ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์จากร้านอะไหล่ ฝากไว้ให้ระวัง  (อ่าน 7667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ผมใช้รถอายุมากแล้ว มีปัญหาจุกจิกมากวนใจและก็มีหาเรื่องเองด้วยเป็นบางที ล่าสุดเจอปัญหาความร้อน แก้จนจบแต่มาเจอว่ารีเรย์คุมพัดลมที่หาซื้อได้เป็นของเทียบ มักใช้งานได้ไม่ทนเท่าของแท้  สั่งห้างก็แพงจนซื้อไม่ลง

บังเอิญหาไปหามาตาม web/facebook เจอร้านนึงมีของแท้ราคาไม่แรง ติดตรงที่อยู่ตจว. จะสั่งเลยก็กลัวๆเพราะไม่เคยซื้อกัน ขอรูปก็ถ่ายมาด้านข้างด้านเดียว ขอรูปด้านบนก็เงียบไป บอกมาแค่ว่ามีของพร้อมส่ง

ไหนๆมีรีเรย์  ถามต่อว่ามีไฟท้ายที่ไม่ไต้หวันมะ
ร้านบอกจะมีของมาอีก 45 วัน ยี่ห้อ bo×× ราคา ×××× (ไม่ถูกแต่ไม่แรง กทม.มีแต่ไต้หวัน) ของสองอย่างราคาไม่ถูกละ จึงคิดว่าไม่โอนดีกว่า สักวันต้องได้ผ่านไปสิ อยู่ไม่ไกลมากน่าจะได้ผ่านไปบ้างหละ

ผ่านมา 2 สัปดาห์ ผมมีธุระที่จังหวัดนั้น ต่างอำเภอ เหมือนโชคจะเข้าข้าง ทำงานเสร็จขับเข้าไปแบบไม่ได้บอก ถามหารีเรย์หวังจะซื้อแต่ก็อยากดูก่อนว่าไม่ใช่ของเทียบที่ กทม. มีเพียบราคาต่ำพัน ที่ร้าน ตจว. เปิดมาพันปลาย คนขายบอกของหมด ก็แอบเสียดายแต่เข้าใจว่าของขาดกันได้

เลยถามต่อว่าไฟท้าย ที่เคยถามใกล้มายัง
เขาบอก อ๋อ หมดไปละ ส่งเข้าวรจักรหมดแล้ว
ผมก็ ว้า...ที่2 ขอให้ช่วยแจ้งเมื่อของมาจะได้มาเอาแต่ถึงเวลาไม่แจ้งอะไรเลย ตอนนั้นทางร้านก็ไม่รับมัดจำ เพราะของยังไม่ถึง ถามว่าพอจะแนะนำร้านได้ไหมว่าส่งไปไหนจะเข้าไปซื้อ ร้านบอกก็เดินดูเอาแถววรจักรมี (ผมชักจะงงๆ กำลังจะหงุดหงิด)

คราวนี้ร้านขอมัดจำ แต่ไม่รับปากว่ามีของ
ผมเลยหันหลังเดินออก มีหงุดหงิดออกมาหน่อยว่าคุณเล่นอะไร ผมไม่ได้ว่างมาก เป็นอันจบกันกับร้านนี้

ยังไม่จบนะครับ
ขึ้นรถมาคาใจ โทรหาร้านประจำที่อยู่ กทม.
ซึ่งก่อนหน้าก็ซื้อกันตลอด แต่ของสองสิ่งนี้เขาหาให้ไม่ได้ ลองถามว่าเฮียครับ ลองถามพรรคพวกหน่อยสิมีไฟท้ายรุ่นนี้มาจาก ตจว. บ้างไหม
เฮียบอกผมไม่ได้ยินแต่ลองถามพรรคพวกร้านให้ มาจากจังหวัดไหนของที่มายี่ห้ออะไร ผมตอบไปว่าจาก จังหวัด....ยี่ห้อ  boxx  เฮียตอบทันทีว่าไม่น่าใช่มั้ง ไฟท้ายรถรุ่นนี้ไม่เคยเห็นว่ามี boxx ทำ มีแต่ aa bb cc  ผมก็คิดนั่นสินะ เราหาของมาไม่เคยเห็น boxx ทั้งร้านในไทย ร้านนอก ebay หรือที่ไหนๆ

ร่ายมาซะยาว อยากให้ข้อคิดว่าของที่ไม่ได้เห็น ถ้าไม่เชื่อถือได้จริงๆ อย่าโอนแม้แต่มัดจำ ผมอาจจะได้รับของสมใจถ้าโอนไปเมื่อ 2 week ก่อน แต่อาจจะเสียเงินฟรีๆไปแล้วก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2019, 23:35:29 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ bingoman

Re: ประสบการณ์จากร้านอะไหล่ ฝากไว้ให้ระวัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 00:10:17 »
ขอบคุณที่เตือนครับ  อยากจะฝากแง่คิดไว้ให้นิดนึง 

บางทีเราอยากจะประหยัดเงิน หลักร้อยหรือหลักพัน แต่ถ้าหยุมหยิมเกินไป ระวังจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ด้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ประสบการณ์จากร้านอะไหล่ ฝากไว้ให้ระวัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 16:09:58 »
ถ้าไม่รับปากว่ามีของ จะขอมัดจำไปเพื่ออะไร ?

จะขอมัดจำลูกค้าก็ต้องมีของให้สั่งแน่ ๆ ทำแบบนี้ก็งงๆ ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 19:07:20 »
ขอบคุณที่เตือนครับ  อยากจะฝากแง่คิดไว้ให้นิดนึง 

บางทีเราอยากจะประหยัดเงิน หลักร้อยหรือหลักพัน แต่ถ้าหยุมหยิมเกินไป ระวังจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ด้วยครับ

ที่หน้ามืดตามัวเพราะมีของที่หาไม่ได้มาล่อด้วยหละครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 19:09:06 »
ถ้าไม่รับปากว่ามีของ จะขอมัดจำไปเพื่ออะไร ?

จะขอมัดจำลูกค้าก็ต้องมีของให้สั่งแน่ ๆ ทำแบบนี้ก็งงๆ ครับ

นั่นคือฟางเส้นสุดท้ายเลยครับ
ใช้คำว่าไม่สามารถ commit ได้ว่ามีไหม
ถือว่าโชคดีหละครับ ไม่เสียเงิน