ผู้เขียน หัวข้อ: เอาประสบการณ์เรียนขับรถ Skill Driving Experience มาฝากครับ  (อ่าน 7461 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมได้มีโอกาสเข้าอบรมหลักสูตรขับเป็น.. ขับปลอดภัย กับสื่อสากล Skill Driving Experience ซึ่งจัดขึ้นที่สนามปทุมธานี สปีดเวย์ (ปกติเป็นสนามแข่ง Drag) เลยขอนำประสบการณ์และคลิปวิดีโอที่ได้ถ่ายไว้นำมาเล่าต่อครับ..

- กลุ่มผู้เรียนจะมีประมาณ 25 คนครับ โดยแบ่งเป็น 3 กลุ่ม ในแต่ละกลุ่มมีรถ 3 คัน และ 1 คันต่อผู้เรียน 3 คน ครับ
- ช่วงแรกภาคทฤษฎีเป็นการบรรยาย ที่เน้นคือเบสิคเรื่องปรับท่านั่งและการจับพวงมาลัยครับ ใช้เวลาไม่นานประมาณ ชม. เดียว
- ภาคปฏิบัติ สถานีหลักจะมี 3 สถานีคือ Lane change, Understeer, และ Oversteer แต่ก็มีสถานีย่อยคือ Brake distance
- ทั้ง 3 กลุ่มผู้เรียนจะได้เรียนกันกลุ่มละสถานี หลังเรียนเสร็จก็จะหมุนวนกันไปยังสถานีอื่นที่ยังไม่ได้เรียนครับ
- หลังเรียนเสร็จมีการแข่งขันจิมคาน่าเล็กๆของผู้เรียน ซึ่งค่อยๆปล่อยทีละคันใช้เวลานาน จึงมีสถานีย่อยระหว่างรอ คือ Hot lab ทยอยกันไปรอบละ 3 คนครับ

ขอไล่ลงคลิปตาม timeline ของกลุ่มผมนะครับ..

สถานีแรก Lane change:

สถานีต่อมา Oversteer:

สถานีสุดท้าย Brake distance + Understeer:

สถานีแถม Hot lab (ครูฝึกพานั่งรถกินลมชมวิว)

Enjoy ครับ..

ปล. ไปเรียนมาพร้อมกะคุณ Tien.w และคุณ YAModel ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2019, 18:21:05 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
Re: เอาประสบการณ์เรียนขับรถ Skill Driving Experience มาฝากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 15:16:43 »
โอ้ว พี่อั๋นพ่อบ้านนินจามาเป็น instructor เอง

ไม่ทิ้งลาย ขับซูบารุเหมือนเดิมด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

Re: เอาประสบการณ์เรียนขับรถ Skill Driving Experience มาฝากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 16:30:06 »
คอร์สนี้ เหมือนเค้าเน้นให้ทุกคน เจอสถานการณ์จริง เจอรถหมุน เจอรถหน้าดื้อ เจอหักหลบ หรือ แม้กระทั่งเบรคฉุกเฉิน ซึ่งก็จะทำให้แต่ละคนคุ้นเคยกับอาการนี้ในระดับหนึ่ง พอถึงเหตุการณ์จริง ก็จะไม่ตกใจจนทำอะไรไม่ถูก แถมเอา ความรู้ที่ได้รับมาใช้เพื่อเอาตัวรอดได้อีกครับ

สนุกดีครับ

หักหลบ / เบรคฉุกเฉิน ผมเคยเรียนมาแล้ว จากอีกคอร์สเมื่อสิบปีก่อน

แต่ หน้าดื้อ กับ ท้ายปัด เพิ่งได้มีโอกาสลองเต็มๆ ทั้งลองให้เจอ และ ลองแก้ ในคอร์สนี้แหละ โดยเฉพาะท้ายปัด พอเริ่มคุ้นนี่อย่างมันส์ โดยเฉพาะ ตอนรอบสอง ที่ได้ เอา BMW 430i ไปหมุนเล่นเนี่ย สะใจดีแท้ อิอิ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 16:45:21 »
อยากหาที่เรียนcourseแบบนี้เหมือนกันครับ :)

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 17:58:31 »
โอ้ว พี่อั๋นพ่อบ้านนินจามาเป็น instructor เอง

ไม่ทิ้งลาย ขับซูบารุเหมือนเดิมด้วย

แกรับงานหลายค่ายครับ
ไป Toyota หรือ BENZ ก็เจอครับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 19:07:13 »
อยากหาที่เรียนcourseแบบนี้เหมือนกันครับ :)

มีหลายที่สอนนะครับ ลองหาดูครับ อย่างโตต้าก็มีคอร์ส ขับขี่ปลอดภัย ที่ฟรี และ Basic, Advance, Racing ที่มีค่าใช้จ่ายครับ

http://www.toyotaracingschool.com/2019/index.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2019, 12:50:55 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 22:57:44 »
คิดอยู่ครับ ว่าจะไปเรียน ช่วงนี้เริ่มออกทริปบ่อยขึ้น อยากเพิ่มความสามารถให้ตัวเองเหมือนกันครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 07:42:58 »
ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ ostmerforce

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 12:22:35 »
คุ้มค่าครับ ได้ประสบการณ์และนำมาปรับใช้ในชีวิตจริง ผมไปรุ่นก่อนสิ้นปีที่แล้ว

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 21:28:25 »
ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 23:49:17 »
คุ้มค่าครับ ได้ประสบการณ์และนำมาปรับใช้ในชีวิตจริง ผมไปรุ่นก่อนสิ้นปีที่แล้ว

คาราวะศิษย์พี่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 07:30:02 »
ขอบคุณครับ ผมก็เคยไปเรียนที่ Honda ครับ อาจจะมีแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย