ผู้เขียน หัวข้อ: BMW โหมดขับรถแต่ละโหมด ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 8062 ครั้ง)

ออฟไลน์ pangko555

• Newbie
  • *
เห็น BMW 730Li (F02) มีโหมดขับรถ Normal, Comfort, Sport
แต่ละโหมดมีความแตกต่างกันยังไงบ้างครับ ทั้งในแง่การขับขี่ การประหยัดน้ำมัน และบางโหมดจะส่งผลให้ระบบโช้คเสียง่ายหรือไม่?
เพราะเคยได้ยินมาว่า ใช้โหมด comfort มากไป อาจทำให้โช้คถุงลมเสียง่ายขึ้น ไม่แน่ใจเป็นความจริงหรือไม่ครับ?

ถ้าใช้ในเมือง ต้องการประหยัดน้ำมัน ใช้ normal หรือ comfort ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: BMW โหมดขับรถแต่ละโหมด ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 12:23:48 »
ก็ตามชื่อหนะครับ

Comfort รถก็ปรับช่วงล่างนุ่มนวลขึ้น ลดการตอบสนองของคันเร่งนิดหน่อย เวลาเหยียบคันเร่ง รถก็จะค่อยๆ เร่งออกไปอย่างนิ่มนวล
Sport รถก็จะปรับให้คันเร่งตอบสนองได้ดีขึ้น กดแล้วพุ่งปรู๊ดปร๊าด ปรับช่วงล่างให้แข็งนิดนึง
Normal ก็อยู่ตรงกลาง

สำหรับถุงลม จะเสียง่ายไม่ง่าย ผมว่าขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วย ถ้ารูดหลุม หรือลูกระนาด บ่อยๆ ก็พัง
ถ้าขับนิ่มๆ ดีๆ ค่อยๆ หยอดหลุม หลบฝาท่อ ไม่รูดลูกระนาด ถนนไม่ดีก็ค่อยๆ ไป ถุงลมก็อยู่ได้นานครับ

ผมใช้ 730LD มีโหมด Eco Pro ให้ด้วย ประหยัดน้ำมันขึ้นมา นิดนึงครับ

ส่วนตัวผมจะใช้โหมด Individual จะปรับให้ช่วงล่างเป็น Comfort เครื่องยนต์ Sport พวงมาลัย Sport
ครับ

ออฟไลน์ burst

• Full Member
Re: BMW โหมดขับรถแต่ละโหมด ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 22:40:55 »
อ้างอิงจาก 320D F30 นะครับ มีสี่โหมด
Eco-pro แอร์ไม่ค่อยเย็น รอบกวาดช้า คันเร่งตอบสนองแบบดื้อๆ ให้นึกว่าขับอีโคคาร์ จะเมกเซนส์ ประหยัดดีมากโหมดนี้
Comfort คิดว่าเป็น default ละกัน
Sport รอบกวาดไปรอแถวๆเกือบๆ 2000 เหยียบเป็นมา หน้าหงาย มุดสนุก
Sport+ ปิดบางระบบความปลอดภัย เพื่อให้ขับมันขึ้นไปอีก แต่ผมไม่เคยใช้โหมดนี้เลย
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 15:47:16 »
แทบทุกโหมด เล่นกับ คันเร่ง รอบ และการเปลี่ยเกียร์

รุ่นไหนมีช่วงล่าง Adaptive ก็จะมีเล่นกับช่วงล่าง Adaptive ด้วย

ยกเว้นบางรุ่นที่มี Sport+ จะปิด Traction Control ด้วย แต่ไม่ใช่ระบบความปลอดภัยถูกปิดครับ คนละเรื่องกัน เพราะคำว่าระบบความปลอดมันกว้าง ครอบคลุมหลายส่วน