ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ก็โง่ดิ! มอไซค์ซิ่งไม่ยั้ง ชนบีเอ็มหรู โชว์โก่งก้นหนึ่งที บิดหนีอย่างไว  (อ่าน 8597 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
เพจ เฮีย ได้แชร์คลิปเหตุการณ์ ชนแล้วหนี ที่บันทึกได้จากกล้องหน้ารถคันหนึ่งบริเวณ ถ.รัชดา โดยรถ BMW Z4 สีขาวกำลังเบรกเพราะรถติด แต่ได้มีมอเตอร์ไซค์ขี่ตามมาด้านหลังด้วยความเร็ว เบรกไม่ทันชนท้ายเข้าอย่างจังถึงขนาดคนซ้อนลอยก้นโก่ง แต่แทนที่จะรับผิดชอบ ในคลิปจะเห็นว่ามอเตอร์ไซค์คันดังกล่าวขี่หลบหนีด้วยความเร็ว

อย่างไรก็ตาม ทางเพจระบุให้ผู้เสียหายติดต่อมาทางเพจโดยเร็วเพราะมีหลักฐานชัดไม่ว่าจะเป็นคลิปตอนชน คลิปตอนหนี หรือแม้แต่ป้ายทะเบียน ทางล่าสุดชาวเน็ตก็เหมือนจะขุดเจอเฟซบุ๊กของคนชนแล้ว ขณะนี้หลายฝ่ายกำลังรอดูอยู่ว่าคนชนกำลังจะหงายการ์ดอะไร

https://www.khaosod.co.th/special-stories/news_2532204

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
มอไซต์ส่วนใหญ่ชอบขับจี้ตูดรถเก๋งครับ ที่เห็นบ่อยๆคือขับจี้ แบบ ไม่เกิน2คืบชนแน่ๆ ผมขับแบบปกติยังกลัวมามันมาชนท้าย ถ้าเบรคนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ก็อย่างที่เห็นในคลิปหละคับ ผมไม่เข้าใจความคิดคนพวกนี้เลยนะครับ
ส่วนตัวผม เวลาขับรถไม่เคยคิดจะจี้ท้ายใครเพราะกลัวเบรคกระทันหันแล้วไปจูบท้ายเค้านิแหละครับ

ออฟไลน์ gorilla

วันนี้มอไซต์เพิ่งล้มข้างๆรถผมเองครับ

ผมกำลังจะเลี้ยวซ้ายเข้าซอย  เปิดไฟเลี้ยว ชะลอรถตามปกติ   
มีรถในซอยกำลังจะรอเลี้ยวขวาออกมาจากซอย
พอผมถึงหน้าซอยก็ชะลอจนเกือบหยุดให้รถที่อยู่ในซอยออกมาก่อน   รถคันนั้นออกมาได้เกือบกลางถนน ก็มีเสียงมอเตอร์ไซต์ล้ม  แฟนผมตกใจ ถามผมว่าเค้าชนใครรึเปล่า
เท่าที่ผมดูมอไซต์แซงขวารถผมมาโดยไม่ทันสังเกตรถที่กำลังออกจากซอย พอรถออกมาก็เลยเบรคตัวโก่งจนล้มลงไป ไม่ได้ชนรถแล้วล้ม

แถวบ้านผมชนแบบนี้กันบ่อยมากครับ  ขนาดถนนเล็กๆไม่ได้ใช้ความเร็วมากมาย ผมมีร้านอยู่ริมถนนเห็นเกือบทุกวัน บางวัน 2-3 รอบ

ออฟไลน์ dht_tubes

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว ไม่ได้มีเจตนาว่าร้ายหรืออะไรคนใช้รถจักรยานยนต์ส่วนใหญ่

แต่จากที่เคยใช้มอไซในช่วงชีวิตนึง คนขับมอไซ จะเสพติดความเร็วในการเดินทาง มีข้ออ้างกับตัวเองในความเร่งรีบ ความด่วน พอบ่อยๆเข้า เคยชิน

แล้วก็ตามมาด้วยความประมาท คิดว่าไม่มีอะไรๆ เดี๋ยวรถใหญ่ไม่อยากมีเรื่องเสียเวลา เค้าก็จะยอม หรือไม่อยากยุ่งกับคนใช้มอไซ

หนักกว่านั้นคือ พอมีเรื่องก็ชิ่งง่าย ใครจะตาม การจราจรในกทม ติดเป็นส่วนมาก พอหนีได้ครั้งนึง ก็ได้ใจ

รวมๆ มันก็จะเป็นปัจจัยให้เกิดเป็นความประมาท ที่มาจากความเห็นแก่ตัว (เพราะรีบ เพราะด่วน) จนเคยชินนั่นเอง

ออฟไลน์ deertesla

เป็นค่านิยมของคนขับมอเตอร์ไซค์ที่ชอบขับจี้ตูดรถยนต์หรือจี้ตูดมอเตอร์ไซค์ด้วยกันเองนะครับ  ซึ่งเป็นทั้งประเทศ  ผมก็ขับมอเตอร์ไซค์แม่บ้าน110cc.  แต่ความเร็วก็ไม่เกิน40/50กม.ต่อชั่วโมง  เห็นการที่มอเตอร์ไซค์ขับจี้ตูดรถยนต์แบบนี้มาเป็นประจำ  คิดอยูในใจว่าถ้ารถคันหน้าเบรคกระทันหันหรือเกิดการชน รถแมงกะไซค์เหล่านี้จะเบรคทันมั้ยหรือจะเจ็บหนักปางตายแค่ไหน 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ชนแล้วหนีนี่สันดานประจำ

ออฟไลน์ ynot9x

พฤติกรรมการขับขี่ของคนขับมอเตอร์ไซต์ สมัยนี้ผมว่าแย่ลงนะครับ
เมื่อสัปดาห์ก่อน เช้าวันเปิดเทอมวันแรกเขาก็รีบกันทุกคนแหละ
แต่ มอเตอร์ไซต์ เหมือนมี อภิสิทธิ ข้าต้องได้ไปก่อน แทรกแบบ
แคบแค่ก็ไหน ก็ไม่สน จะเฉียวจะชน ผมอุตสาห์เว้นช่องใหญ่ให้ไป
ดันมาแทรกช่องแคบๆ จนผมต้องเปิดประตูไปถาม ถ้าไม่พ้นเฉียวผม
ผม รอ เรียกประกันได้เลย ทั้งๆที่ข้างหน้าก็ติดไฟแดงอยู่นะครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
ผมเคยโดน รถติดมาก แถวนครปฐม มอเตอร์ไซต์ซิ่งมาแต่แทรกไม่พ้น ชนกระจกมองข้างเต็มๆ ดังมาก แล้วก็บิดหนีไป ดังขนาดที่คันข้างๆยังหันมามอง

บางทีผมขับถนนแถวบ้านจะเปลี่ยนเลนส์เพื่อเข้าซอย เปิดไฟล์เลี้ยวเผื่อหลายร้อยเมตร เพราะเห็นมอเตอร์ไซต์มาข้างหลัง เขาเห็นละก็พยายามแซงฝั่งที่ผมจะเลี้ยว เกือบชนกันหน้าปากซอยตลอด หลายรอบมาก ผมไม่เข้าใจว่า ถ้าจะแซงทำไมไม่ไปอีกด้านของรถ

บางคันขับๆอยู่ก็เจอเลี้ยวตัดหน้า แบบทันที เหมือนถนนเป็นของเขาเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

ท้ายรถมีรอยบุบเล็ก​ๆอยู่​เพราะแมงกะไซ แบบนี้แหละ ลงไปด่าก็บอกไม่เห็น​ แล้วก็​บิดไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ coolpix99

เดี๋ยวนี้มอเตอร์ไซค์ไม่ติดป้ายทะเบียนก็็เริ่มมีจำนวนเยอะขึ้นเรื่อยๆเช่นกันครับ ควรจับและคิดบัญชีเดียวเหมือนรถเถื่อน
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ KATANA

ผมเคยขับกระบะคลานๆ ตามรถสองแถวตอนเช้าๆ โดยมีมอเตอร์ไซค์วินจี้ตูดมาติดๆ (ไปกันช้าๆ ถนนในหมู่บ้าน)

พอสองแถวเบรค เราก็เบรคแต่มันจะเป็นแบบหยุดทันทีเพราะขับกันช้ามาก

เบรคปุ๊บผมมองกระจกข้างเห็นพี่วินคนนั้นหักหลบรถผม (มีนักเรียนซ้อนท้าย 1 คน) แล้วมองหน้าผมบ่นทำท่าหงุดหงิดแล้วก็ไป

พอกลับมาบ้าน...ไฟท้ายมีรอยแตกเลยจ้าาาาาาา! แม่ม

ออฟไลน์ SM.

พวกนี้ต้องโดนให้หนัก ทั้งใช้เงิน ทั้งใช้โทษ

ออฟไลน์ rojsak2021

เคลมประกันซ่อมน่าจะสบายใจกว่า ตามหาตัวเจอก็ไม่รู้ว่าจะชดใช้ให้หรือเปล่า

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เคลมประกันซ่อมน่าจะสบายใจกว่า ตามหาตัวเจอก็ไม่รู้ว่าจะชดใช้ให้หรือเปล่า

คิดแบบนี้มันก็ง่ายดีครับ แต่เบี้ยประกันปีต่อไปก็ขึ้นอีกเพราะเคลมแบบไม่มีคู่กรณี เจอแบบนี้แจ้งความลงบันทึกประจำวัน แจ้งประกันให้เขาตามต่อดีกว่าครับ
ตามได้ไม่ได้ก็ขึ้นอยู่กับประกัน ส่วนรถเราก็เคลมไปปกติ ไม่เสียประวัติ

ออฟไลน์ arte

กรมบังคับคดี ช่วยได้ ถ้าไม่มีตังค์ก็ต้องขายบ้าน ขาย รถ หรือ ทรัพย์สิน มาจ่าย นอกจากจะไม่มีอะไรเลย

ออฟไลน์ bravo

มอไซค์เฉี่ยวชนแล้วไม่หนี ก็มีครับ แต่น้อยมากกกกกก

รถผมก็โดนเฉี่ยวตอนจอดติดไฟแดง แผลเล็กก็หลายครั้ง
แผลใหญ่จนรถผมบุบก็มี มอไซค์ก็ล้มนะ แต่ลุกขึ้นอย่างไว ผมปลดเข็มขัดนิรภัย เปิดประตูลงไป ก็ไม่ทันแล้ว

อีกเคสนึง รถไหลตามกันช้าๆ ช้ามาก มอไซค์มาชนท้ายรถผม แต่เขาไม่หนี รถผมเป็นรอยนิดหน่อย เห็นเขาไม่หนี และขอโทษผม ผมก็ไม่เอาเรื่องครับ