทนี้หน้าจะแคบกว่าเล็กน้อยในขนาดเท่ากัน ขอบยางจะโค้งกลมหน่อยคล้ายยางมอเตอร์ไซด์ไม่เป็นมุมฉากแบบยางรถยนต์ทั่วไป การเกาะถนนก็น้อยลงด้วยครับ ส่วนตัวผมว่าอย่าไปเล่นเลยมองในแง่สมรรถนะไม่น่าจะดี แต่ถ้าเป็นคนขับรถไม่ไวใช้งานใกล้ๆบ้านก็น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 22:19:29 »
ยางประหยัดน้ำมันมีจริงครับ  .....
และรู้ไหม ว่ายาง Performance เกรดดีๆอย่าง Michelin Pilot Sport 4 ,Vredestein Satin, Goodyear Asymmatric3 พวกนี้ได้ Euro label ประหยัดน้ำมันระดับ A ด้วยนะ

บางคนเข้าใจว่ายางประหยัดน้ำมัน คือยางที่พยายามลดแรงยึดเกาะระหว่างพื้นกับผิวยางเพื่อลดแรงเสียดทาน
ซึ่งถูกแค่บางส่วน และโดยรวมแล้วจริงๆแล้วไม่ใช่ทั้งหมด

ยางประหยัดน้ำมันบางรุ่นก็สามารถผลิตให้เกาะถนนทั้งทางเปียก ทางแห้งแบบหนึบๆไปได้พร้อมๆกัน แต่ต้นทุนมันจะแพงมาก
โดยการผสมสารพิเศษลงในเนื้อยางเช่น ซิลิกา เพื่อให้เนื้อยางคืนตัวได้ดีเวลาวิ่งบดไปตามถนน
ลองนึกภาพตามว่าเวลายางรถวิ่งไปตามถนนมันไม่ได้กลมบ๊อกอยู่ตลอดเวลา ส่วนที่สัมผัสถนนจะแบนเล็กน้อยเพราะน้ำหนักกดทับ ตรงนั้นที่ทำให้เกิดแรงต้านการหมุนของล้อและกินแรงเครื่อง
เขาก็แค่ทำให้เนื้อยางมันคืนตัวได้ดี ก็จะลดแรงต้านการหมุนไปได้เยอะ ช่วยให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้น และรถออกตัวดีขึ้นด้วย

หลีกการนี้ยังนำไปใช้กับจักรยานได้ด้วย สายนักปั่นจะเข้าใจดีเรื่องยางประหยัดแรงขาแต่ยังกาะถนนได้ดีอยู่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 22:27:54 »
ไอ้พวกยางประหยัดนี่ เวลาปล่อยไหล มันจะไปได้ไกลกว่าใช่ไหมครับ?
ใช่ครับ ออกตัวล้อฟรีง่ายกว่าเดิม เบรคแรงหน่อย ABS ก็ทำงานละ ดีที่มันแรงเสียดทานด้านตั้งฉากกับทิศทางหมุนมันไม่ได้แย่ลงมากเท่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 23:27:25 »
ผมมองว่า ยางอึด ดอกไม่หมดง่าย แข็งช้า ก็เป็นยางประหยัดน้ำมัน(เงิน) ได้อีกแบบ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 00:06:00 »
สำหรับผม มันลื่น ระยะเบรคยาว ไม่เกาะถนน

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 00:37:41 »
ประหยัดน้ำมันจริงครับ ยกคันเร่งที ไหลไปยังกับเหยียบคันเร่งค้างไว้อยู่ 

แต่จะไม่ประหยัด ก็เมื่อเบรคไม่อยู่ หรือขับแล้วแหกโค้งตกข้างทางนั่นแหละครับ  จะไม่ประหยัดค่าซ่อมรถหนะสิ  :)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 08:24:27 »
ก็ใช้ชั้นยางน้อยกว่า เมื่อเบากว่ามันก็ช่วยประหยัดน้ำมันสิครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 10:05:53 »
ถ้ายางที่ดอกแข็งๆ  เป็นยางประหยัด ผมว่ายางจีนนี่คงประหยัดมาก  เห็นสายกระบะควันดำใส่กัน

แตะๆ เบิ้ลๆ  ล้อฟรี ง่ายๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ยำยำจำไว้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 11:42:37 »
ยางประหยัดน้ำมันผมว่ามีจริงครับ ผมเคยอ่านในเว็บบอกว่ายางประหยัดน้ำมันคือยางที่ผลิตออกมาเพื่อตอบสนองการเดินทางในถนนที่ร้อนๆ ที่แบบมีส่วนผสมที่ช่วยในการต้านแรงหมุนของล้อ ทำให้ยางพุ่งตัวไปข้างหน้า ไม่ยึดถนน ไม่ใช่แรงยนต์เยอะเกินไป

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 22:46:12 »
ประหยัดจริงครับ แต่แลกกับข้อเสียสารพัด น้องสาวผมยังบอกว่าทีเดียวพอ
แข็ง
เด้ง
ดัง
มาครบ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ eyedebit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 17:30:28 »
มีครับ ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็อย่างยางของ NEXEN ตัวนี้ ถ้าเทียบกับตัวเก่า ยางของ เกาหลี ผมว่าประหยัดน้ำมันไปเยอะเลย

ออฟไลน์ hellopokemon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 16:10:54 »
ผมก็ใช้ nexen เพราะอ่านรีวิวจากเว็บว่าประหยัดน้ำมันครับ จริงๆ ก็เฉยๆ ไม่ได้คิดว่ามันจะประหยัดจริงๆ ตอนนี้ใช้มา ปีกว่าๆ แล้ว ประหยัดจริงครับ อันนี้เชื่อได้ อีกอย่างได้รถคันใหม่ด้วยเลย เกาะถนนดี๊ดี

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2019, 14:14:48 »
 มีจริงครับ แต่พอเปลี่ยนยางมาแล้ว ก็ต้อ มีจริงครับ แต่พอเปลี่ยนยางมาแล้ว ก็ต้องควบคุมเรื่องน้ำหนักในรถของเราด้วย ไม่ใช่มีอะไรก็ยัดเข้าไปในรถ มันหนัก มันก็ใช้พลังงานเยอะอ่ะดิ งควบคุมเรื่องน้ำหนักในรถของเราด้วย ไม่ใช่มีอะไรก็ยัดเข้าไปในรถ มันหนัก มันก็ใช้พลังงานเยอะอ่ะดิ