ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง goodyear eagle f1 ที่ติดรถ porsche 911 (992) คือยางรุ่นไหนครับ  (อ่าน 7022 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
เห็นในคลิปทั้งของไทยและต่างประเทศหลายคลิป ยางติดรถ porsche 911 (992) เห็นมี pirelli p zero กับ goodyear eagle f1 , มีสมาชิกท่านใดพอทราบมั๊ยครับว่าเป็น eagle f1 รุ่นไหน

ถ้า goodyear eagle f1 ที่มีขายมา 2-3 ปีนี้ก็ asymmetric 3 , แต่เร็วๆนี้ goodyear พึ่งออก asymmetric 5 มาแทน asymmetric 3 , และยังออก product ใน range ใหม่ คือ SuperSport ประกอบด้วย
SuperSport (ตั้งใจให้แข่งกับยางระดับ Michelin Pilot Sport 4 S)
SuperSport R (ตั้งใจให้แข่งกับยางระดับ Michelin Pilot Sport Cup 2)
SuperSport RS  (ตั้งใจให้แข่งกับยางระดับ Michelin Pilot Sport Cup 2 R)

เท่าที่เห็นลายดอกแว๊บๆ ไม่น่าจะใช่ SuperSport R กับ SuperSport RS (รถ 911 รุ่นปกติก็ไม่ได้เน้น track) ก็เหลืออยู่ 3 รุ่น คือ asym3 , asym5 และ SuperSport ไม่แน่ใจว่า porsche เลือกรุ่นไหนมาเป็นยางติดรถ 911

ปล. ไม่ได้มีงบซื้อ 911(992) แต่อย่างใด  ::) แค่สนใจยางแนว sport , คิดว่าถ้า porsche เลือกมาติดรถที่เน้น performance อย่าง 911 ยางรุ่นนั้นก็น่าจะมีคุณสมบัติที่พอ ok อยู่

รูปที่สอง คันสีเหลือง คำว่า EAGLE F1 จางๆหน่อย ที่ประมาณ 1 นาฬิกาครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: ยาง goodyear eagle f1 ที่ติดรถ porsche 911 (992) คือยางรุ่นไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 17:38:50 »
ดูจากลายเหมือน SuperSport ที่สุดครับ
R กับ RS ลายมันจะห่างกว่าครับ

Re: ยาง goodyear eagle f1 ที่ติดรถ porsche 911 (992) คือยางรุ่นไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 17:55:56 »
ขอบคุณครับ
ผมลืมให้รูปอีก 2 รุ่น
รูปแรก asym3 , รูปสอง asym5 ไม่แน่ใจว่าอาจเป็น 2 รุ่นนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 18:15:43 »
ถ้า Goodyear ออก Supersport เพื่อชนกับ Pilot Sport 4S
ผมไม่แน่ใจว่า Asym5 (เพิ่งรู้ว่าออก) จะชนกับ Pilot Sport 4 หรือเปล่าครับ

พอดีผมเคยใช้ Asym3 ก็รู้สึกว่ามันก็พอๆกับ 4S ที่ใช้อยู่ตอนนี้ หรือไม่ก็ยังจัดหนักไม่พอ เลยไม่ถึง Limit ยางทั้งคู่ ;D

วันก่อนเพิ่งดูเค้าเทสกับ GT2RS พอดี

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 22:57:29 »
ใช่แล้วครับ ตอนนี้ asym5 ชนกับ pilot sport 4
ผมเองก็พึ่งรู้เหมือนกันว่าก็มี asym5 ออกมาพร้อมๆกับ SuperSport range อีก 3 รุ่น เพราะได้ดูคลิปที่คุณ GoatGoat บอก เลยไปดูคลิปอื่นของช่องนี้ แล้วเจอคลิป "14 of the best car tyres for 2019 [plus epic tyre GIVEAWAY!]" ซึ่งมีช่วงที่เทียบรุ่นยางที่ออกใหม่ของ goodyear ว่าชนกับรุ่นไหนของ michelin

ปกติในอดีต ผมไม่ค่อยเห็น porsche เลือกยาง goodyear มาติดรถ 911 ที่ผ่านมามักเป็นยางสปอร์ตของ pirelli กับ michelin  พึ่งมาตัวล่าสุด 992 ที่เลือก goodyear เป็นยางติดรถ เลยอยากรู้ว่ายาง goodyear รุ่นไหนที่มีประสิทธิภาพผ่านการ approve จากทาง porsche น่ะครับ

รถผมคันนึงก็ใส่ asym3 เหมือนกัน ยางกลุ่ม sport ผมเคยใช้แค่ asym3 , s001 , p zero , ยังไม่เคยใช้ ps4s อยากลองอยู่ ติดที่ว่ารถผมขอบแค่ 18 ส่วน ps4s เริ่มที่ขอบ 19
เท่าที่ดูรีวิวต่างๆ (ก่อนที่ goodyear ออกรุ่น SuperSport) ps4s น่าจะดีที่สุดในยางกลุ่ม sport ที่ไม่เน้นลง track

ส่วน asym3 ผมก็ชอบครับ เกาะถนนดี ได้เอารถไปขับทางภูเขาหลายครั้ง เลี้ยวซ้ายขวาต่อเนื่องก็ตามมือเลย คล่องตัวดี เข้าโค้งสนุก เสียงก็เงียบสำหรับยางแนวสปอร์ต ทางเปียกก็รีดน้ำดี ในความรู้สึกผม ผมว่าพอๆกับ s001 ครับ ชอบทั้งคู่

ในรูปคือใช้ asym3 มาประมาณ 7,300 กม. ขับเที่ยวทางภูเขาเป็นส่วนใหญ่ ผมดูจากสภาพยางของจริงและความลึกของดอกแล้ว ยังเอาไปขับเที่ยวได้อีกหลายทริป  :)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2019, 07:05:10 »
วันก่อนพึ่งไปดูที่icon siam  เป็นasymettic3 ครับ สงสัยยางตัวนี้ต้องมีอะไรดีจริง เอาชนะ michellin peralli มาได้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2019, 15:18:39 »
ขอบคุณมากครับคุณ koko86
อย่างนี้น่าสนใจตรงพวกรุ่นแรงๆ พวก GT ที่ปกติ porsche มักจะใช้ cup2 ว่าตอนนี้ goodyear ออกรุ่นมาชนแล้ว จะได้รับการติดตั้งเป็นยางติดรถจากโรงงานด้วยรึเปล่า