ผู้เขียน หัวข้อ: ระทึกบีเอ็มป้ายแดงเกือบ 4 ล้าน ซื้อมาไม่ถึงเดือนไฟลุกคาปั๊ม!!  (อ่าน 9150 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
      เมื่อเวลาประมาณ 12.00 น. ของวันที่ 17 พ.ค. พ.ต.ท.ปาณเดชา มะโนเลิศ สารวัตรสอบสวน สภ.เมืองสมุทรสาคร รับแจ้งเหตุมีรถไฟไหม้ภายในปั๊มน้ำมัน ปตท. ท่าจีนรุ่งเรืองปิโตรเลียม ฝั่งขาเข้า กทม. ม.6 ต.ท่าจีน อ.เมือง จ.สมุทรสาคร จึงไปตรวจสอบ พบรถเก๋งยี่ห้อ BMW รุ่น X3 สีขาว หมายเลขทะเบียนป้ายแดง พ-7978 กรุงเทพมหานคร จอดอยู่บริเวณหน้าร้านกาแฟอเมซอน ภายในปั๊มน้ำมัน โดยพลเมืองดีที่เข้ามาเติมน้ำมันและเด็กปั๊มได้ช่วยกันใช้ถังดับเพลิงฉีดพ่น จนกลุ่มควันไฟดับลง จากการตรวจสอบพบว่าภายในฝากระโปรงรถได้รับความเสียหายบางส่วน

จากการสอบถามนางรพีภรณ์ จุ้ยเจริญ อายุ 32 ปี เจ้าของรถบอกว่า ซื้อรถคันดังกล่าวมาเมื่อวันที่ 23 เม.ย. 2562 และได้ขับรถมาจากบ้านสามีในพื้นที่ตำบลบางหญ้าแพรก ซึ่งอยู่ไม่ห่างจากที่เกิดเหตุมากนัก เพื่อจะพาลูกไปหาหมอที่ กทม. ขณะจอดแวะซื้อกาแฟ มีเด็กปั๊มเดินมาบอกว่า มีควันออกจากท่อไอเสียจำนวนมาก ตนจึงรีบไปที่รถและให้พี่เลี้ยงอุ้มลูกออกมาก่อน จากนั้นก็โทรศัพท์ไปบอกสามี ซึ่งพอสักพักเดียวเท่านั้นก็มีควันไฟลอยตลบอบอวลออกมาทางช่องแอร์ของตัวรถ กับบริเวณฝากระโปรงรถ แต่โชคดีที่ได้พลเมืองดีที่เข้ามาเติมน้ำมันกับเด็กปั๊ม ช่วยกันใช้ถังดับเพลิงฉีด ซึ่งใช้เวลาประมาณ 10 นาที ควันไฟดังกล่าวก็ดับลง และพบว่าบริเวณหน้ากระโปรงรถก็มีชิ้นส่วนได้รับความเสียหายเช่นกัน

โดยหลังเกิดเหตุตนได้แจ้งกับทางบริษัทฯ แล้ว และมีตัวแทนบริษัทประกันภัยเข้ามาตรวจสอบความเสียหายด้วย แต่ทางศูนย์รถยนต์หรูนั้น บอกว่าจะให้รถสไลด์มายกรถไป เพื่อนำไปตรวจสอบหาสาเหตุที่เกิดขึ้นก่อน หากพบว่าเป็นความบกพร่องที่เกิดจากระบบรถยนต์ก็พร้อมที่จะเปลี่ยนคันให้ใหม่ แต่ในส่วนตัวแล้วต้องการที่ขอเปลี่ยนรถใหม่เลย เพราะว่ารถเพิ่งซื้อมาได้ประมาณ 3 สัปดาห์เท่านั้น

ด้านนางสาวภัสร์ชลิตา ศุภธรทวีโรจน์ อายุ 33 ปี ตำแหน่งกัปตันหน้าลาน ปั๊ม ปตท.ท่าจีนรุ่งเรืองปิโตรเลียม ผู้เห็นเหตุการณ์คนแรกเล่าว่า ในขณะที่ตนเองกำลังเดินมาที่รถส่วนตัวเพื่อจะขยับไปจอดที่อื่นนั้น ก็ได้กลิ่นเหม็นไหม้และเห็นควันขาวๆ ลอยออกมาจากทางปลายท่อของรถ BMW ที่จอดติดกัน ซึ่งตอนแรกตนก็ไม่มั่นใจว่าเป็นควันอะไร เพราะเห็นรถยังติดอยู่และไม่แน่ใจว่ามาจากคันไหน แต่พอขยับรถออกไปก็เห็นควันขาวลอยมากขึ้น จึงขับรถของตนกลับมาแล้วลงไปดูให้แน่ใจว่าควันขาวที่เห็นนั้นไม่ได้มาจากรถของตน เมื่อแน่ใจแล้วว่ามาจากรถคันข้างๆ จึงเอารถตัวเองออกก่อน แล้วก็รีบวิ่งไปบอกเจ้าของรถหรูที่ซื้อกาแฟอยู่ในร้านฯ ว่ามีควันอยออกมาจากใต้ท้องรถ BMW จากนั้นตนก็รีบวิ่งไปบอกเด็กปั๊มและช่วยกันนำถังดับเพลิงมา โดยได้พลเมืองดีช่วยฉีดพ่นระงับเหตุไว้ได้ทัน เพราะไม่รู้ว่าหากดับไม่ทันอาจจะเกิดเหตุไฟลุกไหม้ตามมาก็เป็นไปได้

ออนไลน์ Stp

กรรม มีเคสอะไรอีกเนี่ย คราวก่อน 330e ไม่รู้ความคืบหน้าเป็นอย่างไรบ้าง รอบนี้ X3 เชียวแถมตัวโฉมใหม่ด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ xxivaprl

• Newbie
  • *
กูเกิ้ลหาข่าวเพิ่มเติมเห็นสามสี่ปีที่ผ่านๆbmw เคย recallเหตุเสี่ยงไฟไหม้ด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

ดีที่ไฟไม่ลามไปทั้งปั๊ม ไม่งั้น  :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมว่าบริษัทแม่และตัวแทนจำหน่ายควรเข้ามาดูแลอย่างใกล้ชิด และให้คำอธิบายที่กระจ่างแก่สาธารณะด้วยครับ เพราะว่ากรณีนี้อาจจะเป็นอันตรายทั้งกับตัวลูกค้าเองและบุคคลอื่นๆ ด้วย ถ้าปัญหาไม่ได้เกิดจากตัวรถ ผู้บริโภคก็จะได้สบายใจกันไป ไม่กระทบต่อความเชื่อมั่นแบรนด์ด้วย  :-\
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ไม่น่าเกิดกับรถระดับนี้  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
โชคดีที่ดับทันครับ ไม่งั้นคงดูไม่เป็นรถเลย

ออฟไลน์ Sacrifice

อากาศร้อนไปหรือเปล่าว รถยุโรป ชอบหยิ่ง ไม่ค่อยยอมปรับรถให้ใช้กับอากาศร้อนๆ ในไทยเหมือนค่ายญี่ปุ่น
คิดว่าตัวเองทำอะไรออกมาดีที่สุด เหมาะที่สุด

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
อันนี้ไม่ทราบว่ารุ่นย่อยอะไรนะ แต่ถ้าไฮบริดละผมเสียวแทน ไม่ว่าที่บ้านอยากได้รถไฮบริดแค่ไหน ผมทั้งบังคับ ทั้งอ้อนว่าอย่าเด็ดขาด บ้านเราหนะมันร้อนมาก อะไรที่มันสึกหรอหรือพังยากๆ มาใช้บ้านเรามันจะพังไว้ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 17:42:45 โดย ferero000 »

ออนไลน์ Stp

อ่านบางความเห็นแล้วเพลีย รถยุโรปชอบหยิ่ง ตากแดดแล้วไฟไหม้ คือมันน่าจะเป็นความคิดของคนยุค 20 ปีที่แล้วได้แล้วนะ รถเขาจอดเฉยๆ แค่ตากแดดก็ไฟไหม้ได้ป่านนี้จอดติดไฟแดงคงไหม้ลามรถญี่ปุ่นคันข้างๆ ไปหมดแล้ว

ส่วน Hybrid รุ่น X3 มีแต่เครื่องยนต์ล้วน โฉมใหม่ก็รหัสนิยม 20d นั่นแหละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tatum0022

ในขณะที่เบนส์ก็มีดีเฟกอะไรเยอะแยะไปหมด พอหันมามองBMW ก็กลับชักจะไหม้เก่งละ แล้วจะให้ไปซื้ออะไรดีละเนี่ยยยยยย
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ caton

อากาศร้อนไปหรือเปล่าว รถยุโรป ชอบหยิ่ง ไม่ค่อยยอมปรับรถให้ใช้กับอากาศร้อนๆ ในไทยเหมือนค่ายญี่ปุ่น
คิดว่าตัวเองทำอะไรออกมาดีที่สุด เหมาะที่สุด

เฮ้อ....นี่มันปี 2019 แล้วครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

อ่านบางความเห็นแล้วเพลีย รถยุโรปชอบหยิ่ง ตากแดดแล้วไฟไหม้ คือมันน่าจะเป็นความคิดของคนยุค 20 ปีที่แล้วได้แล้วนะ รถเขาจอดเฉยๆ แค่ตากแดดก็ไฟไหม้ได้ป่านนี้จอดติดไฟแดงคงไหม้ลามรถญี่ปุ่นคันข้างๆ ไปหมดแล้ว

ส่วน Hybrid รุ่น X3 มีแต่เครื่องยนต์ล้วน โฉมใหม่ก็รหัสนิยม 20d นั่นแหละ

คือเราก็เห็นรถที่ไฟไหม้มาหลายคันแล้วไม่ใช่หรอครับ ผมเกิดยุค 90 นะ รถไฟไหม้ที่เอาเท่าที่ออกข่าวก็รถยุโรปทั้งนั้นเลยนิครับ ทั้ง MB และ BMW ส่วนตัวผมมองว่าเรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นได้ครับ ไม่ใช่กับแค่รถยุโรปด้วยนะ รถค่ายไหนก็เถอะ รถยนต์มีชิ้นส่วน มีองค์ประกอบเป็นร้อยๆ จุดจะเกิดเหตุแบบนี้ขึ้นมาเพราะอากาศร้อนโคตรๆแบบบ้านเราก็ดูฟังขึ้นนะครับผม

ออฟไลน์ Arnan_td

อ่านมาสักพัก ตอนแรกว่าจะไม่ตอบ แต่ขอตอบหน่อยครับจากคนใช้ Hybrid และ Active Hybrid ในบ้าน 3 คันนะครับ

เอาจริงๆ Hybrid คันนึงใช้มา 6  ปี อีกคัน 4 ปีกว่า เกือบๆ 5 ปีและมีน้องใหม่เสียบไฟได้มาคันนึง

ยังไม่เจอปัญหาว่า Hybrid system overheat เลยนะครับขนาดขับขึ้นเขาเพราะมีธุรกิจที่เหนือด้วย บำรุงรักษาปกติ

ประกันมี 10 ปีก็เสียค่าทำลายแบตแค่ไม่ถึง 1800 บาท ตัว active ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรกับระบบ hybrid เลย

เลิกคิดสักทีครับว่ารถมีถ่านไฟมันจะไหม้ จากใจคนใช้รถไฟฟ้าผสมเลยครับ

ออนไลน์ Stp

หาข้อมูลดีๆ ครับ ว่ารถญี่ปุ่นหรือรถยุโรปออกข่าวมากกว่า จำนวนรถที่ขายก็ต่างกันลิบลับแล้ว ก่อนจะตัดสินใจรอดูผลการตรวจสอบก่อนดีกว่าครับ เราไม่รู้ว่ารถคันนี้มีปัญหาที่จุดไหน แต่การจะบอกว่าพลาสติกยุโรปตากแดดแล้วไฟไหม้นี่ก็เกินไป

ลองงัดพลาสติกยุโรปดูเนื้อดีกว่ารถญี่ปุ่นอีก แต่ความทนทานด้อยกว่าเพราะยุคสมัยนิยมเรื่องสิ่งแวดล้อม โลกบังคับมาทางนี้หมดรถญี่ปุ่นจะไม่ตามเข้าสักวันให้มันรู้ไปสิ แบรนด์ติดอันดับสิ่งแวดล้อมแย่ๆ ยังไงก็ต้องทำให้ย่อยสลายได้

คือเราก็เห็นรถที่ไฟไหม้มาหลายคันแล้วไม่ใช่หรอครับ ผมเกิดยุค 90 นะ รถไฟไหม้ที่เอาเท่าที่ออกข่าวก็รถยุโรปทั้งนั้นเลยนิครับ ทั้ง MB และ BMW ส่วนตัวผมมองว่าเรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นได้ครับ ไม่ใช่กับแค่รถยุโรปด้วยนะ รถค่ายไหนก็เถอะ รถยนต์มีชิ้นส่วน มีองค์ประกอบเป็นร้อยๆ จุดจะเกิดเหตุแบบนี้ขึ้นมาเพราะอากาศร้อนโคตรๆแบบบ้านเราก็ดูฟังขึ้นนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2019, 09:09:54 โดย Stp »

ออฟไลน์ h0661036

แถวบ้านผม altis ก็เคยไฟไหม้  แถมคนขับเป็นคนญี่ปุ่นด้วย  (ลงเป็นข่าวท้องถิ่น)    สรุปคือมันก็มีโอกาสเกิดทั้งนั้นแหละ

หาข้อมูลดีๆ ครับ ว่ารถญี่ปุ่นหรือรถยุโรปออกข่าวมากกว่า จำนวนรถที่ขายก็ต่างกันลิบลับแล้ว ก่อนจะตัดสินใจรอดูผลการตรวจสอบก่อนดีกว่าครับ เราไม่รู้ว่ารถคันนี้มีปัญหาที่จุดไหน แต่การจะบอกว่าพลาสติกยุโรปตากแดดแล้วไฟไหม้นี่ก็เกินไป

ลองงัดพลาสติกยุโรปดูเนื้อดีกว่ารถญี่ปุ่นอีก แต่ความทนทานด้อยกว่าเพราะยุคสมัยนิยมเรื่องสิ่งแวดล้อม โลกบังคับมาทางนี้หมดรถญี่ปุ่นจะไม่ตามเข้าสักวันให้มันรู้ไปสิ แบรนด์ติดอันดับสิ่งแวดล้อมแย่ๆ ยังไงก็ต้องทำให้ย่อยสลายได้

ผมไมได้พูดถึงเรื่องพลาสติกว่าตากแดดแล้วไฟไหม้นะครับ ผมหมายถึงว่าอากาศบ้านเรามันร้อนกว่าประเทศอื่น รถผมเคยจอดตากแดดแล้วปุ่นพลาสติกละลายเป็นสีดำๆติดมือก็เคยมาแล้วครับ ผมไม่ได้บอกว่ารถยุโรปหรือรถญี่ปุ่นมาแบบไหนไหม้กว่ากัน เอาจริงๆ พูดกันไปก็นาๆจิตตังครับ บ้านผมก็ใช้รถยุโรปที่ผมกล่าวอ้างตอนแรกหมดนั้นละ พอเป็นเจ้าของแล้วมันอดห่วงไม่ได้แค่นั้นเอง ไปไหนมาไหนจะพยายามไม่เอารถตากแดดเลย

ออฟไลน์ NoName__???

สายไฟรถยุโรปจะเปราะ แตกง่ายกว่ารถญี่ปุ่น อาจทำให้เกิดไฟไหม้ได้จากการช๊อตกัน แต่นี่มันรถใหม่  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ testmaster

รถยุโรป และ เมกา เอาจริงๆถ้าเป็นเรื่อง reliability นี้ก็ไม่เท่ารถ Jap อยู่แล้วหล่ะครับอันนี้ต้องทำใจคน
ประเทศเค้าเองยังรู้เลย

ออฟไลน์ น้ำเขียว

ประมาณเดียวกับรถ bm ไฟไหม้ที่เกาหลีหรือป่าว