ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องยาง Yokohama Advan v552 กับ Michelin Primacy 4 หน่อยครับ  (อ่าน 23346 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dew

• Newbie
  • *
ระหว่าง yokohama advan db v552 กับ michelin primacy 4
ยางรุ่นไหน นุ่มเงียบ เกาะถนน และทนทานมากกว่ากันครับ

และจากของเดิมที่ใช้อยู่เป็น yokohama db e70c ขนาด 185/60 r15
ถ้าจะเปลี่ยนให้เล็กลงเป็น 195/55 r15 จะทำให้รถแข็งและเกาะมากขึ้นไหม
หรือถ้าใหญ่ขึ้นเป็น 195/60 r15 จะทำให้รถนุ่มแต่เกาะน้อยลง หรือเกาะมากขึ้นไหมครับ

แล้ว db v552 กับ primacy 4 จะนุ่มเงียบ เกาะถนน และทนทานมากกว่า db e70c มากไหมครับ
เพราะที่ใช้ db e70c นุ่ม เงียบ เกาะในระดับที่รับได้
แต่ใช้ได้ครบ2ปีแล้วยางเริ่มลื่นๆ รู้สึกไม่ปลอดภัย เหยียบแรงๆหน่อยแล้วล้อฟรีครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ผมใช้ตระกูล ไพรมาซี่ มาสามชุด ขนาด 195/60/15  ชอบ แอลซีที่สุด  นิ่มเงียบ

ส่วนสามเอสที ได้ประสิทธิภาพ 80% ของแอลซี  ใช้ได้ราวๆ4หมื่นโล  ร่องยางเริ่มแตกลายงา  ทำให้ดูไม่มั่นใจ  และดอกจะแข็งเมื่อเกิน 5 หมื่นโลไปแล้ว

ครั้งหน้าว่าจะลอง โยโก  หรือ 4เอสที
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ใช้ primacy 4 มา 3หมื่นกว่าโลแล้ว ยังไม่ได้สลับเลย ถ้าสลับ ก้คงอย่างน้อยอีก 2-3หมื่่น กว่า จะได้เปลี่ยนใหม่ ถ้าเทียบกับ โยโก ตัวที่เคยใช้(552 ไม่เคยใช้) 3 หมื่นโล นี่ มีเริ่มหอนแล้วหรืออาจจะต้องเปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ใช้ V552 อยู่ครับ 195/55R16​ ได้ประมาณ 10,xxx km
นุ่มจริง เงียบจริงครับ ขับทางตรงคือดีมากเลย ชอบ รถที่ใช้ค่อนข้าง set ช่วงล่างมาไปทางแข็ง ได้ตัวนี้มาช่วยให้นิ่มขึ้นเยอะอยู่ครับ

แต่เรื่องเกาะถนน อันนี้ส่วนตัวเทียบกับ Toyo C1S​ ชุดก่อนของรถอีกคันที่ set ช่วงล่างมานุ่มย้วยกว่า ส่วนตัวว่า C1S แอบเอาอยู่กว่าครับ V552 ยังเจอว่ายวบยาบเวลาเปลี่ยนเลนอยู่บ้างครับ
ส่วนความทนต้องพิสูจน์​กันต่อไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dew

• Newbie
  • *
ผมใช้ตระกูล ไพรมาซี่ มาสามชุด ขนาด 195/60/15  ชอบ แอลซีที่สุด  นิ่มเงียบ

ส่วนสามเอสที ได้ประสิทธิภาพ 80% ของแอลซี  ใช้ได้ราวๆ4หมื่นโล  ร่องยางเริ่มแตกลายงา  ทำให้ดูไม่มั่นใจ  และดอกจะแข็งเมื่อเกิน 5 หมื่นโลไปแล้ว

ครั้งหน้าว่าจะลอง โยโก  หรือ 4เอสที

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dew

• Newbie
  • *
ใช้ primacy 4 มา 3หมื่นกว่าโลแล้ว ยังไม่ได้สลับเลย ถ้าสลับ ก้คงอย่างน้อยอีก 2-3หมื่่น กว่า จะได้เปลี่ยนใหม่ ถ้าเทียบกับ โยโก ตัวที่เคยใช้(552 ไม่เคยใช้) 3 หมื่นโล นี่ มีเริ่มหอนแล้วหรืออาจจะต้องเปลี่ยนแล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dew

• Newbie
  • *
ใช้ V552 อยู่ครับ 195/55R16 ได้ประมาณ 10,xxx km
นุ่มจริง เงียบจริงครับ ขับทางตรงคือดีมากเลย ชอบ รถที่ใช้ค่อนข้าง set ช่วงล่างมาไปทางแข็ง ได้ตัวนี้มาช่วยให้นิ่มขึ้นเยอะอยู่ครับ

แต่เรื่องเกาะถนน อันนี้ส่วนตัวเทียบกับ Toyo C1S ชุดก่อนของรถอีกคันที่ set ช่วงล่างมานุ่มย้วยกว่า ส่วนตัวว่า C1S แอบเอาอยู่กว่าครับ V552 ยังเจอว่ายวบยาบเวลาเปลี่ยนเลนอยู่บ้างครับ
ส่วนความทนต้องพิสูจน์กันต่อไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

yokohama advan db v552  ใช้มาสักพักแล้ว ดีครับ รีดน้ำ นุ่มใช้ได้ แต่รู้สึกว่าความนุ่มจะทำให้รู้สึกมีจังหวะเข้าโค้งแรงๆจะมีย้วยๆหน่อยๆ
แต่ไม่หลุดนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

ความนุ่มเงียบ  ให้ 552 ชนะ  ถ้าแก้มหนาอาจจะย้วยได้

ปล.ที่เปลี่ยนออกไป  อายุ 5 ปี  ยังเงียบดีอยู่

4  ไม่เคยใช้  ใช้แค่ 3 ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมใส่ Primacy 4 มา วิ่งได้สัก 2 หมื่นกิโลแล้วครับ

เรื่องความนุ่มกับการซับแรงสะเทือนค่อนข้างโอเค แต่เรื่องเงียบไม่ค่อยโดดเด่นอะไรมาก บางครั้งผมแอบรู้สึกว่ายางรุ่นก่อนๆอย่าง Bridgestone GR-90 ยังเงียบกว่าเลย
ยกเว้นตอนที่วิ่งถนน highway ต่างจังหวัดที่ผิวถนนดีๆหน่อยถึงจะเงียบ

แต่ถ้าไปเจอผิวถนนหยาบๆพวกถนนปูนหรือถนนลาดยางแบบที่ผิวหยาบๆ ยังเก็บแรงสั่นสะเทือนเล็กๆน้อยๆได้ไม่ดีเท่าไหร่ พอๆกับ 3ST เลยก็ว่าได้
หรือเป็นเพราะผมใส่กับล้อ 18"  235/50/18 มันเลยออกแนวเหมือนยาง sport หน่อยๆ

เรื่องเกาะถนนทางแห้งก็โอเคไม่ได้โดดเด่นเหมือนกลุ่มยาง sport ก็จริง  แต่ได้เรื่องทางเปียกที่เกาะใกล้เคียงกับตอนถนนแห้ง ขับแล้วพอมั่นใจได้อยู่

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องยาง Yokohama Advan v552 กับ Michelin Primacy 4 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 22:19:01 »
เท่าที่ใช้ yokohama decibel es501, advance decibel v551 v552
สิ่งที่ต้องการ คือสิ่งที่ได้ นิ่มๆ เงียบๆ จนถึง 4-50,000 มันก็ไม่ดังมาก แต่ไม่นิ่มแล้ว

ตอนถอด es501 เกือบ 5หมื่นโล มาเป็น BS ecopia ep200
ขับออกจากร้าน เสียงดังกว่า es501 ซะอย่างนั้น

จบ ecopia EP200 ไปใช้ primacy 3st
2-3พันกม.แรก นิ่มมาก เงียบกริ๊บ .. จากนั้นนิ่มน้อยลง เสียงดังขึ้นมาหน่อย
พอหมื่นกม.อัพ ก็ทั่วๆไปละ แต่รวมๆ ถือว่าพอรับได้

กลับมาใช้ yokohama เหมือนเดิม v551 ต่อด้วยปัจจุบัน v552

ออฟไลน์ Dew

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องยาง Yokohama Advan v552 กับ Michelin Primacy 4 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 22:47:31 »
yokohama advan db v552  ใช้มาสักพักแล้ว ดีครับ รีดน้ำ นุ่มใช้ได้ แต่รู้สึกว่าความนุ่มจะทำให้รู้สึกมีจังหวะเข้าโค้งแรงๆจะมีย้วยๆหน่อยๆ
แต่ไม่หลุดนะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 22:50:21 »
ความนุ่มเงียบ  ให้ 552 ชนะ  ถ้าแก้มหนาอาจจะย้วยได้

ปล.ที่เปลี่ยนออกไป  อายุ 5 ปี  ยังเงียบดีอยู่

4  ไม่เคยใช้  ใช้แค่ 3 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 22:51:40 »
ผมใส่ Primacy 4 มา วิ่งได้สัก 2 หมื่นกิโลแล้วครับ

เรื่องความนุ่มกับการซับแรงสะเทือนค่อนข้างโอเค แต่เรื่องเงียบไม่ค่อยโดดเด่นอะไรมาก บางครั้งผมแอบรู้สึกว่ายางรุ่นก่อนๆอย่าง Bridgestone GR-90 ยังเงียบกว่าเลย
ยกเว้นตอนที่วิ่งถนน highway ต่างจังหวัดที่ผิวถนนดีๆหน่อยถึงจะเงียบ

แต่ถ้าไปเจอผิวถนนหยาบๆพวกถนนปูนหรือถนนลาดยางแบบที่ผิวหยาบๆ ยังเก็บแรงสั่นสะเทือนเล็กๆน้อยๆได้ไม่ดีเท่าไหร่ พอๆกับ 3ST เลยก็ว่าได้
หรือเป็นเพราะผมใส่กับล้อ 18"  235/50/18 มันเลยออกแนวเหมือนยาง sport หน่อยๆ

เรื่องเกาะถนนทางแห้งก็โอเคไม่ได้โดดเด่นเหมือนกลุ่มยาง sport ก็จริง  แต่ได้เรื่องทางเปียกที่เกาะใกล้เคียงกับตอนถนนแห้ง ขับแล้วพอมั่นใจได้อยู่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 22:52:41 »
เท่าที่ใช้ yokohama decibel es501, advance decibel v551 v552
สิ่งที่ต้องการ คือสิ่งที่ได้ นิ่มๆ เงียบๆ จนถึง 4-50,000 มันก็ไม่ดังมาก แต่ไม่นิ่มแล้ว

ตอนถอด es501 เกือบ 5หมื่นโล มาเป็น BS ecopia ep200
ขับออกจากร้าน เสียงดังกว่า es501 ซะอย่างนั้น

จบ ecopia EP200 ไปใช้ primacy 3st
2-3พันกม.แรก นิ่มมาก เงียบกริ๊บ .. จากนั้นนิ่มน้อยลง เสียงดังขึ้นมาหน่อย
พอหมื่นกม.อัพ ก็ทั่วๆไปละ แต่รวมๆ ถือว่าพอรับได้

กลับมาใช้ yokohama เหมือนเดิม v551 ต่อด้วยปัจจุบัน v552

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 04:37:41 »
v522 ผมพึ่งเปลี่ยนใส่ Forester มาสักสองเดือนเอง จากที่รถมั่นนุ่มอยู่แล้ว ยิ่งนุ่มเงียบไปใหญ่

เทียบกับ C1S ที่เคยใช้กับรถคันเก่า  นุ่มกว่าได้ยินเสียงกุ๊กๆกักๆของตัวรถมากขึ้น รู้เลยว่างานประกอบมาเลย์ไม่ค่อยดี

ผมเอายางเก๋งมาใส่ SUV ซึ่งใส่ได้ครับ ตรงไซส์ เพราะโอกาสนั่ง 5 คนผมปีนึงสัก 4 ครั้ง

และ Max โหลดต่อเส้นก็รับได้สบายๆ นอกนั้นผมขับคยเดียวตลอด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 09:36:28 »
v522 ผมพึ่งเปลี่ยนใส่ Forester มาสักสองเดือนเอง จากที่รถมั่นนุ่มอยู่แล้ว ยิ่งนุ่มเงียบไปใหญ่

เทียบกับ C1S ที่เคยใช้กับรถคันเก่า  นุ่มกว่าได้ยินเสียงกุ๊กๆกักๆของตัวรถมากขึ้น รู้เลยว่างานประกอบมาเลย์ไม่ค่อยดี

ผมเอายางเก๋งมาใส่ SUV ซึ่งใส่ได้ครับ ตรงไซส์ เพราะโอกาสนั่ง 5 คนผมปีนึงสัก 4 ครั้ง

และ Max โหลดต่อเส้นก็รับได้สบายๆ นอกนั้นผมขับคยเดียวตลอด
ใส่ spec เท่าไหร่ ใส่ที่ร้านไหนคะ กลัวร้านไม่ยอมใส่ให้ เคยถามบอกใส่ไม่ได้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 10:15:50 »

ผมเคยใส่ c1s กับ crv g2 วิ่งธรรมดาก็นุ่มเงียบดี แต่จังหวะเปลี่ยนเร็วแรงๆ หรือต้องหักหลบเหมือนแก้มยางพับไปเลย ใจหาบแว๊บ หลังจากนั้นก็เปลี่ยนคันใหม่ และไม่เคยเอายางเก๋งมาใส่ crv อีกเลย

เพราะอย่างไรโครงสร้างแก้มยาง suv ต้องแข็งแรงกว่า
แชร์ประสพการณ์ครับ

ปล
เติมลมตามสเปค

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 11:23:58 »
forester เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Primacy 4 มา 4,xxx กิโล ยังเป็นรอง tranpath luii ด้านนุ่มเงียบ วิ่งเข้าโค้ง และเปลี่ยนเลนนะครับ ส่วน V552 ยังไม่ได้ลองเลยครับ ไม่มีขนาดที่ต้องการ