ผู้เขียน หัวข้อ: Sylphy 1.6 ออกตัวไฟแดงแล้วหน้าทิ่ม  (อ่าน 7063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
Sylphy 1.6 ออกตัวไฟแดงแล้วหน้าทิ่ม
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 21:51:17 »
พอดีขับรถคุณแม่ไปล้างที่คาร์แคร์ เป็น Sylphy 1.6 วิ่งมา 9หมื่นกว่ากิโลเมตร รู้สึกแปลก ๆ คือตอนออกตัวไฟแดงแบบปกติ กดคันเร่งแบบนุ่มนวล รอบเครื่องไม่เกิน 2,000 rpm+- ความเร็วซัก 40-50 กม/ชม ความรู้สึกคล้าย ๆ เหมือนเราลดเกียร์ต่ำลง รู้สึกหน้าทิ่มชัดเจน ทั้ง ๆ ที่กดคันเร่งเท่าเดิม ต้องแก้โดยการกดคันเร่งเพิ่มถึงจะหาย และพอลองออกตัวแบบกดคันเร่งเยอะหน่อย รอบเกิน 2,500 rpm ขึ้นไป อาการหน้าทิ่มกับหายไป ผมไม่ค่อยได้ขับคันนี้จึงไม่คุ้นชิน เพิ่งได้ Forester มา เป็น CVT เหมือนกันแต่กลับไม่มีอาการแบบนี้ อยากทราบว่าแบบนี้ปกติไหมครับ แม่บอกเป็นแบบนี้มานานแล้ว ใช้งานอยู่ต่างจังหวัดไม่มีรถติด ขับออกจากบ้านไม่เกิน 5กม. ก็เป็นแล้ว กลัวเกียร์จะลาโลก

ออนไลน์ Magl

• Hero Member
Re: Sylphy 1.6 ออกตัวไฟแดงแล้วหน้าทิ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 22:05:36 »
ปกติมันจะรู้สึกวืบแถวความเร็ว 50-60 เป็นปกติ คือช่วงเปลี่ยนจังหวะเกียร์ แต่ไม่ถึงขั้นกระตุกหน้าทิ่ม ไปลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ

• **
Re: Sylphy 1.6 ออกตัวไฟแดงแล้วหน้าทิ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 22:10:40 »
ปกติมันจะรู้สึกวืบแถวความเร็ว 50-60 เป็นปกติ คือช่วงเปลี่ยนจังหวะเกียร์ แต่ไม่ถึงขั้นกระตุกหน้าทิ่ม ไปลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ
ใช่เลยครับ รู้สึกแบบวืบบบ แต่ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไร::) เคยเปลี่ยนตอน 40,000 km ไม่เปิดอ่างไปละครับ เดือนหน้าจะครบแสนโล เดี๋ยวผมเอาไปฟรัชใหม่ให้หมดเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 22:45:37 »
ความเร็วซัก 40-50 กม/ชม ความรู้สึกคล้าย ๆ เหมือนเราลดเกียร์ต่ำลง รู้สึกหน้าทิ่มชัดเจน ทั้ง ๆ ที่กดคันเร่งเท่าเดิม

ช่วงจังหวะเฟือง Lo-Hi ตัดต่อครับ เพราะเกียร์ลูกนี้ใช้เฟือง Aux เป็นตัวดันกำลังช่วงต้น
ช่วงจังหวะเปลื่ยนจะอยู่ราวๆ 40-60 กม/ชม ครับ คล้ายๆเหมือนลดเกียร์ต่ำลง แต่พอเลยช่วงจังหวะนี้ไปก็ไม่มีอะไร
ถือเป็นอาการปกติของเกียร์ Jatco7 ครับ March/Note ผมก็เป็น

ส่วนซูบี้เป็น CVT ธรรมดาครับ เลยไม่มีอาการแบบนี้

เกียร์ลูกนี้ควรถ่ายน้ำมันทุกๆสามหมื่นกิโล
ยังไงลองถ่ายน้ำมันเกียร์พร้อมเปลื่ยนไส้กรองที่ศูนย์อีกรอบ อาการน่าจะเบาลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2019, 22:47:34 โดย No Trespassing »

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 22:51:35 »
ความเร็วซัก 40-50 กม/ชม ความรู้สึกคล้าย ๆ เหมือนเราลดเกียร์ต่ำลง รู้สึกหน้าทิ่มชัดเจน ทั้ง ๆ ที่กดคันเร่งเท่าเดิม

ช่วงจังหวะเฟือง Lo-Hi ตัดต่อครับ เพราะเกียร์ลูกนี้ใช้เฟือง Aux เป็นตัวดันกำลังช่วงต้น
ช่วงจังหวะเปลื่ยนจะอยู่ราวๆ 40-60 กม/ชม ครับ คล้ายๆเหมือนลดเกียร์ต่ำลง แต่พอเลยช่วงจังหวะนี้ไปก็ไม่มีอะไร
ถือเป็นอาการปกติของเกียร์ Jatco7 ครับ March/Note ผมก็เป็น

ส่วนซูบี้เป็น CVT ธรรมดาครับ เลยไม่มีอาการแบบนี้

เกียร์ลูกนี้ควรถ่ายน้ำมันทุกๆสามหมื่นกิโล
ยังไงลองถ่ายน้ำมันเกียร์พร้อมเปลื่ยนไส้กรองที่ศูนย์อีกรอบ อาการน่าจะเบาลงครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับคำตอบ พอดีไม่ค่อยได้ขับคันนี้เลยตกใจ นึกว่าเกียร์จะไปซะแล้วว

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 12:36:35 »
ใช่เลยครับ รู้สึกแบบวืบบบ แต่ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไร::) เคยเปลี่ยนตอน 40,000 km ไม่เปิดอ่างไปละครับ เดือนหน้าจะครบแสนโล เดี๋ยวผมเอาไปฟรัชใหม่ให้หมดเลย
ตั้ง 6 หมื่น ยังไม่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กับเกียร์ cvt ของนิสสัน รอบเปลี่ยนเกียร์ต่ำไปสูง มันก็ดึงแหละครับ แถมรอบแรกได้เปลี่ยนกรองเกียร์หรือเปล่า ถ้าไม่ได้เปลี่ยนด้วย แสนโลกรองเดิมคงสกปรกแทบจะตันครับ ทำแบบนี้เรื่อยๆเกียร์จอายุสั้นครับ และอาจะไปจริงๆได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2019, 12:39:38 โดย SRY »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 16:12:50 »
ขอติดตามอาการด้วยครับ

ที่บ้านใช้Sylphy1.8มือ2 ไมล์7x,xxxkm. ไม่รู้ประวัติเดิม เลยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์CVT เพื่อนับระยะใหม่
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Asu

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2019, 15:42:52 »
รถภรรยาก็อาการนี้ ตอน 85,000 โลครับ
สุดท้าย เอาเข้าศูนย์เพราะรู้สึกว่ามันอันตรายเกินไป

ผลคือ เกียร์พังครับ หมดไปเกือบๆ  9 หมื่นบาท รถเกินระยะประกันมาแล้วด้วย  :'( :'( :'(

เข็ดเลยครับ