ผู้เขียน หัวข้อ: ภายใน Honda มันดีกว่า Toyota จริงเหรอครับ  (อ่าน 6681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ภายใน Honda มันดีกว่า Toyota จริงเหรอครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 23:57:54 »
ไม่ได้จะอะไรหรอกครับ แต่รู้สึกหมั่นใส้เพื่อนเล็กๆ มันใช้ G8  อยู่ พอคุยกันผมบอกมันว่า พึ่งไปจอง Extremo 2.0

มันก็ทับผมใหญ่เลย ที่หนักๆ มันบอกว่าภายใน camry มันเป็นพลาสติกเกรดต่ำ ของมันดีกว่าเยอะๆ และอื่นๆอีกมากมาย

ก็หมั่นใส้นิดๆ แต่ก็ ไม่ได้ว่าอะไร ได้แต่แก้แค้นมันใน NFS พอดีมันเอา Play2 มาด้วยๆ อิอิอิ

แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้หรอกครับ แต่ส่วนตัวผมกลับรู้สึกว่า Camry มันดูดีกว่า ตั้งแต่ก่อนจะเลือกแล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
Re: ภายใน Honda มันดีกว่า Toyota จริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 00:00:50 »
นานาจิตตัง ....

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ภายใน Honda มันดีกว่า Toyota จริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 00:09:01 »
นานาจิตตังเช่นกัน

ปล.เห็นพี่จิมบอกที่เวปเก่าว่า ถ้ารุ่นนี้วัสดุไม่ดี เลิกมองรถไปเลย เพราะรถยุโรปบางรุ่น วัสดุแย่กว่ารุ่นนี้ นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

alzeto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 00:09:32 »
 :-\  แล้วแต่คนจะมองค่ะ บางอย่าง ออนทำดีเกิน  บางอย่าง โต ก้ทำหรูเกิน  เจ๊าๆ กันไปค่ะ อย่าคิดมาก
สำหรับหนูคิดว่า ถ้า ภายในไม่นั่งสบาย แถมรายละเอียด ลูกเล่นน้อยกว่า  สอบตกค่ะ  ถึงสวยหนูก็ไม่เอา

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 00:13:52 »
ผมว่ามันก็ใช้พลาสติกก๊องแก๊งๆทั้ง Toyota ทั้ง Honda แหละ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ jaochaikob

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 01:01:59 »
Extremo กับ 3.5Q ข้างในเป็นสีดำ ผมว่าสวยกว่ารุ่นปกติเยอะนะ แต่วัสดุในแต่ละรุ่นก็ต่างกันพอควร อย่างเบาะหนังนี่ 2.0 , 2.4 , 3.5 นี่ไม่เหมือนกันเลยถ้าจับดูดีๆ ก็ตามราคาที่แพงขึ้นตามลำดับ
แต่เทียบกับ G8 วัสดุไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ โดยเฉพาะเบาะ ผมว่าผิวสัมผัสของ Toyota แอบดีกว่านิดนึงด้วยซ้ำ แต่ Camry สีที่ใช้ อาจจะทำให้ดูแบบ look cheap ไปนิสด์นึง สำหรับรุ่นเบาะสีเบจนะ เพราะไอ้ Dashboard Two-tones นั่นแหละ ที่สีมันออกจะ Taxi ไปหน่อย แล้วก็พวกปุ่มกดนู่นนี่ที่ดูแล้ว แอบเหมือนปุ่มเครื่องใช้ไฟฟ้าญี่ปุ่นมากไปหน่อย มันเลยดูไม่แพงมั้ง แต่สำหรับผม ผมมองว่ามันเป็นแนวทางการออกแบบของรถ Toyota ยุคหลังๆมากกว่า แล้วแต่คนชอบครับ ผมเองก็ชอบน้อง Camry มากกว่าน้อง G8 นะ แต่ถ้าเอาจริงๆก็ยกให้น้อง Teana อยู่ที่หนึ่งอยู่ดี เพราะว่าวัสดุและการประกอบ แป๊ะส์กว่ามากมาย

ในแง่การใช้งาน Camry ก็ดูจะดีกว่า G8 หลายจุดอยู่ในแง่ความสะดวกสบายกับออปชั่นเก๋ๆ โดยเฉพาะ Camry lot หลังปี 2009 ผมว่าปรับปรุุงช่วงล่างดีขึ้นนะ ไ่ม่โยนๆวูบๆเหมือนตอนออกมาใหม่ๆปี 2006 แต่ต้องยอมรับว่าถ้าเทียบ 2.0  ด้วยกันสองยี่ห้อ พี่ G8 ขับดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่าโขเลย น้อง Camry 2.0 กินน้ำมันจุมากเวลาขับในเมือง แต่วิ่งไกลก็รับได้

สรุปว่านานาจิตตังครับ รถดี คือรถที่ดีสำหรับเรา รถที่เราชอบครับ เหมือนดูหนังนั่นแหละ หนังดีคือหนังที่เราชอบ ไม่ใช่หนังรางวัลที่เค้าว่าดี ดี๊ ดี แต่เราดูแล้วไม่อิน มันก็แค่นั้นใช่มั้ยครับ

ขอให้ได้มาขับไวๆนะครับ เห็นว่าช่วงนี้ Extremo ขาดสต๊อกมาก รอรถนาน ได้มาขับเมื่อไหร่ก็เอาไปอวดเพื่อนเลยครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 01:39:03 »
ลองให้เพื่อนพี่ไปจับวัสดุของ อัลติส ตัวใหม่ดูครับ แล้วจะรู้ว่า พี่โตพัฒนาไปถึงไหนแล้ว โดยเฉพาะ ตัว 2.0 เป็นรุ่นที่ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดได้ทันทีเลยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 01:56:01 »
ความชอบส่วนบุคคล

แต่ผมบอกได้แค่ว่า คอนโซลฮอนด้าแอกคอร์ด G8 ให้ความรู้สึกเหมือนคีย์บอร์ดโลจิเทครุ่น K350 หรือ รุ่น WAVE

ส่วนคอนโซลแคมรี่ ให้ความรู้สึกเหมือน คีย์บอร์ด ไมโครซอฟท์ natural ergonomic 4000

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:22:26 »
มันเป้นธรรมดาของคนแหละครับ ที่จะต้องบอกว่าของที่ตัวเองครอบครองดีกว่าของคนอื่น น้อยคนนักที่จะบอกว่าของตัวเองแย่กว่า

นานาจิตตังอีกแระครับ เหอๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:37:07 »
นานาจิตตังแหละครับ แต่อยากรู้ไว้

ผมไม่ใช้พวกแฟนพันธุ์แท้ ซื้อรถมาใช้ ไม่ได้เอามาอวดใคร แต่มันอดสสัยไม่ได้จริงๆ

แต่ก็สะใจกันยาวๆ เพราะมันแพ้ NSF ผมทั้งคืนเลย ฮ่าๆ แต่เปลี่ยนไปเล่นพวก ยิงหัว ผมก็แพ้มัน อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 07:28:56 »
ถ้าเรื่องดีไซน์ภายในผมก็ว่า G8 ดูดีกว่าเยอะ เป็นจุดหลักที่ทำให้ผมซื้อ G8 เลย ปุ่มเยอะดี ดูอวกาศ แล้วภายในสีเบจของ Camry มันก็ดู look cheap อ่ะครับ ดูทึมๆ

ส่วนวัสดุมันก็พอๆกันแหละครับรถระดับนี้ (ยกเว้น Teana ที่ดีกว่ามาก) ยกเว้นแผงไฟนีออนของ Camry ที่ผมไม่ชอบเลย แต่พอมาเป็นภายในสีดำแบบ Extremo แล้วดูดีขึ้นมามากเลยครับสำหรับ Camry ผมยังชอบเลย ถ้ามี Hybrid navi แบบ Extremo ผมคงไปหา Hybrid แทนแล้ว

Camry ดูดีกว่าเพราะรุ่นนี้ดีไซน์ออกมาได้สวยลงตัวกว่าครับ แต่สำหรับผม เวลาเห็น G8 บนถนนแล้วมันดูดึงดูดกว่าครับ ทรงมันเปรี้ยวดี

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 08:02:31 »
วัสดุพอกันทั้งคู่และ

แต่ผมชอบภายในของ G8 มากกว่า

ดูอวกาศ + หรูดีครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:20:14 »
วัสดุพอกันครับ ภายในก็แล้วแต่คนจะชอบล่ะครับ นานาจิตตัง
แต่ขอบอกว่าวัสดุภายในนั้นดีกว่ารถอเมริกันเครือ Chrysler ที่เป็น Compact SUV เยอะมากครับ รายนั้น แย่ยิ่งกว่ารถ Sub-Compact จากญี่ปุ่นในสมัยนี้อีก..

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 11:13:07 »
สิ่งที่ผมรู้สึกว่า Camry สู้ Accord ไม่ได้คือ

ทัศนะวิสัย ความโปร่ง ลูกเล่นต่างๆ และดีไซน์ครับ

แต่ถ้าให้เลือกนั่งขับทั้งสองคัน ผมเลือกที่จะขึ้นขับ Camry

แทนที่จะเป็น Accord เพราะผมไม่ชอบคอนโซลยื่นๆ สักเท่าไหร่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 14:06:15 »
เรื่องวัสดุนี่ก็นานาจิตตังตามหลายๆ คนว่าไว้ข้างบน
ในความเห็นผม ผมก็ว่าไม่ได้ต่างกันมากนะ Accord แาจจะได้เปรียบเรื่องดีไซน์แค่นั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 17:44:34 »
ถ้าเรื่อง วัสดุ ผมก็ไม่ค่อยรุ้หรอกนะครับ

แต่ถ้าถามเรื่องการออกแบบภายในห้องโดยสาร ผมก็ชอบ Honda มากกว่านะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:28:11 »
จากที่ได้เข้าไปนั่งและลองใช้งานดูนะครับ ต้องบอกก่อนว่าห่วยทั้งคู่ถ้าไปเทียบกะรถดีๆ

ที่บ้านผมมีคือ G7, Jazz GD, Camry (XV40 ตัวปัจจุบัน), Altis gen1

พูดถึง G8 ผมก็เคยไปนั่งมาแล้วแต่ก็สรุปลงมาที่จุดเดียวกันคือพวกพลาสติกของ honda ห่วยอย่างเห็นได้ชัดในขณะที่ toyota มีความเป็นผู้ดีขึ้นมาหน่อย ไม่ได้ดีเลิศอะไรนักแต่ก็ให้ความรู้สึกถึงความยืดหยุ่นของพลาสติกที่ถูกนำมาใช้มากกว่า ไม่ใช่ใช้แค่พลาสติกกรอบๆแกรกๆกะโฟมขึ้นรูปแบบ G7

สรุปง่ายๆคือ Nissan > Toyota > Honda ครับ
โดยเฉลี่ยแบบรวมๆนะครับ

แต่ผมถือว่ามันไม่ได้ทำให้รถวิ่งช้าลงก็เลยไม่ได้สนใจรายละเอียดขนาดนั้น ใช้รถที่ดูแล้วนั่งแล้วชอบเถอะครับ มันไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก!

Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai