ผู้เขียน หัวข้อ: Terra จะ Big Minor change ปีหน้า !  (อ่าน 10042 ครั้ง)

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
Terra จะ Big Minor change ปีหน้า !
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 09:38:10 »
จากข่าว
https://www.prachachat.net/motoring/news-327224

ระบุว่า
1. ปีนี้ 2019 จะเปิดตัว Nissan Almera ใหม่ (เปิดตัวปลายปีนี้ มอบรถต้นปีหน้า)
2. ปีหน้า 2020 จะ
- Big Minor change Nissan Terra ซึ่งจะเป็นการปรับใหญ่ทั้งหน้าตา และการตกแต่งภายในให้ทันสมัย เพื่อให้สอดรับกับความต้องการของตลาดและกระตุ้นยอดขายให้ได้มากขึ้นด้วย
- New Nissan Navara
- New Nissan Kicks + รุ่น E-Power

น่าแปลกใจมาก
ผิดปกติวิสัยของนิสสันไทยแลนด์ ที่ยอม Big Minor Change ให้ Terra ที่เพิ่งเปิดตัวมาไม่ถึงปี
ดูท่าแล้ว คงเห็นยอดตั้งแต่เปิดตัวมา ที่ขายได้แบบห่างเป้าเยอะมาก คงจะทำให้ผู้บริหารหนาวๆร้อนๆ นั่งไม่ติดเก้าอี้ ต้องหาทางแก้เกมให้ทันคู่แข่ง
(ซึ่งจริงๆ คู่แข่งเขาออกกันมาตั้งนานแล้ว น่าจะแก้เกมตั้งแต่ยังไม่เปิดตัว เปิดตัวทีก็ควรจะให้ปัง ไม่ใช่ลองโยนหินถามทาง เผื่อกระแสดี ตีกินเนียนๆได้โดยไม่ต้อง Change อะไรไปอีกหลายปี อย่าลืมว่าเดี๋ยวนี้ PPV แข่งกันจะตาย สื่อก็เข้าถึงง่าย นโยบายแบบนี้ไม่น่าหลุดออกมาเนอะ)

เอาข่าวมาฝากกันครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: Terra จะ Big Minor change ปีหน้า !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 09:56:59 »
Terra รถขับดีนะครับ ผมไปเช่าขับที่ภูเก็ต อัตราเร่งดี เก็บเสียงก็ดี ช่วงล่างก็ถือว่าโอเคสำหรับรถ body on frame ลูกเล่นออพชั่นให้ใช้เยอะแยะ
แต่ออกแบบหน้าตามาเชย ภายในไม่สวย ฟรอนท์เครื่องเสียงใช้ยากและดูราคาถูกมากๆ บอกเลยว่าถ้าผมเป็นลูกค้า เข้าไปดูโชว์รูมเห็นแบบนี้ก็ไม่ซื้อแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Black Diamond

• Newbie
  • *
Re: Terra จะ Big Minor change ปีหน้า !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 10:20:11 »
ช้าไปไหม? 555 แต่ยังดีกว่าทู่ซี้ขายไป ขาดทุนยับเยินแน่ๆ เอาใจช่วยนิสสันนะครับ เคยเป็นยักษ์ใหญ่อันดับต้นๆของตลาดไทย มีรถที่ถือว่าคุณภาพดีคับแก้ว คุ้มราคามากๆ แต่ปัจจุบันเหมือนแนวทางเริ่มเปลี่ยนไปเน้นการลดต้นทุนแบบขวานผ่าซาก คือไม่ได้ใส่ไอเดียเข้าไปเลยว่าจุดได้ควรลดได้ จุดไหนควรคงไว้หรือให้มันดูคุ้มราคาที่จ่าย ที่สำคัญทีมออกแบบกล้าแหวกแนวให้ทันสมัยหน่อย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 11:01:09 »
ผิดวิสัยการให้ข่าวมากๆ แทนที่จะพูด เน้นย้ำ ถึงแผนการในการทำตลาด ในปีนี้
แต่กลับไม่มี (อ่านแล้ว ไม่เห็นเลยนะ)
แต่จะไปเริ่มออกสตาร์ทที่ปลายปี แล้วไปเน้นปี 20
ผมว่าช้าไปไหม

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 11:11:43 »
Terra ปรับfeelingพวงมาลัยด้วยนะ

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 11:23:02 »
ส่วนตัวได้ทดลองขับแล้วเช่นกัน สรุปได้ดังนี้ครับ (เทียบกับเจ้าตลาด Fortuner / PJS / Mu-X)

ข้อดี
1. ผมชอบความกว้าง ถ้าเทียบส่วนที่เป็น headroom จะชัดเจนมาก PJS มี Headroom ที่เหลือน้อยกว่า ทั้งคนนั่งหน้า นั่งกลาง นั่งหลัง  เวลานั่ง Terra เลยไม่รู้สึกอัดอัด ส่วนคนขับ PJS ผมไม่ชอบ T -shape High console มันอึดอัดคนขับ ขาเบียด ดูแคบ ไม่โล่งโปร่ง ขับแล้วไม่สบาย แม้ว่าเวลาเข้าเกียร์จะง่ายก็ตาม อีกอย่างเวลาหยิบแก้วน้ำที่วางที่ console มันหยิบลำบากบอกไม่ถูก ยิ่งมือจับประตูที่โค้งออกมา เกะกะการวางแขนมาก โดยสรุป PJS นอกจากเบาะนั่งคนหน้าที่ดีนั่งสบายแล้ว ผมว่าคนขับดูลำบากไปหมด ในขณะที่ Terra นั่งสบายกว่า โปร่งตากว่า ขยับแข้งขาได้อิสระกว่า ตัวเบาะสบายไม่ต่างกันในตำแหน่งนั่ง เพราะมีที่ดันหลังมาให้ด้วย แต่มีความรู้สึกว่าเบาะ PJS นั่งนุ่มกว่า กระชับกว่า
2. ชอบจอกลาง เบาะแถว2 มีมาให้ดีกว่าคู่แข่งบางคัน
3. ชอบแอร์แถว2 ตรงเข่าคนนั่ง อันนี้มีไม่กี่เจ้าที่ให้มา
4. ชอบพับเบาะ2ได้จากตำแหน่งคนขับ อันนี้ประเสริฐมากจริงๆ เป็นปัญหามากๆเวลาไปกันหลายคน ที่มีผู้หลักผู้ใหญ่ไปด้วย จะให้เขาช่วยพับให้ก็เกรงใจ คนขับต้องไปทำให้ตลอด มีอันนี้แก้ปัญหาได้เยอะ แล้วคนนั่งแถว3 สามารถปรับพับเบาะแถว2ได้ แบบไม่ยาก ลองแล้วโอเคเลย
5. ชอบปุ่มช่องแอร์เพดาน ที่คนแถว3 มาปรับเองได้ เพราะเอื้อมไม่ไกล จุดปรับเข้าถึงสะดวก เวลาเดินทางไกลๆ คนแถว2หลับ คนแถว3จะปรับ ก็เกรงใจในการปลุก  ยิ่งมีแอร์เข่าแถว2 ยิ่งสบายเลย แถว2ไม่เรียกร้องอะไรแล้ว เหลือก้แต่แถว3นั่นล่ะ จุดนี้ terra แก้ปัญหาได้ดี
6. ชอบไอ้หลุมๆที่ console หน้า ที่มีสายชาร์ทให้ด้วย คือส่วนตัว จะใช้ Garmin Nuvi นำทาง เครื่องใหญ่มาก ถ้าที่ชาร์จอยู่ที่ console ล่าง สายไฟมันจะเกะกะมาก พอมีเจ้าตัวนี้ เสียบได้ที่ข้างบนเลย จะถอดก้วางข้างบนเลย สะดวกมากครับ
7. ชอบ Function จอ SUV monitor ที่มีองศารถให้ดู บางค่ายไม่มี
8. ชอบจอ Intelligence Rear View Mirror ที่เวลาขนของเยอะๆ แล้วมันบังกระจกมองหลัง หรือเวลาเปิดจอ DVD แถว2ลงมามันบังกระจกมองหลัง ไอ้เจ้านี่ ช่วยได้มาก แถมยังสามารถปรับเพิ่มลดความสว่าง และตำแหน่งจอภาพบนล่างซ้ายนขวาได้
9. ชอบ Around View monitor + Motion detection คือบ้านไหนมีลูกเล็กหรือสัตว์เลี้ยงที่บ้าน จะรู้เลย สำคัญมาก เวลาถอยเข้าออก เวลามีสิ่งของสิ่งมีชีวิตเดินไปมารอบรถมันจะร้องเตือนบอกตำแหน่ง คือไม่ใช่แค่ให้เห็นภาพ แต่เตือนด้วย  PJS ก็มี around view แต่มันไม่เตือนตำแหน่งที่ตรวจพบครับ อันนี้ดีกว่า แต่คุณภาพของภาพแย่ไปหน่อย ดูผ่านกระจกหลัง เล็กมาก ดีที่ศูนย์เขาสามารถเอาออกจอกลาง console หน้าได้แล้ว
10. ระบบความปลอดภัยมาให้เยอะพอตัว เตือนออกนอกเลน (แต่ไม่มีดึงกลับอัตโนมัติ) ถุงลม6ใบ เตือนลมยาง (PJS ไม่มี) เตือนรถด้านข้าง กระจกมองหลังอัจฉริยะ arround view monitor / ขาด adaptive cruise , brake อัตโนมัติ , และถุงลมเข่าคนขับ อ้อ ไม่รู้ด้วยว่า ม่านถุงลม ยาวไปถึงแถว3รึเปล่า แต่ของ PJS ยาวไปถึงแถว 3 ซึ่งพูดตรงๆ ก็ให้เยอะกว่าคู่แข่งหลายๆเจ้า อาจจะด้อยกว่าบางเจ้าบางจุด แต่ที่ด้อยกว่าเทียบกับราคาที่ถูกกว่าก็พอรับได้
11. ชอบช่วงล่าง ชอบเป็นพิเศษเลย ถ้าใครเคยขับ Fortuner จะรู้ว่าเด้งมาก เวียนหัว PJS ก็นุ่มมาก นุ่มจนโยน เวียนหัวอีก ผมว่า Terra นี่ออกแบบมากำลังดีแล้วครับ
12. เบรคดีครับ ดีทีเดียว แม้ว่าข้างหลังจะเป็นดรัมเบรค แต่ดีครับ
13. ความแรงของเครื่องยนต์ อันนี้ดีงามครับ ลองขับเองแล้วมันเหมือนช่วงแรกอืดๆ เร่งไม่ขึ้น แต่ตัวเลขที่ออกมาจากรีวิวหลายสำนักไม่หลอกความรู้สึก
14.มีปุ่มรับโทรศัพท์ที่พวงมาลัย แต่ PJS ไม่มี
15. กราฟฟิค จอ TFT ที่มาตรวัด ของนิสสัน ตัวอักษรอ่านง่าย สวยงาม เทียบก็คล้ายๆ Fortuner แต่ของ PJS,Everest ตัวอักษรเล็กอ่านยาก
16. เบาะแถว2และ3 พับราบแบบไม่ต้องกระดกขึ้นไปพิงแถว1 ถ้าเป็น PJS มันจะกระดกแถว2ไปแปะกับเบาะแถว1บางส่วนด้วยครับ ทำให้เสียพื้นที่วางของเวลาพับ ไปอีกนิดนึง ยิ่ง Fortuner ที่ต้องพับเบาะห้อย ผมว่าไม่ไหวเลย เสียพื้นที่มาก
17. พื้นที่วางของหลังเบาะแถว3 กว้าง กว้างกว่า PJS เยอะครับ
18. ชอบตรงไม่มีปรับระดับความสูงไฟหน้าอัตโนมัติ จริงๆเหมือนจะเป็นข้อเสีย แต่ผมกลับชอบ เพราะนิสสัน ให้แบบปรับด้วยมือมาให้ มันเลือกได้เลยครับว่าจะสูงต่ำแค่ไหน บางทีปรับแบบอัตโนมัติมาให้ ผมว่าบางทีมันก็ยังสูงไป อยากปรับลงต่ำกว่านี้ ใน Terra ทำได้ครับ
19. ที่เปิดฝาถังน้ำมันแบบกดที่ใต้คอนโซนคนขับ อันนี้ดีครับ ไม่ต้องคลำหาข้างล่างตรงพื้น ลำบากและไม่สะดวก
20. ไฟส่องพื้นที่เท้าและประตู บางเจ้าไม่ให้มา
21. บันไดขึ้นรถกว้างดีครับ แล้วก็ดูแข็งแรงดี
22. มี rear diff lock ซึ่งมีไม่กี่เจ้าที่ให้มา ( PJS, Everest, Terra)

ข้อเสีย
1. console กลาง ที่วางแขนใหญ่แต่สั้น เลื่อนไม่ได้ วางได้แค่ศอก ไม่ได้ทั้งแขน
2. ที่วางแขนด้านข้างแคบ วางไม่ถนัด
3. เครื่องเสียงผมว่าดู look cheap ไปและไม่ได้รองรับบางฟังก์ชั่น เช่นพวกที่เชื่อมต่อมือถือ
4. ไม่ชอบเบาะแถว2 ผมว่ามันกว้างก็จริง แต่มันแข็งไป ดันหลังไป เทียบกับ PJS อันนั้นนุ่มเหมือนนั่งโซฟา แต่ไปๆมาๆ นั่งนานๆกลับรู้สึกดี ไม่เมื่อย มันดันหลังดีนะครับ แล้วก็เหมือนว่าตัวเบาะจะยกสูงขึ้นเล็กน้อย เลยทำให้แถวสองไม่อึดอัด ไม่ค่อยเมารถ เช่นเดียวกับแถว3 ที่ไม่ได้ดดนแถว2บังมากนัก
5. แต่เบาะแถว3 มันยึดกับพื้นเลย แบบราบกับพื้น ทำให้นั่งแล้วขาชัน ถ้าเด็กๆพอได้ ผู้ใหญ่ผมว่าสรีระท่านั่งไม่เหมาะ นั่งยาวดูจะเมื่อยแน่ (ยังไม่เคยนั่งแถว3ยาวๆ)
6. ไม่มี rain sensor
7. ไม่มี Adaptive cruise, ไม่มีเบรคอัตโนมัติ ไม่มีถุงลมที่เข่า
8. ไม่มีมือจับที่เสา A ฝั่งคนขับ
9. ไม่มีเบาะปรับไฟฟ้าด้านคนนั่ง
10. ที่วางแก้วในที่เท้าแขนเบาะแถว2เป็นแบบหลุม น่าจะให้แบบ PJS กด แล้วเด้งออกมา จะได้วางแขนได้เต็มๆ
11. ไม่มีหมอนรองศีรษะแถว2ตรงกลาง
12. ไฟตัดหมอกผมว่าสูงไป เวลาหมอกลงจัดหนักๆจริง ผมว่ามันจะส่องพื้นถนนได้ไม่ดี
13. ground clearance สูงก็จริง แต่ลุยน้ำได้ไม่สูงเท่าคู่แข่งบางเจ้า
14. ผมไม่มีปัญหากับพวงมาลัยรูปทรงมดลูก แต่ทว่าถ้าให้ทรงอื่นมาผมก็ว่าดีกว่านี้แน่
15. ไม่ชอบการตกแต่งภายใน ผมว่ามันดูไม่ลงตัว ไม่เข้ากัน แต่ก้ไม่ได้แย่ รับได้
16. ภายนอก ผมไม่ชอบด้านไฟท้าย ไฟเบรคก็ไม่ใช่ LED ไฟเลี้ยวก็ไม่ใช่ ไฟหน้าไฟเลี้ยวไม่ใช่ LED เช่นกัน
17. กระโปรงหน้ามันยกขึ้น2ฝั่ง มันบังๆทัศนวิสัยคนขับแบบนิดๆ
18. ไม่มี paddle shift แต่มี Manual mode มาให้ ยังไม่เคยขับขึ้นเขา แต่คนที่เคยบอกว่าเกียร์ไม่ฉลาด ถ้าไม่ใช่ mode manual จะไม่ค่อยลดทอนเกียร์ให้เวลาลงเขา ต้องระวัง
19. ไม่สามารถขับ Fulltime 4x4 ได้แบบ PJS ที่ความเร็วสูง แต่ผมไม่ซีเรียส เพราะเวลาฝนตกผมก็ขับไม่เร็วอยู่แล้ว ขอมี rear diff lock มาให้ เอาไว้ลุยก็พอ

สรุปไว้พอเป็นไอเดียพิจารณาครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ Duckyyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 12:21:17 »
สำหรับผมภายนอกรับได้นะครับ ดูดีลงตัวอยู่ในระดับนึง แต่ที่รับไม่ได้เลยคือการตกแต่งภายใน
เบาะแถว3 แล้วก็ PCD ล้อที่แปลกกว่าชาวบ้านเขา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 12:46:20 »
ขนาดอีซูซุ ที่ขายรถกระยะได้เยอะ

ทำ PPV ออกมา แต่ไม่ค่อยหนีความเป็นกระบะ ยอดขายยังแพ้มิตซูเลยครับ

นิสสัน ตลาดกระบะก็ขายไม่ดี ทำ PPV ยังไม่ใส่เต็มที่ ถ้าขายดี ก็น่าแปลกใจครับ

ลูกค้าที่ซื้อ PPV เขารู้ว่าพื้นฐานรถมันมาจากกระบะ แต่เขาก็ต้องการความหรูหรา ทันสมัยที่มากกว่ากระบะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 13:49:38 »
ภายนอกผมก็พอโอเคนะครับ ไม่ได้โบราณอะไร
แต่ภายในไม่ชอบ คอนโซนหน้า ที่แลถูกไปหน่อย ( อย่างน้อยถ้า mc แล้วทำแบบ teana ก็ดีนะ  :-*)
และไม่ชอบการบังคับพวงมาลัย ที่ความเร็วสูงกลับเบาซะงั้น พอจะออกตัวพวงมาลััยหนัก+หน้าตาทรงกระจับ  8)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 14:36:03 »
Terra ถ้าอยากให้เปลี่ยนอะไรล่ะก็

1. กลไกพับเบาะ ขอร้อง อย่างด่วนเลย ไม่ต้องรอไมเนอร์ก็ได้ หรือถ้าจะบอกว่ามี Jam Protection ก็ขอให้บอก มันอันตรายเกิน
2. คอนโซลหน้าครับ พี่น้องครับ ทำยังไงก็ได้ให้มันไม่เหมือนนาวาร่าอ่ะ
3. กระจังหน้า ไม่หรูเลย
4. พวงมาลัย บางคนก็อาจจะไม่ชอบ ลองพิจารณาดูๆ

ดิสก์เบรกหลังแล้วแต่นะ คหสต. ไม่มีผลแหละ แต่คนไทยคิดมาก ก็เลยไม่ซื้อ (ฮา)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 15:04:19 »
เรื่องใหญ่ที่สุดก็เป็นเรื่องหน้าตาของมัน ที่ทำให้ขายไม่ออก นี่ขนาดไม่สวยเพื่อนผมยังซื้อมาใช้1คัน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 16:00:29 »
ได้แต่รอรถค้างสต๊อก ขายเหลือ 8-9แสนนี่แหละ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 17:52:34 »
ยอดขายไม่ค่อยเดิน ต้องรีบปรับ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ kingcomsystem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 20:47:41 »
ไม่โดดเด่นพอกับคู่แข่งในตลาดครับ
option มีพอ แต่ขาดความสวยงาม

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 10:13:21 »
อย่างน้อยก็ยอมปรับก่อนจะตลาดวายล่ะนะ :-X

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 10:17:28 »
ppv ต้องสร้างความแตกต่างจากตัวปิคอัพให้มากสุดถึงจะขายได้ ตัวอย่างก็มีให้ดูน่าจะเรียนรู้บ้าง

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 11:37:05 »
ส่วนตัวได้ทดลองขับแล้วเช่นกัน สรุปได้ดังนี้ครับ (เทียบกับเจ้าตลาด Fortuner / PJS / Mu-X)

......
 ......

สรุปไว้พอเป็นไอเดียพิจารณาครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 16:09:56 »
รุ่นนี้ผิดที่หน้าตาอย่างเดียวเลย ผมว่าดูไปดูมา navara ยังดูสวยกว่าเลย
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 06:31:40 »
ปีหน้า ดูจะเป็นปีที่สำคัญสำหรับ Nissan เลย