ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 18 พฤษภาคม 2019  (อ่าน 4864 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/2042783035830903/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 11:46:53 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Sienta MC จะมีเมื่่อไหร่ครับและมีโอกาสจะได้คอนโซลแบบทางญี่ปุ่นมั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Nissan จะนำ Livina มาขายที่ไทยด้วยไหมครับ เพราะดูจาก Xpender ขายได้เยอะมาก และหน้าสวยกว่าในอีกแบบ และรถตู้ Nissan Urvan จะมาบอดี้ใหม่ตอนปีไหนครับ จะมาแบบ Semi Bonnet เหมือน Toyota ไหมครับ  ขอบคุณ............... ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 12:17:25 โดย locomotive »

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
Corolla TNGA ที่จะเปิดตัวในไทยนี่ มีแนวโน้มจะมีเกียร์ธรรมดาขายอยู่ไหมครับ น่าจะขับสนุกเลย

ออฟไลน์ nongnan3337

• Newbie
  • *
กำลังหารถ suv AWD นั่ง 4-5คน มีตัวเลือกที่เล็งไว้เช่น
- audi Q5 my 2010,2011,2012
- mazda CX-7 my 2007 - 2010
- toyota rav4 my 2006 - 2011
- toyota และ lexus RX300 my 2002 - 2010
- freelander lr2
ในแง่ของ อะไหล่หายากไหมค่ะ แล้วค่าบำรุงรักษามันขนาดไหน แล้วถ้าผู้ใหญ่อายุ 60-70ปี นั่งแถว2 จะไหวไหมค่ะ
ตัวเลือกไหนโดนสุดค่ะ ขอบคุณค่ะ  :) :-*

ออฟไลน์ polwath

รถ SUV ที่ขายในปัจจุบัน เดี๋ยวนี้เห็นมีแต่ขับหน้าหรือขับสี่ถาวรเป็นส่วนใหญ่ ต่างจากรถสมัยก่อนที่เป็นขับหลังหรือขับสีแบบเลือกได้เป็นหลัก

ไม่ทราบว่าการเปลี่ยนแปลงรูปแบบรถมาจากเทคโนโลยีรถที่เปลี่ยนไปหรือมาจากการลดค่าใช้จ่ายของค่ายรถเองครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ปัจจุบัน peugeot Thailand  ยังขายรถยนต์อยู่ไหมครับ

เพราะไม่เห็น Peugeot ป้ายแดงมานาน

หรือบริษัทแม่มีแผนจะเข้ามาทำตลาดในไทยไหมครับ  เพราะเห็นในมาเลยเซียซึง่มีพวงมาลัยขวาก็มีหลายรุ่นที่ขายในมาเลเซีย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ หมีขับสี่

Reliability รถ"เกาหลี" หากเทียบกับ รถ"ญี่ปุ่น"  ถือว่าเทียบเท่า หรือเหนือกว่ารึยังครับ
เพราะเห็นในเมืองนอก มีแบรนด์เกาหลีที่กล้ารับประกันนานกว่าญี่ปุ่นด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Inwsatan

• **
เกียร์cvtมันพังง่ายจริงหรือเปล่าครับแล้วมีวิธีดูแลรักษา+ใช้งานยังไงให้มีอายุใช้การนานๆครับ รถรุ่นใหม่ๆเห็นมีแต่cvtแทบทุกยี่ห้อ และพี่คิดว่ายี่ห้อไหนไว้ใจได้มากที่สุด

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
Fortuner โฉมปัจจุบัน มีโอกาสได้ใช้แพลทฟอร์ม TNGA ในตัว Minor change ไหมครับ

ออฟไลน์ hamxham

• Newbie
  • *
civic hatchback minor change คาดว่าจะมาช่วงไหนหรอครับ

ออฟไลน์ IVORY

• **
สวัสดีครับ อาจจะฟังดูแปลกๆ อยากทราบว่ามี B segment , Eco car   sedan รุ่นไหนที่ให้ความรู้สึกใกล้เคียง nissan sylphy บ้างครับ พี่สาวไปทดลองขับมาแล้วชอบแต่เหมือนงบจะไปไม่ถึงพวก C segment

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Lexus LC500
ทำไมราคาบ้านเราแพงสุดโต่งอ่ะครับ
หรือเพราะนายหน้า TOYOTA SINGAPORE

ออฟไลน์ Find a new car

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่จิมมีและทีมงาน
ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดเลยกับ chev ครับ จังหวัดที่ผมอยู่ก็ไม่มี chevlolet ครับ
เป็นแค่ ชาวพังงาคนหนึ่งที่ใช้ Isuzu Dmax Hilander 4ประตู ปี 2008 ครับ
และต้องการจะเปลี่ยนรถมาตั้งแต่ ต้นปี2018 แล้วครับ จนปัจจุบันยังหารถกระบะ 4 ประตูยกสูงที่โดนใจไม่ได้เลย

ผมมักจะถามเรื่องรถ กระบะยกสูง เพราะผมต้องการซื้อรถประเภทนี้ครับ
และมักถามเรื่อง ความปลอดภัย ด้านโครงสร้าง ผมผมเน้นเรื่องนี้มากที่สุดเช่นกัน เพราะเอามาใช้เป็นรถสามัญประจำบ้านครับ

ส่วนรถประบะแบรนอเมริกันที่ผมพยายามสื่อถึงเมื่อสัปดาห์ที่แล้วนั้น ผมตั้งใจจะหมายถึง Ford ครับ แต่บอกยี่ห้อกลัวว่าจะโดนหาว่าเป็นสาวกFord
หากจะใช้คำว่าแบรนยุโรปก็ ไม่ใช่ เลยใช้คำว่าแบรนอเมริกันแทนครับ

ผมยังขอถามคำถามเดิมครับ
ในปัจจุบันนี้มีรถกระบะ 4 ประตู ยกสูง ยี่ห้อใหนที่มีระบบความปลอดภัย ที่จะช่วยปกป้องคนขับ และผู้โดยสารได้ดีที่สุดเมื่อเกิดการชนครับ
อย่างเช่น ความแข็งแรงของโครงสร้างรถ ต้องยกให้ยี่ห้อใหน
ระบบ หรือ Optionด้านความปลอดภัย ต้องยกให้ยี่ห้อใหนครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 14:33:44 โดย Find a new car »

ออฟไลน์ falconnut

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยแนะนำอู่ช่วงล่างฮอนด้า HR-V ดีๆให้หน่อยครับ รู้สึกช่วงล่างหลวมๆ ขึ้นลูกระนาดและถนนขรุขระเหมือนช่วงล่างจะหลุด
รถ 4 ปี วิ่งมา 75,000 km

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tsubasa

honda crv , civic hatch back จะมีใส honda sensing มาเร็วๆนี้มั้ยครับ
fortuner ด้วยครับ โอกาสที่จะมี toyota safety sense มาเร็วๆนี้มั้ยครับ

ฝากคุณจิมมี่บอก honda ช่วยตัด option lane watch ออกเถอะครับ เอา blind spot แบบที่มีไฟเตือน + เสียง ทั้งสองด้านด้วยจะดีกว่า lane watch เยอะครับ

ออฟไลน์ gofiro

• **
มีแผน ว่าจะถอย Mazda 2 โดยมีวัตถุประสงค์หลัก คือเน้น ความประหยัดน้ำมัน จึง ขอสอบถาม คุณจิมมี่ แล้วคุณแพน เกี่ยวกับทิศทาง ของ Mazda 2 ในอนาคต ว่า ควรจะรอตัวใหม่ หรือ ถอยตัวปัจจุบันได้เลย สิ่งที่กังวลคือ ตัวใหม่ อาจจะสวยกว่า แค่นั้นครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
สวัสดีครับพี่ๆ รบกวนปรึกษาหน่อยครับ

ตอนนี้ที่บ้านใช้ camry อยู่2คันครับ
อยากออกรถเพิ่มเป็นมือ2 อีกคันเพราะต้องใช้เดินทางไปตวจ.เข้าสวนผลไม้(ทางไม่ค่อยดี) กทม-จันทบุรี 2ครั้ง/เดือนครับ

อยากได้ suv/ppv ในราคา 3-5แสนบาทครับ
เน้นนั่งสบายและทนทานไม่จุกจิกครับ ขับไม่เกิน120 นั่ง3คนตลอด มีบรรทุกของกลับมาบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ MR.Queen

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง ช่วยแนะนำยางที่เก็บเสียงเงียบหน่อยครับ จะใส่กับ Civic FD ที่ลองดูๆมาคือรุ่นสูง

Brand
1.bridgestone turanza T005-A
2.michelin primacy 4
3.yokohama advan db v552

อยากทราบเพิ่มเติมว่าถ้าเป็นรุ่นกลางมีตัวไหนอีกบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 14:24:47 โดย MR.Queen »

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
ได้ดูคลิป camry hybrid มีตอนนึงที่พี่เเพนพูดว่า รถที่ได้อารม ออโต้บาน เลยอยากทราบว่าตอนนี้ในไทยมีรถรุ่นไหนบ้างที่ได้อารมนี้ ขอเป็นมือ1 ราคาไม่เกิน2ล้าน

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
สนใจ Audi A5 (2010) และ A7 TDI 3.0(2012) ใจจริงอยากจบที่ A7 ครับแต่ห่วงเรื่องปัญหาจะมีจุกจิกมั๊ยครับอย่างแอร์ไม่เย็น เครื่องกินน้ำมันเครื่อง การบำรุงรักษาและการหาอะไหล่ ระหว่าง A5 กับ  A7 ตัวไหนน่าจะมีปัญหามากกว่ากันครับหรือควรมองข้ามไปที่ BMWอย่าง 3 coupeหรือBenz e coupe แทนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
CHR จะมีเครื่องที่แรงกว่านี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ส่วนต่างประมาณ 1 แสนบาท ของ Fortuner 2.4G กับ 2.4V พี่ๆคิดว่าควรที่จะเพิ่มจะเพิ่มเงิน จาก 2.4G ไป 2.4V ไหม

ส่วนตัวไม่ต้องประตูหลังไฟฟ้า ปรับเบาะไฟฟ้า แอร์auto ไม่ค่อยจำเป็นสำหรับผม
ที่สนใจคือถุงลมมันต่างกัน ช่วยแนะนำข้อคิดหน่อยครับสำหรับ 2 รุ่นนี้

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
คุณพ่อกำลังตัดสินใจซื้อ Triton เวอร์ชั่นแรก มือสอง ตัว CNG รุ่นนี้มีปัญหาอะไรบ้างครับ? และมีอะไรต้องกังวลบ้างครับ?

ออฟไลน์ panott_tum

• **
สวัสดีทีมงานทุกท่านครับ

สงสัยว่ารถมือสองทำไม Civic FB ถึงราคาสูงกว่า Toyota Altis ในรถปีเดียวกันครับ
ผมหมายถึงโดยทั่วไปจากที่เห็นในเว็บของแต่ละเต๊นท์นะครับ

Civic FB มีอะไรดีกว่า Toyota Altis ในปีเดียวกันครับ