ผู้เขียน หัวข้อ: 💖เดี๋ยวนี้ผู้คนใช้ รถ Eco car ทดแทนรถ B segment เป็นปกติแล้วหรือยังครับ  (อ่าน 11679 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
รถมันก็size B อยู่เกือบหมดทั้งคลาสแล้ว อะไหล่ถูก ซ่อมง่าย ขายต่อไม่เจ็บเยอะ อยากแรงก็ไป set bo พังก็ยกเครื่องเชียงกง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ vee.p

• Jr. Member
  • **
ถ้าใช้งานแบบปกติทั่วไป ผมเลือก Eco car ครับ เพราะ ประหยัดน้ำมันดี

จริงๆ Eco car หลายๆรุ่นมันก็คือรถขนาด B-Segment ที่ย่อส่วนเครื่องยนต์ลงมานั่นแหล่ะครับ

อย่าง Swift นี่เป็น Eco car ที่มีอัตราเร่งเทียบเท่า B-Segment เลยครับ แถมยังประหยัดด้วย

City กับ Jazz โฉมใหม่ก็คงจะใส่เครื่อง 1.0T มาให้ ซึ่งก็คงจะประหยัดเหมือน Eco car แหล่ะครับ

ใช้แทนกันได้ ขอแค่ตัวถังใหญ่หน่อย จะได้นั่งสบาย เพราะความเร็วบ้านเราโดนกำหนดไว้ วิ่งเร็วก็ไม่ได้ มีแอบถ่ายอีก
ที่สำคัญราคา และความประหยัด ใช้ได้เลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าใช้เป็นคันแรกหรืออายุเกิน 45 แล้วก็คงไม่มีปัญหาอะไรใช้แทนกันได้สบาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ล่าสุดขับจากกทม.ไปสกลนครขากลับๆจากสกลนครมาทำธุระเมืองเลยแล้วตีเข้ากทม.ทันทีก็วิ่งสบายๆประหยัดสบายกระเป๋ามีเรื่องเดียวที่เครียดคือความเร็วขับเกิน90กลัวโดนกล้องมากกว่า..

ออฟไลน์ mongolias

มันก็ใช้แทนกันได้นะครับ ตัวผมเลือกรถที่ใช้งานเหมาะกับตัวเองและครอบครัวครับ

ผมใช้ B-segment มาตลอด พอไปขับ Eco car (อัลมีร่า) รู้สึกว่ามันอืดไปหน่อยครับ เหยียบแล้วไม่ค่อยพุ่ง อึดอัดพอสมควรครับ

ถ้าขับในเมืองคงไม่มีปัญหาอะไร แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด ขนาด B-segment ผมขับสัก 2-3 ชั่วโมงก็เริ่มเหนื่อยแล้ว ดังนั้นสำหรับผม Eco car ไม่เหมาะกับตัวผมครับ

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
ตัวเลือกของ b-seg 1.5 มันแทบไม่มีให้เลือกด้วยนะผมว่า เวลาเราจะซื้อรถเล็กเลยมองพวก ecocar ประกอบด้วย แถมราคาถูกกว่าพอสมควร

เรื่องการใช้งานทดแทนกันได้ไหม ก็ต้องปรับตัวอัตราเร่งนิดหน่อยครับ แต่ด้วยทีว่าตัวถังมันคือ b-seg นั่นแหละ เลยปรับตัวไม่มาก

ออฟไลน์ lexus

ใช้แทนได้หรือไม่ได้ก็อยู่ที่จำนวนบรรทุกและเส้นทางที่ใช้ด้วยอะครับ ไม่ได้ใช้แทนได้ทุกกรณี

ขับแต่ในเมือง วันๆเจอแต่รถติดecocarนี่เหมาะสุดๆเลย

แต่ถ้าขับทางไกลหน่อย นั่งหลายคน นน.บรรทุกเยอะ หรือขับทาง2เลนที่อาจต้องแซงรถพ่วงรถสิบล้อเป็นประจำ อันนี้Bseg แรงม้าเยอะจะเหมาะกว่า

หรือใครที่เริ่มต้นมาจากecocarอาจจะชินแล้วกับกำลังแรงม้าเท่านี้แล้วพอใจแล้ว มันก็แทนได้หมด

ออฟไลน์ Pegasus7700

ตอบคำถาม.. eco ทดแทน b car ได้แล้วนะครับ

แต่การใช้งานก้อต้องเหมาะสมกับจุดประสงค์ของรถด้วย

ขับปกติ ความเร็วเดินทางเพียงพอ. แต่หากจะแนะนำผมว่า
1.8-2.0 ขึ้นไป. ผมว่าน่าจะดีกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ alpha14

คนไทยก็ต้องปรับตัวตามสมัย บางคนเพิ่งมีรายได้ผ่อนรถก็เล็งอีโคคาร์ก่อน คนที่เคยใช้บีเซ็ก เปลืองน้ำมันมากคันต่อไปก็เอาอีโคดีกว่ารูปร่างหน้าตาเท่าๆกัน ขับไปได้ จ่ายตลาดยันเที่ยวทั่วไทย

ออฟไลน์ SM.

เลือกรถตามการใช้งานและพื้นที่ที่เหมาะสม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปกติแล้วครับ มีไม่กี่คนที่ยังซีเรียสเรื่องอัตราเร่งอยู่

ออฟไลน์ bingoman

1.5   ในแจ็ซ  idsl   ผมว่าแย่กว่า  1.2

แต่ Jazz IDSI มันเมื่อปี 2007 นะครับ  มัน 12 ปีมาแล้ว  คิดยังไง เอามาเทียบกัน

งั้น Accord 1.5 ก็ดีกว่า Accord 2.4 นะครับ ผมว่า

ออฟไลน์ mamaman

1.5   ในแจ็ซ  idsl   ผมว่าแย่กว่า  1.2

แต่ Jazz IDSI มันเมื่อปี 2007 นะครับ  มัน 12 ปีมาแล้ว  คิดยังไง เอามาเทียบกัน

งั้น Accord 1.5 ก็ดีกว่า Accord 2.4 นะครับ ผมว่า

ลอง Jazz ใหม่ละยังครับ จี้ดจ้าด สุดๆ

ออฟไลน์ lay

ผมชอบขับรถ ท่องเที่ยว ตามดอย ... :-*.ปีหน้า   จะถึงเวลาเปลี่ยนรถใหม่ มองไว้ ว่าจะเปลี่ยนเป็น ซิตี้1.0t  ไม่ก็รอ โนต้อีเพาเว้อ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

ก็แปลกตรงไหนครับในเมื่อข้อความของ  จขกท  บอกว่า  เมื่อก่อนใช้เก๋ง 1.5 ไปทุกที่รวมถึงแต่งซิ่ง  ทุกคนก็ใช้กันแบบนั้นทุกวันนี้ 

1.5สมัยนั้น  กำลังวังชามันดันแย่กว่า  1.2 สมัยนี้เสียอีก  ก็เป็นคำตอบกลายๆว่าทำไมจะใช้แทนกันไม่ได้ 

ลอง Jazz ใหม่ละยังครับ จี้ดจ้าด สุดๆ

ขับ GK อยู่ครับไม่ชอบเลย ช่วงล่างห่วย เบรคห่วย  ดีตรงเครื่องเงียบ บอกตรงๆว่าย้อนกลับไปได้ไม่ซื้ัอครับ   ::) ::)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ปกติขับ 1.5 - 2.0
มาขับของเพื่อน เครื่อง 1.2  ประหยัดจริง แต่เร่งแซงแล้วแสนเหนื่อยใจ
ประมาณว่าขับหวานเย็นพอได้

ที่โอเคคือราคา / แต่คำว่า eco car บางรุ่น ราคาสูงไม่สมชื่อ eco เลยครับ  8)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ใช้ได้สิครับ

Mazda 2 รุ่นใหม่วิ่งกันเต็มไปหมด  มันก็มาแทน Mazda 2 1.5 ตัวเก่า

Eco Car บางรุ่นขนาดตัวถัง ใหญ่กว่า 1.5 บางรุ่นอีก