ผู้เขียน หัวข้อ: การเติมน้ำมัน E20 บ่อย ทำให้หัวฉีดจ่ายน้ำมันเครื่องตันได้ไหมครับ ?  (อ่าน 12369 ครั้ง)

ออฟไลน์ diffy90

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมขออนุญาตปรึกษาครับ ผมขับรถ Yaris HB อายุ 1 ปี วิ่งมาประมาณ 14xxx km  เดิมขับได้ปรกติ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์

เหตุเกิดเมื่อวันพุธที่ผ่านมา (ผมขับล่าสุดวันจันทร์ วันอังคารจอดไว้ในที่ร่มทั้งวัน) ผมสตาร์ทรถ แต่ปรากฎว่าเบรกแข็งผิดปรกติ พอบิดกุญแจเสียงสตาร์ทเครื่องยนต์ก้มีจังหวะแปลกๆ และก็สตาร์ทไม่ติดในที่สุด พอปล่อยกุญแจออกก้มีไฟขึ้นที่หน้าปัดตามภาพ

ผมลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่อยู่หลายรอบ แต่ก้ไม่ติดเหมือนเดิมติดต่อ จนท เขาให้ฃองหมุนพวงมาลัย (เพราะคิดว่าพวงมาลัยล็อค) แต่ก้ไม่ได้ผล จนในที่สุดต้องเรียกรถลากไปเข้าศูนย์

ผลปรากฎ จนท ที่ศูนย์แจ้งว่า หัวฉีดจ่ายน้ำมันอุดตัน ซึ่งเป็นผลจากการเติมน้ำมัน E20 บ่อยเกินไป ทำให้สตาร์ทรถไม่ติด และเขาแก้โดยการสตาร์ทเครื่อง + เหยียบคันเร่งหลายๆครั้ง + เติมน้ำยาล้างหัวฉีดให้ จนในที่สุดสามารถสตาร์ทได้ และก้ขับได้ปรกติจนถึงทุกวันนี้ ส่วนแบตเตอรี่ปรกติดี

ที่ผ่านมาส่วนใหญ่ผมเติม E20  มาตลอด อยากปรึกษาครับว่ากรณีแบบนี้เปนไปได้มั้ยครับ หรือเกิดจากเหตุอื่น เพราะรถพึ่งขับมาแค่ 1 ปี ดันมีปัญหาแบบนี้ซะแล้ว ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ไม่น่าจะมีส่วนผมเติมวีออสตั้งแต่ออกจากโชว์รูมจนถึงตอนนี้วิ่งมา 9 หมื่นกิโลเมตรยังไม่มีปัญหาใดๆ ยกเว้นแต่ว่าเราไปเติมเจอปั๊มที่มีตะกอนในถังเยอะบ่อยๆเข้าก็เป็นได้

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้อัลมีร่า  เติมอี 20 มา 1.5 แสน กม.แล้ว  ใช้ปกติ  ไปเครื่องไม่เคยขึ้น ไม่เคยดับ ไม่งอแงอะไรเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
ใช้E20ตั้งแต่วันแรกที่มีขาย MINI One R56 ปี2007 E20 ตลอด

ไม่มีปัญหาอะไร  ทั้งๆที่รถไม่ได้บอกว่าเติมได้ด้วยนะ

ออฟไลน์ Stp

วิ่งมาแค่ปีเดียว 14,xxx กม. แถมเป็นรถญี่ปุ่นไม่น่างอแงง่ายนะ ไม่รู้ว่าจังหวะเจอน้ำมันสกปรกเข้าพอดีหรือเปล่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
ใช้ E20 มาตั้งหลายปี ใช้มา4คันก็ไม่เห็นว่ามันจะมีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ testmaster

เติมปั้มเดิมๆประจำหรือปล่าวครับ ลองเปลี่ยนปั้มดูครับ ส่วนตัวยังไม่คิดว่าเป็นที่ E20 แต่คิดว่าเป็นที่ปั้มนั้นเก็บน้ำมันไม่ได้มารฐานหรือปล่าว

ออฟไลน์ seeker

เติมปั๊มประจำไหมครับ ยี่ห้ออะไร หรือเปลี้ยนไปเรื่อย ผมมองว่าปัญหาอยู่ที่ความสะอาดของน้ำมันที่เติมมากกว่า

ปล
ถามไปทาง toyota call center เลยครับ รุ่นนี้ใข้ e20 ได้ไหม ถ้าได้ทำไมถึงเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ sukhontha

ใช้แค่นั้นตัน  ไม่เกี่ยวแน่

ผมใช้ อี 85 ล้วน ๆด้วยซ้ำ หลายปีแล้ว  ไม่เห็นมันตันสักที 

ออฟไลน์ Ws pattaya

ผมอัลติส2010 เติม E20 มาตลอด  ตอนนี้แสนเจ็ดกกว่าโลแล้ว จะปีทีสิบแล้ว เปลี่ยนกรองชื้อเพลิงไปหนึ่งครั้ง ตอนนี้ปกติดีครับ (แต่ก็มีเติมโชฮอ91บางสมัยแรกๆอียี่สิบในบางปั๊มไม่มี)

ออฟไลน์ h0661036

แนะนำให้เติม พวก shell 95 v power  สลับเป็นบางครั้ง  อย่างเวลาเติมน้ำมันผมก็จะเลือกปั้มที่ไม่เก่าจนเกินไป เพราะกลัวน้ำมันปนเปื้อน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มีผลมั๊ย? มันก็มีผล แต่มันไม่ไวขนาดนี้ รถผม Jazz GE เติม E20 มาตลอด กว่าหัวฉีดจะตันก็นู่น.......เกือบ 10 ปี ผมว่าคุณภาพน้ำมันบางปั๊มไม่ได้มาตรฐานจนทำให้หัวฉีดอุดตันมากกว่า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
ตำแหน่งหัวฉีด มันอยู่หลังวาล์ว ไม่ว่าจะเติมอะไร มันก็ไม่ทำให้ตันได้ เพราะตรงบริเวณนั้น ไม่มีการเผาไหม้

แล้วมันต้องตัน มันจะตันด้วยอะไรดี

มันคงจะตัน เพราะสิ่งสกปรก แล้วสิ่งสกปรกมาจากไหน

ถ้าไม่มาจากน้ำมัน ก็อาจจะมาจาก คุณภาพของอุปกรณ์ที่เป็นทางผ่านของน้ำมัน

ถ้าเป็นเช่นนี้ คิดว่าช่างพี่โต จะตอบว่าอะไรอ่ะ

ออฟไลน์ TCP

ช่างมันมั่วแล้ว ..

E20 เริ่มมีผลิต / ขายในไทย ตั้งแต่ ปลายปี 2007 .. รถเก๋ง Toyota ที่ผลิตในไทยตั้งแต่ปลายปี 2007 ส่วนใหญ่ ทางโรงงานจะปรับสเปคให้เติม E20 ได้หมดเกือบทุกรุ่น

ฉะนั้น กรณีนี้ ผมว่า ไม่ใช่เรื่อง สเปคอุปกรณ์ / ระบบเชื้อเพลิงของรถคันนี้ มีปัญหาหรอกนะ .. แต่คิดว่า จะมีสาเหตุมาจาก น้ำมัน E20 ที่คุณไปเติมมาถังล่าสุดมากกว่า .. แต่ทางศูนย์ Toyota เค้าก็ไม่กล้ายืนยัน เพราะเดี๋ยวจะเป็นเรื่องคดีความกับปั๊ม/บริษัทน้ำมัน ก็เลยเงียบๆ ไป ดีกว่า .. แค่เคลมเปลี่ยนชิ้นส่วนระบบท่อน้ำมันไม่กี่ชิ้น ก็จบแล้ว ...

ออฟไลน์ Fly to dream

เฟียสต้า​ผมเติมน้ำมันอื่นนับครั้ง​ได้เลย ปกติ​เติม E20 ตลอด8ปีที่ขับมา ตอนนี้จะแสนสามแล้วยังไม่เคยเจอเรื่องนี้เลยครับ  ช่างปัดสวะ​มากกว่า​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

ครับ 8 ปี E20 อย่างเดียว อื่นๆน้อยมากไม่ เพราะจำเป็นเท่านั้น ไม่เคยมีปัญหา

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีปัญหานะครับ ใช้ E20 มาตลอดหลายปี

ออฟไลน์ AkE

รถผม 160000 กว่าkm เติม E20 30% E85 70% มาคลอดอายุรถ 5ปี 9 เดือน ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยิ่งสะอาดสิครับ Eมากๆก็ยิ่งชะล้างได้ดีมากขึ้น เจอน้ำมันสกปรกเข้าไปแล้วละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PeterC

• **
เห็นด้วยอีกเสียงครับ โดยหลักการวิชาการแล้ว เติม E20 ไม่ทำให้หัวฉีดตันครับ ถ้าทำให้หัวฉีดตัน คนเติม E85 รถคงจะวิ่งไม่ได้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตามหลักไม่ควรจะตันครับ ถ้าจะอะไรตัน น่าจะกรองเบนซินมากกว่าหัวฉีด (กรณีก่อนหน้านั้นไม่เคยใช้ High-E มาก่อนเลย)

แต่ก็เคยเห็นรถจำนวนมากที่บ่นๆ ในหลายๆ คลับ ว่า เติม E20 แล้วมีปัญหา ผมก็งงเหมือนกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Tonge

รถที่บ้านผม vios 1nz เติม95สลับ95 E10 ใช้งานไป1แสนกิโลเมตร ยังหัวฉีดเสียได้เลยครับ

ออฟไลน์ SRY

e20 อย่างเดียวครับ 6 ปี ยังไม่ตันเลย รุ่นที่อะไหล่แย่ๆอีกต่างห่าง

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

ไม่ครับ หัวฉีดตันน้ำมันสกปรก หรือ กรองกระดาษหัวฉีด เปลือยและหลุดเลยมาอุดตันครับ

ออฟไลน์ civic666

แอคคอร์ด2.4 จี9 เติม20 ราว90% ของ120000 ปกติดีครับ

ออฟไลน์ aunn2515

• **
accord2008 ใช้ e20 มา 11 ปี ยังปกติดีครับ