ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องใส่ของบนหลังคา ใช้งานจริงจะใส่อะไรได้บ้างครับ?  (อ่าน 7171 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

กล่องแบบนี้ บางคนอาจมีไว้เพื่อความสวยงามแค่นั้น

ผมก็เป็นอีกคนนึงที่คิดว่ามันสวย และสามารถตัดสินใจได้ด้วยอารมณ์ล้วน ๆ

แต่ในโลกแห่งความจริง อาจจะมีสถานการณ์ที่ต้องใช้กล่องนี้

ผมอยากรู้จริง ๆ ว่าพวกเรามีใครที่มีกล่องหัวแหลมแบบนี้บนหลังคาบ้าง?

และเมื่อใช้งานจริงจะใส่อะไรได้บ้างครับ?

ออฟไลน์ Turin

เคยดูคลิปที่เอากล่องใส่หลังคาแลมโบแล้วมันหลุด เห็นแล้วเสียวเลยครับ

อย่างนึงที่ผมนึกภาพไม่ค่อยออกคือเอาของใส่ยังไง ไม่ให้รถเป็นรอย เพราะตอนใส่ของมันน่าจะต้องยืนเบียดรถ

เคยดูคลิปที่เอากล่องใส่หลังคาแลมโบแล้วมันหลุด เห็นแล้วเสียวเลยครับ

อย่างนึงที่ผมนึกภาพไม่ค่อยออกคือเอาของใส่ยังไง ไม่ให้รถเป็นรอย เพราะตอนใส่ของมันน่าจะต้องยืนเบียดรถ

จริงด้วยครับ ตอนลงนี่ยิ่งยากเลย

ผมนึกภาพตอนเอาทุเรียนลงมาแล้วหล่นใส่ตัวเอง 5555

คือในรถจะไม่เหม็น แต่ดูแล้วงี่เง่ายังไงไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ basterias

ติดในรถที่สูงหน่อยก็เข้าห้างบางห้างไม่ได้อีกครับ ลำบากจริงๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ akewizard

สายเที่ยว สายแคมปิ้ง สายเดินทางต่างจังหวัด ...........
การติดกล่องหลังคา หรือแร็คหลังคาอะไรก็ตามที  มันเป็นเรื่องที่ใช้งานกันปกติธรรมดามากๆ

ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนว่าจำเป็นต้องการใช้งานขนของบนหลังคามากน้อยแค่ไหน...

ถ้าขนของปกติไม่เยอะมาก ก็อาจจะเลือกกล่องทรงที่เพรียวลมหน่อย
ถ้าขนของเยอะ ก็ติดกล่องทรงใหญ่ หรือใส่แร็คหลังคาแบบตะกร้าแล้วมัดเชือกคลุมผ้าใบเอา

ปกติของที่ใส่หลังคาได้ ก็พวกกระเป๋า เป้ ผ้าห่ม ที่นอน เต๊นท์ เก้าอี้สนาม ฯลฯ
กล่องทรงสูงบางตัวใส่ของได้สูง 30-40 ซม.เลย เพราะงั้นอะไรที่ไม่เกินนี้ก็ยัดใส่ได้หมด

การยกกล่องขึ้น-ลง ปกติ 1-2 คนก็ยกติดตั้ง-ถอดเองได้ไม่ได้ลำบากอะไรอย่างที่คิดครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ในต่างประเทศ มันธรรมดามากครับ

ถ้าอยากรู้ว่า Work ไหม? ก็เช่ามาติดก็ดีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

คนติดคือคนที่ใช้ครับ ช่วงไม่ใช้มันลำบากชีวิตมากกว่าติดทิ้งไว้  มันดีครับ แรคธรรมดา​ถ้าไม่มีตาข่ายไว้คลุมใส่ของไว้นี่น่ารำคา​ญ​มาก กับเวลาเจอฝนตกนี่ข้าวของเปียกไม่เป็นไร​หรอก แต่โคลน​ที่ดีดมาติดจากรถคันอื่นมันทำให้ลำบากไปใหญ่

สรุปคือดีครับ ลดปัญหา​อื่นไปได้หมดถ้าใช้ขนจริงๆ​ มันใส่กระเป๋า​ใหญ่ๆได้นะครับดูแบนแบบนั้นก็เหอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อยู่ที่คนใช้ครับ

บางคนก็ใช้ครับ แต่บ้านเราจะใช้เป็นแบบเปิด เพราะแบบปิดแบบนี้ค่อนข้างแพง ผมเคยดูอยู่เหมือนกัน ราคายี่ห้อดัง ราคาครึ่งแสน ผมว่าแพงไปนะ มันจึงเป็นที่นิยมกันน้อย

สังเกตุง่ายๆ ก็คือ บ้านเราจะเป็นแบบเปิดซะเยอะ กลุ่ม SUV,PPV จะเห็นเยอะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอนผมใช้สเปซแวกอน

ลูก3 ญาติ 1 แม่บ้านอีกหนึ่ง นั่งเต็ม 7ที่นั่ง
เวลาไปเที่ยว ก็ต้องอาศัยเจ้ากล่องนี้แหละครับ

หลังรถใส่พวกเครื่องสำอางค์ นมลูก เสื้อผ้า
ส่วนในกล่อง ใส่รถเข็นเด็ก เปลพับ สกูตเตอร์ถีบฯลฯ

ถือว่ามีประโยชน์มากเลย ซื้อมา 8,000 พอคิดว่าไม่จำเป็น หาช่วงคนรับต่อ ประกาศขายไม่ถึง 3 วัน ก็มีคนขับโตต้าวิชมาซื้อเพราะมีลูกน้อยเพิ่ม ก็ขายไป 6,000 พร้อมอุปกรณ์ขายึด

ของมันจำเป็นเมื่อถึงเวลาครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่าหลังคามันก็รองรับน้ำหนักได้พอสมควรนะครับ เพราะรถก็ออกแบบมาเพื่อรองรับแรงเวลาพลิกคว่ำอยู่แล้วระดับนึง ถ้าจะกังวลคงเป้นเรื่องการยึดติดไม่ให้หลุด/ปลิวมากกว่าครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมได้ไอเดียแล้ว

เอาไว้ใส่โต๊ะพับได้ เก้าอี้สนาม กระติกน้ำแข็ง

อุปกรณ์แค้มปิ้ง

ออฟไลน์ SM.

บางคนมาจุอยู่นะครับ ใส่ได้เยอะ แต่ยี่ห้อดังๆ นี่แพงจริงๆ

ออฟไลน์ madboy

ก็ใช้งานได้จริงครับ ใส่เป้ ใส่กระเป๋า ของจุกจิกที่ไม่ต้องกลัวร้อน 50 กก. ได้อยู่ครับ

ปล. มันทำมาเพื่อ XV จริงๆ เพราะด้านหลังใส่ของได้น้อยนิดเหลือเกิน  ;D

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ก็ใช้งานได้จริงครับ ใส่เป้ ใส่กระเป๋า ของจุกจิกที่ไม่ต้องกลัวร้อน 50 กก. ได้อยู่ครับ

ปล. มันทำมาเพื่อ XV จริงๆ เพราะด้านหลังใส่ของได้น้อยนิดเหลือเกิน  ;D

ผมอยากจะติดแต่หากล่องที่แบนที่สุดได้ 30ซม มาเจอความสูงรถ 1.6 เมตร นี่เฉียด Max ของหลายๆห้างเลยครับ เลยเดือดร้อนต้องหาทางโหลดลงซัก 3-4” ไม่งั้นไม่รอด

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ารถ 7 ที่นั่ง แล้วต้องเดินทางแบบไปหลายวันสัมภาระเยอะ บอกเลยมันเป็นของจำเป็น

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ใส่กระเป๋าเสื้อผ้าสัมภาระ ที่นอนหมอน ตุ๊กตา ของเล่นเด็ก ฯลฯ ราคาครึ่งแสนแต่ได้ที่เก็บของเพิ่มขึ้นเป็นร้อยสองร้อยลิตร..แถมถอดเข้าออกได้ตามความจำเป็น ผมคิดว่าคุ้มค่านะ การติดตั้งก็ไม่ยากแถมแข็งแรง (ยี่ห้อท็อปๆ) เรื่องความสูงก็เพิ่มขึ้นประมาณ 30-45ซม.แล้วแต่รุ่น ของทูเล่ตอนนี้มีตัวแทนให้เช่าสั้นๆเป็นรายวัน/สัปดาห์ได้ครับ.

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ผมว่าสะดวกดีครับ...ใส่พวกเครื่องนอนและของใช้ส่วนตัวของแต่ละคน ก็สะดวกดีครับ ไม่ต้องไปรวมกับของชนิดอื่นๆให้รื้อค้นยากใช้เวลา
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ madboy

ผมอยากจะติดแต่หากล่องที่แบนที่สุดได้ 30ซม มาเจอความสูงรถ 1.6 เมตร นี่เฉียด Max ของหลายๆห้างเลยครับ เลยเดือดร้อนต้องหาทางโหลดลงซัก 3-4” ไม่งั้นไม่รอด

ผมได้ตัวธรรมดาๆ เบๆ ของเค้ามากับรถอ่ะครับ จำชื่อรุ่นไม่ได้ แต่ไม่ใช่ตัวเตี้ย 4 ปี เพิ่งเคยใช้ไปแค่ครั้งเดียวเองครับ แต่ของเค้าดีจริง วิ่งเร็วๆ เสียงไม่ดังเพิ่มขึ้นเท่าไหร่เลย (เพราะเดิมมันดังอยู่แล้ว  ;D)

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
ส่วนตัวใช้อยู่ครับ ตอนแรกก็ว่าจะติดแบบเปิด แต่เพราะชอบเที่ยวตั้งแค้มป์ช่วงปลายฝนต้นหนาว เลยเอาแบบปิดดีกว่า กันฝนได้ ไม่ต้องรัดเชือก ไม่ต้องห่วงว่าของจะปลิว ลดเสียงลมเข้าห้องโดยสาร ข้อเสีย คือบรรทุกได้น้อยกว่าแบบเปิด และราคาแพงกว่าพอควร (ผมซื้อมารวมคานขวาง และตัวยึด สองหมื่นถ้วน) ไปเที่ยวแบบเต็มที่นั่งถึงจะติด ใช้ประจำวันถอดเก็บครับ ส่วนบรรจุได้ขนาดไหนขึ้นอยู่กับความจุของกล่อง ของผมกระเป๋าเดินทางแบบล้อลากขนาดใหญ่ได้ 1 ใบ เสื่อ ผ้าใบ เต้นท์ขนาด 4 คน ถุงนอน ลังน้ำแข็งขนาดไม่ใหญ่มาก กระเป๋าเป้แบบสะพายหลังขนาดกลางได้อีก 2 ใบ หมดครับ