ผู้เขียน หัวข้อ: แคตยี่ห้อ Magnaflow ประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 12412 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 11 ปีกว่าๆ ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 99,000 กม.

1. จากที่นั่งหาข้อมูล แคตตาไลติกคอนเวอร์ตเตอร์ มีอายุการใช้งานประมาณ 80,000 - 100,000 กม.
แคตที่ติดมากับรถ ถ้าเสื่อมสภาพหรือเสีย จะมีอาการอย่างไรบ้างครับ

2. ผมนั่งหาข้อมูลจาก Google เห็นมี BMW คันนึง
ไปเปลี่ยนแคต เป็นของ Magnaflow ที่ร้าน เม้งเฮดเดอร์
ค่าแคตประมาณ 6,000 บาท ค่าแรง 2,000 บาท

เห็นราคา Cat ของ Magnaflow ไม่แพงมากนัก เลยสนใจครับ
แต่ไม่แน่ใจว่า ประสิทธิภาพของ Magnaflow หากเปรียบเทียบกับแคตเดิมจากโรงงาน
เป็นอย่างไรครับด้อยกว่า พอๆ กัน หรือดีกว่าครับ??

3. รถอายุ 11 ปีกว่าๆ หากเปลี่ยน Cat แล้ว
พวกท่อไอเสีย และหม้อพักปลาย จำเป็นต้องเปลี่ยนพร้อมกันเลยไหมครับ??

4. ผมต้องการประสิทธิภาพในการกำจัดไอเสียที่ดีครับ + อยากให้ท่อเงียบเท่าเดิม หรือเงียบกว่าเดิมครับ
การทำให้ท่อเงียบกว่าเดิม+รถวิ่งได้ดีด้วย เป็นไปได้ไหมครับ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Smith686

Re: แคตยี่ห้อ Magnaflow ประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 12:03:01 »
 Cat กับท่อ หม้อพักปลายเป็นคนละส่วนกัน ส่วนไหนเสียก็เปลี่ยนส่วนนั้น ถ้า Cat ตัน รถจะตื้อๆ ปลายเร่งไม่ขึ้น ถ้าให้ช่างที่มีเครื่องมือวัดอุณหภูมิวัดดู ช่วงที่เร่งรอบสูงๆ Cat จะร้อนผิดปกติ อีกอย่างถ้า Cat ไม่ดีแล้ว เวลาสตาร์ทรถตอนเช้าจะไม่มีน้ำหยดตรงปลายท่อ

ออฟไลน์ Turin

Re: แคตยี่ห้อ Magnaflow ประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 12:04:18 »
1. แม่นสุด เอาตามที่รถมันฟ้องเอง จะมีไฟ check engine กดดู error code จะราวๆ cat เสีย หรือ O2 sensor เสีย (คือการบอกว่า cat เสียรถจะเทียบความสัมพันธ์ของค่า O2 sensor ตัวหน้า cat กับหลัง cat .. บางที error code เลยจะปนกัน เช่น รถผมเคยแจ้ง cat เสีย เช็คจริงๆเป็น O2)
2. บางคนว่าไม่ทนเท่าของโรงงาน บางคนว่าใส่ไปแล้วไฟ check engine ขึ้น ... แต่ที่ใส่แล้วปกติก็เลยอะ(กว่ามาก)
3. ไม่จำเป็น เว้นแต่มีอาการไส้ล้มแล้ว แต่ 10 กว่าปี รถเดิมๆ ถ้าใช้งานไม่หนัก ไม่ได้จอดตากฝน ยังไม่น่ามีปัญหา
4. "น่าจะ" ได้นะครับ ใช้หม้อพักยาวๆใหญ่ๆ โดยที่ขนาดท่อเท่าเดิมหรือใหญ่ขึ้นนิดหน่อย .. แต่ใต้ท้อรถจะมีที่ให้หม้อพักแบบนั้นอยู่หรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง

ปล. ที่ผมเคยอ่านมา บางคนก็ว่าถ้ารถปกติดี ไม่มีปัญหาเรื่อง misfire หรือเผาไหม้ไม่หมดหนักๆ cat อายุ "lifetime" (คือแปลว่าหลายแสนนะครับ ไม่ถึงขนาดไม่ต้องเปลี่ยนเลย)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 13:00:51 »
Cat กับท่อ หม้อพักปลายเป็นคนละส่วนกัน ส่วนไหนเสียก็เปลี่ยนส่วนนั้น ถ้า Cat ตัน รถจะตื้อๆ ปลายเร่งไม่ขึ้น ถ้าให้ช่างที่มีเครื่องมือวัดอุณหภูมิวัดดู ช่วงที่เร่งรอบสูงๆ Cat จะร้อนผิดปกติ อีกอย่างถ้า Cat ไม่ดีแล้ว เวลาสตาร์ทรถตอนเช้าจะไม่มีน้ำหยดตรงปลายท่อ

การวัดอุณหภูมิที่ว่า ร้านท่อไอเสีย เช่น ร้านเม้ง สามารถทำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 13:02:49 »
1. แม่นสุด เอาตามที่รถมันฟ้องเอง จะมีไฟ check engine กดดู error code จะราวๆ cat เสีย หรือ O2 sensor เสีย (คือการบอกว่า cat เสียรถจะเทียบความสัมพันธ์ของค่า O2 sensor ตัวหน้า cat กับหลัง cat .. บางที error code เลยจะปนกัน เช่น รถผมเคยแจ้ง cat เสีย เช็คจริงๆเป็น O2)
2. บางคนว่าไม่ทนเท่าของโรงงาน บางคนว่าใส่ไปแล้วไฟ check engine ขึ้น ... แต่ที่ใส่แล้วปกติก็เลยอะ(กว่ามาก)
3. ไม่จำเป็น เว้นแต่มีอาการไส้ล้มแล้ว แต่ 10 กว่าปี รถเดิมๆ ถ้าใช้งานไม่หนัก ไม่ได้จอดตากฝน ยังไม่น่ามีปัญหา
4. "น่าจะ" ได้นะครับ ใช้หม้อพักยาวๆใหญ่ๆ โดยที่ขนาดท่อเท่าเดิมหรือใหญ่ขึ้นนิดหน่อย .. แต่ใต้ท้อรถจะมีที่ให้หม้อพักแบบนั้นอยู่หรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง

ปล. ที่ผมเคยอ่านมา บางคนก็ว่าถ้ารถปกติดี ไม่มีปัญหาเรื่อง misfire หรือเผาไหม้ไม่หมดหนักๆ cat อายุ "lifetime" (คือแปลว่าหลายแสนนะครับ ไม่ถึงขนาดไม่ต้องเปลี่ยนเลย)

---ตอบครอบคลุมมาก

สอบถามคุณ Turin เพิ่มซักนิดครับ

Cat ของเทียบ นอกจาก Magnaflow แล้ว ยังมียี่ห้ออื่นอีกไหมครับ
ที่คุณภาพใกล้เคียงหรือดีกว่า แคตเดิมเบิกศูนย์ (ผมเข้าใจว่า Cat เดิมเบิกศูนย์น่าจะ = หลักหมื่นบาท)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 13:31:20 »

---ตอบครอบคลุมมาก

สอบถามคุณ Turin เพิ่มซักนิดครับ

Cat ของเทียบ นอกจาก Magnaflow แล้ว ยังมียี่ห้ออื่นอีกไหมครับ
ที่คุณภาพใกล้เคียงหรือดีกว่า แคตเดิมเบิกศูนย์ (ผมเข้าใจว่า Cat เดิมเบิกศูนย์น่าจะ = หลักหมื่นบาท)
เห็นอยู่เจ้าเดียวนี่แหละครับ

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 22:29:27 »
พวก manaflow นี่ใส้ในไม่เหมือน ของศูนย์นะครับ รถผมเองก้ใส่อยู่ ออกแบบมาเพื่อให้ไอเสียผ่านเร็ว แต่ก้ยังมีการ กรองสารพิษอยู่บ้าง ใส่ไปแล้ว กลิ่นคงฉุนกว่าของเดิมอยู่ แต่ ได้ ท่อไอเสียที่อั้นน้อยลง

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 23:09:41 »
เมื่อก่อนเคยซื้อจากร้านหยองช็อปครับ ลองหาดูครับว่ายังมีขายอยู่ไหม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 03:12:20 »
พวก manaflow นี่ใส้ในไม่เหมือน ของศูนย์นะครับ รถผมเองก้ใส่อยู่ ออกแบบมาเพื่อให้ไอเสียผ่านเร็ว แต่ก้ยังมีการ กรองสารพิษอยู่บ้าง ใส่ไปแล้ว กลิ่นคงฉุนกว่าของเดิมอยู่ แต่ ได้ ท่อไอเสียที่อั้นน้อยลง

---แปลว่า กลิ่นไอเสียเหม็นขึ้น แต่รถวิ่งดีขึ้นใช่ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 03:13:21 »
เมื่อก่อนเคยซื้อจากร้านหยองช็อปครับ ลองหาดูครับว่ายังมีขายอยู่ไหม

ร้านนำเข้ามาเอง (ของหิ้ว) หรือครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 06:47:21 »

ร้านนำเข้ามาเอง (ของหิ้ว) หรือครับ ขอบคุณครับ

ผมคิดว่าเขานำเข้ามาขายก่อนร้านเม้งก่อนด้วยซ้ำครับ คนในคลับเปอโยต์ไปซื้อกัน ตอนนั้นค้นหาคำว่า magnaflow ก็เจอแค่ร้านหยองช้อปครับ

สินค้ามีกล่องครบครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 07:05:14 »
ก็ใช้ได้อยู่ครับ ผมเองก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ แต่ส่วนตัวอยากให้หาแบบ เมทัล ไปเลยจะดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 07:08:42 »
ก็ใช้ได้อยู่ครับ ผมเองก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ แต่ส่วนตัวอยากให้หาแบบ เมทัล ไปเลยจะดีกว่าครับ

---แบบเมทัล หมายถึงอะไรครับ ช่วยอธิบายเพิ่มซักนิดครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 07:30:35 »
ท่ออัพเกรด ตระกูล HKS หรือ FGK  มีแคตมาในชุดไหมครับ และเสียงเงียบไหมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 07:47:58 »
ที่ฟังๆมาแบบ เมทัล จะระบายได้ดีกว่า กับ ทนกว่าครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 08:33:19 »
ท่ออัพเกรด ตระกูล HKS หรือ FGK  มีแคตมาในชุดไหมครับ และเสียงเงียบไหมครับ ขอบคุณครับ
ที่เคยเห็นจะเป็น cat-back คือ เริ่มจากหลัง cat นะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 08:38:16 »
ไม่รู้เลยครับว่าต้องเปลี่ยน ใช้ city'09 มา 2.6แสนโล ไม่เคยทำอะไรกับระบบไอเสียเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 11:44:37 »
ที่ฟังๆมาแบบ เมทัล จะระบายได้ดีกว่า กับ ทนกว่าครับ

ผมยังเข้าใจว่า เซรามิค = แข็งแกร่งกว่าเมทัล (เหล็ก)

แล้ว Cat ยี่ห้อ Magnaflow = เป็นแบบใส่ได้กับรถทุกรุ่นไหมครับ หรือต้องรุ่นใครรุ่นมัน ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 11:48:36 »
ไม่รู้เลยครับว่าต้องเปลี่ยน ใช้ city'09 มา 2.6แสนโล ไม่เคยทำอะไรกับระบบไอเสียเลยครับ

---เป็นแนวทางครับ ถ้าจำเป็น = ควรต้องเปลี่ยน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2019, 04:37:32 »

ผมยังเข้าใจว่า เซรามิค = แข็งแกร่งกว่าเมทัล (เหล็ก)

แล้ว Cat ยี่ห้อ Magnaflow = เป็นแบบใส่ได้กับรถทุกรุ่นไหมครับ หรือต้องรุ่นใครรุ่นมัน ขอบคุณครับ

ของผมเป็นแบบ เซรามิค พอดีมีอยู่รอบนึงเครื่องยังไม่ลงตัวเท่าไร afr ไปทางบาง รอบนั้นเจอแคทมันกรอบร่อนแตกมาบ้างละครับ

แบบตรงรุ่นของ magnaflow เขาก็มีแต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนมีบ้างต้องเข้าไปเช็คในเวปของเขาดูครับ ส่วนมากที่มาขายจะเป็นแบบที่เอาต่อกันได้ดูขนาดปากท่อเอา กับเขาจะมีขนาดให้เลือกใช้ได้ตามที่ต้องการด้วย แต่อันนี้ผมก็เลือกไม่เป็นเหมือนกัน พอดีของผมฝากเขาซื้อๆมากันครับ