ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเปลี่ยนใหม่ แต่ทำไมดำ  (อ่าน 7226 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsn2002

• Newbie
  • *
เมือ่ไม่กี่สัปดาห์ก่อนผมได้นำรถยนต์ไปเข้าศูนย์ฮอนด้าหลังจากใช้ครบ 6 เดือนโดยใช้ไปประมาณ 5000 กิโลเมตร โดยการเข้าศูนย์ครั้งนี้ช่างแจ้งว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้โดยใช้แบบ 0w20 แต่ไม่เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องเพราะยังไม่ถึงรอบ นอกนั้นก็เช็คปกติทั่วไป

พอวันนี้ได้ดึงก้านวัดออกมาดูเพื่อเตรียมเดินทางไกลพบว่าน้ำมันเครื่องเป็นสีดำตามภาพ และเมื่อเอาทิชชู่เช็ดปรากฏว่าเป็นคราบน้ำมันสีเทาดำจางๆ โดยปกติแล้ว จากประสบการณ์ก็จำได้ว่าน้ำมันเครื่องใหม่ต้องเป็นสีเหลืองใสไม่ว่าจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนกรองฯก็ตาม อีกอย่างคือหลังจากเข้าศูนย์จนถึงวันนี้ก็ขับไปได้ 100 กิโลเมตรเศษเท่านั้น ซึ่งไม่น่ามีผลให้ดำเร็วขนาดนั้น และผมต้องเข้าไปที่ศูนย์อีกครั้งอยู่แล้วเพื่อหาสาเหตุว่าเป็นที่รถหรือเป็นที่การเปลี่ยนถ่าย

จากกรณีนี้ ผมขอความรู้จากสมาชิกในนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 01:13:27 โดย tsn2002 »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: น้ำมันเครื่องเปลี่ยนใหม่ แต่ทำไมดำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 01:48:46 »
ภาพไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ
น้ำมันตัวนี้เป็นสีแดงเข้มครับ เปลี่ยนใหม่จะไม่ดำครับ จะเป็นสีแดงเข้มๆ คือมันไม่ดำแน่นอน
ศูนย์อาจไม่ได้เปลี่ยนให้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่องเปลี่ยนใหม่ แต่ทำไมดำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 09:00:26 »
คุณไม่เปลี่ยนกรอง น้ำมันเก่าค้างในกรอง ผสมน้ำมันใหม่ ยังไงก็ดำครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 09:35:02 »
ตอบยากครับว่าดำไม่ดำ แต่แนะนำว่าเปลี่ยน นมค ทุกคั้ง เปลี้ยนกรองด้วยเลยครับ

นมค บางตัวก็มีสารชะล้างทำความสะอาดสูงมาก วิ่งสัก 100 โลก็ดำแล้ว ซื้อแปลว่าเปน นมค ดี
แต่เคสนี้ผมไม่รู้สิ ปกติดำ จะต้องดำจากเขม่า

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 10:10:28 »
ผ่านการใช้มาเล็กน้อย สีแบบนี้ ผมว่าปรกติครับ ถ้า 5-6000 โล สีน่าจะเข้มแบบน้ำตาลใหม้เข้มๆอ่ะนะ

ปล น้ำมันเครื่องเก่า ยังคงเหลืออยู่บ้าง เช่น
 ในกรอง ฝาสูบ ตามช่อง ตามรู ตามช่อง หรือที่เคลือบตามส่วนต่างๆ

ถ้าไม่ถอดกรอง น้ำมันเก่าจะยังคงค้าง ประมาณครึ่งลิตรครับ เพราะ ปรกติผมทำเองแบบไม่ถอดกรอง ดูดออกได้ประมาณ สามลิตรครึ่ง ถ้าถอดกรองได้ประมาณเกือบสี่ลิตรครับ

ถอดกรอง แต่ใช้กรองเดิม น้ำมัน น่าจะค้างในกรองไม่มาก 1-200 cc สำหรับเครื่อง 1500

น้ำมันเก่า ครึ่งลิตร ผสมกับน้ำมันใหม่ และ น้ำมันใหม่ยังไปละลายน้ำมันเก่าที่เคลือบ ตามผนัง ตามวาล์ว

สีมันจะเข้มแบบนี้ละครับ ผมว่าปรกตินะ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 10:20:38 »
เปลี่ยนไม่เปลี่ยนอยุ่ที่ความสื่อสัตยฮอนด้า :D
ว่าแต่จำไม่ผิด
ศ H เปลี่ยนกรองครั้งเว้นครั้งครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 10:44:04 »
ปกติครับ  วิ่งจาก 0 ถึงบ้านก็เริ่มเปลี่ยนสีแล้วครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 10:49:40 »
เปลี่ยนไม่เปลี่ยนอยุ่ที่ความสื่อสัตยฮอนด้า :D
ศ H เปลี่ยนกรองครั้งเว้นครั้งครับ

เราระบุได้ครับ ผมระบุทุกครั้ง เปลี่ยน นมค เปลี่ยนกรองด้วยทุกครั้ง
ตอนนี้ผมห่วงกรองมากกว่า นมค อีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 11:56:19 »
หลังจากที่ใช้น้ำมันเครื่องใหม่ไปประมาณ 100 กม และอ่านจากแต่ละความเห็นบวกกับอ่านเพิ่มจากเว็บทั่วไปก็พอสรุปสาเหตุได้ 4 ข้อ

1.ช่างไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้
2.ช่างถ่ายน้ำมันเก่าออกไม่หมดและผสมน้ำมันใหม่เข้าไปบางส่วน
3.ช่างถ่ายน้ำมันเก่าออกหมด แต่ก็มีส่วนน้อยที่ค้างในกรองกับชิ้นส่วนต่างๆ
4.น้ำมันเครื่องชะล้างได้ดี

ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นข้อ 1 กับ 2 แต่ถ้าคุยที่ศูนย์ ช่างน่าจะเอาข้อ 4 มาเป็นเหตุผล จริงๆรถคันเก่าก็เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแต่สลับเปลี่ยนกรองตามระยะเวลาที่ศูนย์นี้มาแล้ว พอชักก้านวัดออกมาก็เห็นน้ำมันเป็นสีเหลืองๆใสๆหลังจากใช้ไปหลายร้อยกิโลเมตร จากนั้นก็ดำไปตามสภาพและระยะเวลาการใช้งาน อีกอย่างคือการชะล้างได้ดีไม่น่าจะเห็นผลทันทีและเร็วขนาดนี้ 

ส่วนข้อ 3 คือสภาพจริงที่เห็นกันทั่วไป แต่ว่าปริมาณน้ำมันเก่าเล็กน้อยจะทำให้ดำได้ขนาดนี้เลยหรือ คือมันก็ดำจริงๆนะครับแต่สภาพมันไม่ได้ข้นและหนืดแบบรถที่ใช้มาเป็น 10000 กม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 12:01:25 »

เราระบุได้ครับ ผมระบุทุกครั้ง เปลี่ยน นมค เปลี่ยนกรองด้วยทุกครั้ง
ตอนนี้ผมห่วงกรองมากกว่า นมค อีก

ขอบคุณครับที่แนะนำ ผมก็บอกช่างแบบนี้ แต่เขาบอก"ยังไม่ถึงเวลา เอาไว้วิ่งครบ 10000 ค่อยเปลี่ยน รอบหน้าเปลี่ยนให้" เลยมองในแง่ดีว่าเขาอยากจะช่วยประหยัดเลยไม่คิดอะไร แต่ในใจก็อยากให้ทุกอย่างมัน 100% ไปเลย

ออฟไลน์ I_AM_IM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 12:08:05 »
ตอนรับรถใสไหมครับ หรือว่าพนักงานไม่ได้ดึงให้ดู

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 12:55:43 »
หลังจากที่ใช้น้ำมันเครื่องใหม่ไปประมาณ 100 กม และอ่านจากแต่ละความเห็นบวกกับอ่านเพิ่มจากเว็บทั่วไปก็พอสรุปสาเหตุได้ 4 ข้อ

1.ช่างไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้
2.ช่างถ่ายน้ำมันเก่าออกไม่หมดและผสมน้ำมันใหม่เข้าไปบางส่วน
3.ช่างถ่ายน้ำมันเก่าออกหมด แต่ก็มีส่วนน้อยที่ค้างในกรองกับชิ้นส่วนต่างๆ
4.น้ำมันเครื่องชะล้างได้ดี

ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นข้อ 1 กับ 2 แต่ถ้าคุยที่ศูนย์ ช่างน่าจะเอาข้อ 4 มาเป็นเหตุผล จริงๆรถคันเก่าก็เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแต่สลับเปลี่ยนกรองตามระยะเวลาที่ศูนย์นี้มาแล้ว พอชักก้านวัดออกมาก็เห็นน้ำมันเป็นสีเหลืองๆใสๆหลังจากใช้ไปหลายร้อยกิโลเมตร จากนั้นก็ดำไปตามสภาพและระยะเวลาการใช้งาน อีกอย่างคือการชะล้างได้ดีไม่น่าจะเห็นผลทันทีและเร็วขนาดนี้ 

ส่วนข้อ 3 คือสภาพจริงที่เห็นกันทั่วไป แต่ว่าปริมาณน้ำมันเก่าเล็กน้อยจะทำให้ดำได้ขนาดนี้เลยหรือ คือมันก็ดำจริงๆนะครับแต่สภาพมันไม่ได้ข้นและหนืดแบบรถที่ใช้มาเป็น 10000 กม

งั้นก้อไปดูใบเสร็จ ช่างเบิกน้ำมันมากี่ลิตรอ่ะนะ 

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 17:51:42 »

ศูนย์บริการทุกยี่ห้อ เขาซื่อสัตย์ต่อลูกค้านะครับ

แต่ช่างศูนย์ ก็มีทั้งคนดีและไม่ดี
ต่อให้ศูนย์มีระบบป้องกันการทุจริตยังไง มันก็ป้องกันได้ไม่ 100%
ทุกครั้งที่ผมเอารถเข้าศูนย์ ผมอยู่ในห้องพักลูกค้า ก็จะคอยสอดส่องดูการทำงานของช่างตลอดครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 21:23:00 »
ดูยากครับไม่เปลี่ยนกรอง ผสมน้ำมันเก่ามันก็ดำ

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 23:28:55 »
ลองรูดใส่กระดาษสีขาวละลงรูปอีกทีครับ ว่ามีเศษฝุ่นเยอะแค่ไหน มันตอบยากผมก็เคยเจอน้ำมันเครื่องสีเข้มของยี่ห้อ M ละก็เคยเจอศูนย์เห่ๆที่เอาน้ำมันเครื่องเก่ามาผสมเช่นกันแต่ไม่ใช่ H นะ ลองหากระทู้เก่าผมดูได้ว่ามันทำยังเพราะอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 23:32:25 โดย mazeraty »

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2019, 08:17:25 »
เรื่องแบบนี้ตอบยาก แต่ถ้าเปลี่ยนมาจริงกลิ่นน้ำมันเครื่องมันจะหอมกว่า ถ้าไม่เปลี่ยนมันจะเหม็นมาก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2019, 09:33:23 »
จริงๆต้องวัดหลังจากออกจากศูนย์วันนั้นเลยหรือวันรุ่งขึ้นก็ยังดีครับ
ผ่านไปหลายอาทิตย์มันบอกยากมากเลยเพราะไม่ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2019, 09:58:53 »
เปลื่ยนน้ำมันเครื่องแต่ไม่เปลื่ยนกรอง ยังไงก็ดำครับ เพราะมีของเก่าตกค้างอยู่
แล้วคู่มือชอบให้เปลื่ยนกรองระยะเลขคู่ (2/4/6/8) ซะด้วย เค้าคงมั่นใจว่าไส้กรองดีมั้งครับ

แต่ City แฟนผม เข้าศูนย์ต้องจับเปลื่ยนมันทุกหมื่นกิโลเมตรตลอดครับ กรองแค่สองร้อยนิดๆ เปลื่ยนไปเถอะ

คราวหน้าเข้าศูนย์ จขกท. อย่าลืมย้ำให้เปลื่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2019, 12:31:05 »
ที่ศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่องออกแล้วใส่ใหม่ให้แล้วครับ เหลืองใสเลยครับ มีคราบดำๆบ้างแต่ไม่มาก คุยกับพนักงานอยู่นานครับ เข้าใจว่าเขาที่ต้องรักษาผลประโยชน์ของบริษัทแต่ลูกค้าก็ต้องการข้อพิสูจน์ที่ทำให้หายสงสัยและสบายใจ และก็หาจุดลงตัวได้ในที่สุด

จากประเด็นที่คิดเอาไว้และคุยกับพนักงานศูนย์ ผมได้คำตอบว่า 1.ช่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ใหม่แน่นอน 2.น้ำมันเครื่องดำเกิดจากการใช้งาน 3.น้ำมันเก่ายังค้างอยู่ 5% เข้าไปผสมด้วย แต่ผมก็มีข้อสังสัยว่าน้ำมันเครื่องไม่น่าจะเปลี่ยนสภาพได้เร็วขนาดนั้นกับระยะทางแค่ประมาณ 100 กิโลเมตรและในเมื่อบอกว่ามีน้ำมันเก่า 5% แล้วถ้างั๊นอัตราส่วนน้ำมันใหม่ตั้ง 95 % เข้าไปผสมมันจะดำขนาดนี้เชียวหรือ ซึ่งรถคันเก่าของผมก็เคยเปลี่ยนถ่ายแบบนี้และดูแลประจำทุกสัปดาห์มันก็ไม่ได้ดำเร็วแบบนี้

ดังนั้นจึงได้พิสูจน์โดยการนำน้ำมันเครื่องของผม น้ำมันเครื่องรถคันอื่นที่มารอเปลี่ยน และน้ำมันเครื่องรถลูกค้าที่เติมใหม่ มาเทียบกัน โดยก่อนพิสูจน์พนักงานแจ้งว่าของรถผมกับรถใหม่สีเหมือนกันแน่นอน ผมเลยบอกว่าถ้าเหมือนกัน ผมจะกลับบ้านเลย

จากการพิสูจน์พบว่า น้ำมันของรถลูกค้าที่เติมใหม่เหลืองใสซึ่งต่างจากของผมมากเนื่องมันเป็นสีดำ พนักงานจึงได้กล่าวว่า "อ่างน้ำมันเครื่องของ HRV ออกแบบมาให้ถ่ายน้ำมันออกไม่หมดอยู่แล้วซึ่งต่างจากฮอนด้ารุ่นอื่นออกแบบอ่างให้ถ่ายน้ำมันเครื่องได้หมด" คนใช้ HRV ว่าไงครับ? ยอมรับว่าพนักงานพูดเก่งจริงๆครับ

เพื่อการจบปัญหาได้เร็วก็เลยยกหน้าที่ให้ผู้มีอำนาจชี้ขาดไปครับ ทุกอย่างจบด้วยดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2019, 12:36:57 โดย tsn2002 »

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2019, 14:06:58 »
เป็นบทเรียนครับ ปกติฮอนด้า ตอนส่งมอบรถ พนักงานจะชี้แจ้งและดึงก้านน้ำมันแสดงให้ดูเสมอครับ ผมก็ดูแต่รถผมมัน city มันก็แดงชัดเจน ต่างกับน้ำมันใช้แล้วมันจะน้ำตาลเข้มๆ