ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติรถยุโรปยี่ห้อ B รออะไหล่เป็นเดือนขนาดนี้เลยหรอครับ  (อ่าน 8730 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีครับทุกท่าน

เนื่องจากรถผม B.... รุ่น E350e มีปัญหาคือ เวลาจอดไปสักชั่วโมงนึง ช่วงล่างหลังขวาจะยุบลงมา

แต่พอสตาร์ทรถ ระบบจะปั๊มลมเข้า ทำให้ระดับความสูงขึ้นมาเป็นปกติ

เมื่อวันที่ 5 พฤษภาคม ที่ผ่านมา ผมได้นำรถขึ้นรถสไลด์ไปทิ้งไว้ที่ศูนย์

จากวันนั้นจนถึงวันนี้ รถยังไม่เสร็จเลยครับ

ตอนจอดรถทิ้งไว้ครบ 18 วัน ผมก็โทรไปถาม SA ก็พูดกลับไปมา

ตอนแรกบอกว่า มีอาการน้ำมันซึมเพลาท้าย (ส่วนนี้ไม่ติดใจมาก)

และมีอาการคืออโช๊คหลังขวาพัง แต่ทางนั้นแจ้งว่า ดูในระบบไม่มีที่ไหนมีของ

ผ่านไปอีกหลายเพลา ผมโทรไปตามอีก คราวนี้คำพูดเปลี่ยน

เป็นว่าโช๊คสองต้นดิานหน้าต้องเคลม แต่มีของเลย ส่ในหลังขวาเกิดจากวาล์วหัวโช๊ค

ซึ่งจนท้ายที่สุดวันนี้ครบ 25 วัน โทรไปตามเมื่อเช้า เงียบหายไม่สนใจผมแล้วครับ ฮ่าๆ

ทีนี้ผมเห็นบางท่านก็รอแค่วันเดียว สำหรับเรื่องของโช๊คถุงลม เลยสงสัยว่า ปกติของพวกนี้

ทางศูนย์ใหญ่ไม่มีเก็บสต็อคในประเทศเลยหรือครับ เพราะเพื่อนผมมันเป็นอู่ทำรถ มันบอกของมันสั่งไม่กี่วันก็ได้ละ

นี่เท่ากับเดือนนี้ผ่อนฟรีไป 1 เดือน บอกใครก็ไม่มีใครเขื่ออีก T^T

ออฟไลน์ kenny523

มีรถสำรองให้ใช้ระหว่างซ่อมเหมือนเซลล์โม้รึปล่าวครับ ถ้าได้ปัญหารอก็เบาหน่อย
ปล.ผมคิดว่าไม่น่าได้ จากประสบการณ์ตรง55

ออฟไลน์ Tedjung84

ผมรอเปลี่ยนกระจกบานหน้า เกือบ 3 เดือนครับ
ยังดีที่รถยังวิ่งใช้งานได้ 
ค่ายนี้ทำใจครับ นับวันรถยิ่งเยอะ ปัญหาก็เยอะตาม :'(

ออฟไลน์ oryor

น่าเห็นใจครับ

Marketing กับ Service ได้คุยกันก่อนหรือเปล่าไม่รู้
เปิดตัวรุ่นใหม่เยอะมากๆ แต่ว่าบริการไม่ทัน แถมรถยังมีปัญหาเยอะอีกด้วย
ค่าต่อ Warranty ปีที่ 4-5 ก็แพงมาก หลักแสน

ออนไลน์ Smith686

• Hero Member
      ผมเข้าศูนย์เบนซ์พันทวีออโตมาสเตอร์  ถ้าอะไหล่ที่มีที่เดมเลอร์ไทยแลนด์ สั่งวันนี้ได้พรุ่งนี้  ถ้าต้องสั่งสิงค์โปร์รอประมาณหนึ่งสัปดาห์  ถ้าสั่งเยอรมันไม่เกินเดือนครับ

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
ยืนยันอีกเสียงค่ะ ศูนย์ตจว.แต่ไม่ไกลจากกทม. แจ้งรอเบิกอะไหล่จากเยอรมัน ระยะเวลาเดินทางของอะไหล่ 4 อาทิตย์ + ช่างดำเนินการ & เทสต์ อีก 2 อาทิตย์ เบ็ดเสร็จเกือบ 2 เดือน
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ bodin

ซื้อเองอาจจะเร็วกว่า ถ้าเครมรอนานหน่อย?? ลองถามดูครับ

รถแบบนี้ไม่เหมาะเป็นเป็นรถคันเดียวของบ้านหรือใช้ทำมาหากินหรือใช้แทนเท้าครับ 8)

camry คันเก่าผมกระจกหลังแตก ไปที่ร้านกระจกมีของเลย(ถ้าซื้อเอง) ถ้าเครมต้องรอประกันอนุมัติไม่กี่วัน สรุปผมเครมครับ 8)

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
รออะไหล่ประมาณนี้ ถ้าต้องสั่งจากเมืองนอก
เจ้าหน้าที่เคยบอกว่า เช็ค ในไทย ก่อน ถ้าไม่มี เช็ครอบข้างที่ใกล้
ถ้าไม่มีอีก ก็เช็คไกลออกไป แล้วเจ้าของรอไม่ไหว ก็สาปส่งให้ไปไกลๆ แซว
ขั้นตอนเช็คนี่และครับที่ช้าตีไปตีมา 

ออฟไลน์ Arnan_td

ทำใจครับ GLC ที่บริษัทโช้กหน้าเสีย กว่าจะหาอาการเจอจอดไป 3 อาทิตย์เต็มๆ
เคลมเบาะ ปริแตก นี่ก็สู้กันจนอยากจะเอากุญแจคืนเลย แต่ก็เคลมได้ ในที่สุด

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
.....เวลาจะขายก็บอกว่ามีประกัน เคลมได้เลย พอจะเคลมจริงๆ ก็มีข้ออ้างสารพัด เป็นทุกยี่ห้อ แต่ถ้าจ่ายค่ารถแพงแล้วศูนย์ไม่รับผิดชอบ จะเจ็บใจมากหน่อย

ออฟไลน์ dht_tubes

เหนื่อยใจแทนท่านที่เจอ

อย่างว่านะครับ brand เค้าแข็งจริง ใช้เป็นรถหลัก ถ้าซวยเจอดีเฟค เซ็งแย่

ออฟไลน์ TABO9

BMW AUDI VOLVO LEXUS รีบเก็บข้อมูลด่วน 555

โอกาสแบบนี้ มาไม่บ่อย แต่เหมือน BENZ จะเริ่มเอา ดีเซล มาขายแทนเพราะรู้ว่ารถเริ่มเจอปัญหาเยอะ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

รถยุโรปยี่ห้อ B เอิ่ม... สงสัย BMW แน่ๆ ย่อแบบนี้อย่าย่อเลยครับ ใส่ชื่อรุ่นมาซะขนาดนี้

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ทั้ง2B ละครับ ทำเหมือนไม่สต๊อกอะไหล่

รถยุโรปยี่ห้อ B เอิ่ม... สงสัย BMW แน่ๆ ย่อแบบนี้อย่าย่อเลยครับ ใส่ชื่อรุ่นมาซะขนาดนี้

ตอนใส่ชื่อรุ่นลืมไปครับ ฮ่าๆ ขออภัย

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยมาแชร์ความเห็นกัน

สำหรับยี่ห้อนี้ ถ้าซื้อเองไม่เลือกแน่ๆ รอบก่อน คันเก่า แจ้งเคลมคอม์แอร์หลายรอบ ไม่ได้เคลม

พอหมดประกันปุ๊ป จ่ายเงินเองเลย

ส่วนรถสำรอง มีครับ ส่งเป็น e200 edition e มา แต่ว่า.....ใช้มา 2 อาทิตย์ ความร้อนขึ้น

ต้องส่งรถสำรองขึ้นสไลด์ไปเข้าศูนย์เดียวกันอี๊ก

ตอนนี้ได้ คัมรี่รุ่นก่อนมาใช้แทนครับ แต่ก็ใกล้จะครบกำหนด 20 วัน

วันนี้โทรหา sa หายหน้ายาวครับ ไม่มีโทรกลับ ปลงละครับ สงสัยปีหน้าเสียเงินต่อประกันก็จะฟรี

หรือเป็นเทคนิคกำจัดระยะเวลาประกันทิ้งครับนิ

ออฟไลน์ panjap

อะไหล่เขาสำรองตามรุ่นครับบางตัวก็มี บางตัวก็ไม่มีต้องรอ ที่เพื่อนบอกสั่งไม่กี่วันได้ อาจจะจริงและไม่จริงเสมอไปครับ เพราะบางอย่างก็ต้องสั่งผ่าน mbth เหมือนกัน ยกเว้นคุณไปเอาเองที่สิงค์โปร์ อันนั้น เช้าไปเย็นกลับมีแน่ ผมเคยทำอยู่

ออฟไลน์ V221

แล้วแต่อะไหล่ครับ ปกติไม่เกิน1เดือนเป็นอย่างมาก แต่ที่ช้าเพราะศูนย์วิเคราะห์ช้าหรือต้องส่งรถไปให้MB Thailand ตรวจสอบกรณีอะไหล่ราคาสูงๆครับ ตอนที่Command S Classคันเก่าผมเสีย ศูนย์ต้องขับรถไปให้ดูที่MB Thailand เลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Krongbun

;) ดูดูแล้วใจรักยี่ห้อนี้จริงๆน้ะครับเนี่ย
จัดรถตลาดมาเผื่อไว้ใช้ซักคันดีไหมครับ   ::)

ออฟไลน์ jeeper

รถยุโรปเท่ตอนขับ เบื่อตอนซ่อม ถ้ารักจะใช้รถยุโรป ควรมีรถยี่ปุ่นสำรองไว้อีกคันด้วย  ;D

ออฟไลน์ w212cdi

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยมาแชร์ความเห็นกัน

สำหรับยี่ห้อนี้ ถ้าซื้อเองไม่เลือกแน่ๆ รอบก่อน คันเก่า แจ้งเคลมคอม์แอร์หลายรอบ ไม่ได้เคลม

พอหมดประกันปุ๊ป จ่ายเงินเองเลย

ส่วนรถสำรอง มีครับ ส่งเป็น e200 edition e มา แต่ว่า.....ใช้มา 2 อาทิตย์ ความร้อนขึ้น

ต้องส่งรถสำรองขึ้นสไลด์ไปเข้าศูนย์เดียวกันอี๊ก

ตอนนี้ได้ คัมรี่รุ่นก่อนมาใช้แทนครับ แต่ก็ใกล้จะครบกำหนด 20 วัน

วันนี้โทรหา sa หายหน้ายาวครับ ไม่มีโทรกลับ ปลงละครับ สงสัยปีหน้าเสียเงินต่อประกันก็จะฟรี

หรือเป็นเทคนิคกำจัดระยะเวลาประกันทิ้งครับนิ

แล้ว camry ใช้ดีกว่า ไหมครับ 

ออฟไลน์ dht_tubes

ขนาดรถสำรอง ยังโดน โชคไม่ดีจริงๆ

ขอให้จบปัญหาโดยเร็วนะครับ

แล้ว camry ใช้ดีกว่า ไหมครับ

ได้เป็นตัว acv 50 มาครับ

ขับเหมือนตอนใช้ acv 40 สมัยเรียนเลย ไม่แตกต่าง

อุตส่าห์คิดว่าจะได้รุ่นใหม่มาลองใช้ ฮาๆ

ออฟไลน์ SM.

รถใช้ระหว่างซ่อม มีไม่พอครับ คนใช้เยอะเกินไป

รถ benz ที่ใช้ระหว่างซ่อม ไม่ใช่ของ บ. benz นะครับ ฉะนั้นเมื่อรถหมด จึงต้องเอารถยี่ห้ออื่นมาให้แทนครับ

รถใช้ระหว่างซ่อม มีไม่พอครับ คนใช้เยอะเกินไป

รถ benz ที่ใช้ระหว่างซ่อม ไม่ใช่ของ บ. benz นะครับ ฉะนั้นเมื่อรถหมด จึงต้องเอารถยี่ห้ออื่นมาให้แทนครับ

ส่วนนี้ผมยังไม่ติดใจครับ เพราะรอบแรกได้ของ Rent a Car รอบต่อมาเป็นของ BizCar

แต่ที่คาใจคือ ซ่อมรถจะครบ 1 เดือนในอีก 3 วัน ยังไม่มีวี่แววจะได้เลย

แล้วจะเดินทางอย่างไร  :'(