ผู้เขียน หัวข้อ: MU-X the ONYX 1.9 MY 2019 ฉบับเล่าให้ฟังหลังได้ใช้มาร่วม 2 เดือน  (อ่าน 13710 ครั้ง)

ออฟไลน์ NETGEAR98

• Newbie
  • *
สวัสดีน้าๆ ทุกท่านครับ

เรื่องของเรื่อง คือได้เจ้า มิวเอ็กซ์ ตัวท๊อปของเครื่อง 1.9 มาใช้งานได้ร่วมๆ 2 เดือนแล้ว
วันนี้ฤกษ์งามยามดี เลยมาขอเล่าสู่กันฟัง ทั้งนี้ก็เพื่อเป็นข้อมูลให้ท่านที่ีสนใจในรุ่นนี้ ประมาณว่าเล็งๆ รุ่นนี้ไว้ จะได้ใช้เป็นแนวทางเบื้องต้นได้

โดยผมจะใส่หัวข้อ เรียงตามลำดับ ใครอยากอ่านตรงไหน อ่านตามหัวข้อได้เลย จะได้ไม่เสียเวลา     

เอาล่ะ มาว่ากันเลย

ที่มา ที่ไป

1.ทำไมเลือก 7 ที่นั่งพื้นฐานกระบะ
   ก่อนหน้านี้ใช้ กระบะแคบค่ายเดียวกันมาก่อน และเมื่อครอบครัวขยาย การมีรถที่ขนกันไปได้ทั้งบ้าน จึงเป็นสิ่งที่จำเป็น และการที่รถนั้นสูง ก็ช่วยให้การใช้งานโดยเฉพาะต่างจังหวัดนั้นคล่องตัวมากขึ้น โดยตัวเลือกตอนนั้น คือ Mitsu Expander แต่หลังจากพิจารณางบแล้ว พอไหว เลยเลือก PPV แทน ประมาณว่า ซื้อแล้วจบ ดีกว่าคาใจทีหลัง ราคาตัวนี้คือ 1,374,000 เพราะมีค่าสีอีก 12,000 ด้วย

2.ทำไมเลือก MU-X
   แน่นอนว่า ตัวเลือกตอนนั้น คงหนีไม่พ้น ฟอร์ และปา ตัวฟอร์ไปตายเรื่องราคาที่แรงไปหน่อย ส่วนปา ทางบ้านยังไม่มั่นใจในบริการหลังการขายเท่าไหร่ ไม่กล้าขัดทางบ้านเลยจัด อีซูสุมา
   อีกข้อพิจาณาคือ ออปชั่นต่างๆ ที่ได้มา หรือหายไป เมื่อมากางสเปกดูแล้ว ก็รับได้ โดยเฉพาะการที่รุ่นนี้ดูทีวีได้ และติดมาจากโรงงานเลย ก็ทำให้ได้ใจกองเชียร์ไปเยอะเลย ส่วนตัวผมคิดว่ากล้องติดรถจากโรงงาน ก็ยอมรับว่า เข้าตาผม แน่นอนว่าถ้าเทียบคู่แข่งแล้ว บอกเลยว่า กั๊กสุดๆ
   โปรโมชั่น ของผมได้รับประกันตัวรถเพิ่มเป็น 5 ปี และเช็คระยะฟรี พร้อมอะไหล่และของเหลวอีก 3 ปี แถม ดอก 0.89    ตรงนี้ก็ยอมรับว่า เข้าตาเอามากๆ

3.ทำไมเลือกเครื่อง 1.9 ไม่เอา 3.0
  ตรงนี้ผมขอตอบเลยว่า เน้น ประหยัดและ 1.9 นั้นก็พอเพียง เพียงพอแล้ว         ส่วนตัวขับแบบปกติ ไม่ใช่ขาโหดอะไร จนถึงตอนนี้ 1.9 ไม่ผิดหวังเลยที่เลือก

4.ทำไมเลือกตัวท๊อป
  จริงๆ ตัว 1.9 DVD AT ราคาจะถูกลงไป เหลือ 1.26 ล้าน และเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว โดยหลักๆ ที่หายไปคือ แอร์ออโต กล้องบันทึกติดรถ ถุงลมรอบคัน ดูทีวีไม่ได้ กุญแจอัจฉริยะ ปุ่มสตาร์ท เสาอากาศครีบฉลาม กันชนหน้าหลังคนละแบบ คิ้วซุ้มล้อ กระจกมองหลังตัดแสงออโต ถ้าไม่ได้สนใจรายการเหล่านี้ ตัวล่างก็พอ แต่พอดีที่บ้านชอบ เลยขอแบบครบๆ เลยดีกว่า

ทีนี้ จะขอเข้าสู่ ประสบการณ์ในการใช้งานบ้าง

1.การออกตัว และความเร็วในการใช้งาน
  จังหว่ะออกตัว ผมพบว่า การเปลี่ยนเกียร์แอบไม่ไหลลื่นนัก จังหว่ะเปลี่ยนเกียร์ตอนออกตัว ชัดเจน ออกไปทางไม่ไหลลื่นเท่าไหร่ แต่พอลอยตัวแล้วก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะ

2.การเข้าโค้ง รถเดิมๆ ด้วยความที่ตัวรถนั้นสูง ค่อนข้างโยน แนะนำให้ใช้ความเร็วตำ่ๆ จะดีกว่า

3.ความประหยัด เฉลี่ยทั่วไป แบบขึ้นเขาบ้าง ขับช้าบ้าง ได้ราวๆ 14 โลลิตร ถ้ายิงยาวทางเรียบ นั่งสี่คน ลมยาง 34 ทุกล้อ ของไม่เยอะ ได้ 16 โลลิตร

4.การโดยสาร ตรงนี้ ตอบยากเพราะผมเองจะเป็นคนขับตลอด พวงมาลัยผมว่าค่อนไปทางหนักไปหน่อยขับทางไกลแอบเมื่อย

5.นั่งเต็มคัน อืดไหม ขอบอกเลยว่า ใช้งานได้ปกติ ไม่อืดนะ ไม่รู้สึกอึดอัดเวลาขับ

6.กุญแจรีโมท เวลาถือกับตัวบางครั้งเอ๋อ เปิดประตูไม่ได้ แต่นานๆ จะเป็นทีนะ โดยมากปกติดี

ข้อดี ข้อเด่น ในเรื่องออปชั่น

1. มันคือรถที่ เน้นความสะดวกสบาย และ ความกว้างขวาง
ข้อนี้บอกเลยว่า มันใช่ รถสูง นั่ง 4 คน สบายๆ ถ้านั่งเกินนี้ ความสบายก็จะลดลงไป แต่ถ้านั่งไกล้ๆ คันนี้ ขนคนได้สบายๆ ตัวเบาะรุ่นนี้นั่งสบาย กว้างขวาง ที่บ้านไม่มีใครบ่นแคบเลย เดินทางไกลใช้ได้ นั่งไปกลับ ขาละสามร้อยกว่าโลก็ไม่พบว่า เมารถอะไรแต่อย่างใด แอร์เย็นปรับเองได้โดยคนนั่งหลัง

2.การมีจอและดูทีวีได้ นี่คือจุดเด่นที่ทำให้รุ่นนี้ น่าใช้ขึ้นมาเอามากๆ การนั่งรถไกลๆ สิ่งที่เกิดขึ้นบ่อยๆ คือ ความเบื่อหน่ายในการเดินทาง ตรงนี้ เราเปิดหนัง เปิดทีวีไป ทำให้การเดินทางไกล ดูไกล้ขึ้นมาทันทีเลย คนเหนื่อยก็มีคนเดียว คือคนขับนั่นแหล่ะ และเขาคนนั้นก็คือ ผมเอง ที่บ้านขับรถเป็นกันหมด ตอนนี้ทุกคนบ่ายเบี่ยงที่จะขับ สรุป ผมขับอยู่คนเดียว ทีวีแม้บางช่วงสัญญาณอาจจะหายไปบ้าง แต่โดยรวมบอกเลยว่า ถ้าต้องนั่งรถยาวๆ ไกลๆ จอหลังและทีวี คือแบบว่า มันดี

3. ผมว่าระบบนำทางมันดูสวย และเข้าใจง่าย ตรงทางแยกระบบจะขึ้นป้ายเขียวด้านบน เหมือนป้ายบอกทางจริงๆ มาเลย ทำให้รู้สึกเหมือนป้ายจริงๆ แถมจังหว่ะเลี้ยวจะมีกราฟฟิกบอกว่าต้องไปยังไงด้วย ตรงนี้บอกเลยว่าชอบ ข้อเสียคือ อับเดทช้าไปหน่อย ปั๊มบางแห่งมีใน google map แล้ว แต่ในรถยังไม่ขึ้นก็มี แต่ทั้งนี้คุณสามารถต่อขึ้นจอใช้งานได้เลยเช่นกัน

4.การมีกล้องหน้ารถ ไม่แน่ใจว่าคุณตำรู้หรืออย่างไรก็ตาม แต่พบว่าหลายๆ ด่านพี่แก ไม่โบกเลย แม้จะขับไปต่างจังหวัดก็ตาม ตั้งแต่ใช้มาโดนโบกไปทีเดียว ประมาณว่าขอดูหน้าคนขับเฉยๆ ไม่ถามไถ่อะไรเลย ก็ให้ไปละ ผมเดาว่า รถคันนี้มีกล้อง เลยขอผ่านดีกว่า

5.เครื่องเสียง ด้านความดัง มันกระหึ่มเอามากๆ แต่ด้านความทุ้มหรือเสียงเบส ผมว่าแอบขาดไปส่วนนี้ ใครหูเทพๆ อาจต้องหามาติดเพิ่มในส่วนนี้ โดยรวมใช้ได้ แต่ไม่เด่น

6.ไฟที่แผงประตู ชอบมากๆ มันทำให้ราคารถเพิ่มมาจริงๆ แต่ข้อเสียคือ ความชอบออกไปไหนกลางคำ่กลางคืนก็จะตามมา ได้ออกไปเสียตังค์ยามวิกาลบ่อยๆ

7.ไฟหน้าสว่าง แถมไม่ต้องหรับตั้งอะไร ขับกลางคืน ติดฟิล์มสว่างๆ หน่อย ขอบอกเลยว่า ขับสบาย

8.กระจกมองหลัง ปรับแสงออโต อันนี้ถูกใจเอามากๆ

ข้อพิจารณาที่เจอ ข้อเสีย และอยากให้มี (บางรายการ ติดเองได้ แต่ขอไว้ให้ประกันหมดก่อน น่าจะดีกว่า)

1.พวงมาลัย ปรับได้แค่ขึ้นลง รถราคาขนาดนี้ น่าจะปรับเข้าออกได้ด้วย

2.พวงมาลัยหุ้มหนังก็จริง แต่รู้สึกได้ ถึงความสากมือ ควรจะนุ่มมือ มากกว่านี้นะ แถมเราว่าพวงมาลัยค่อนไปทางหนัก ขับคันนี้แล้วกลับมาขับแจ๊ซ พวงมาลัยแจ๊ซเบาหวิว ขึ้นมาทันทีเลย

3.เบาะคนนั่งข้างปรับมือ มันทำให้รู้สึกว่า ของแพงขนาดนี้ ทำไมไม่ให้มาด้วยหนอ

4.เบรกมือแบบคานโยก แถมไม่หุ้มหนัง ไม่สมราคารถเอาเสียเลย จอดรถติดใส่เกียร์ว่าง ดึงเบรกมือทีไร ก็รู้สึกได้

5.ใต้ช่องแอร์คู่หน้า จะมีที่วางแก้วนำ้ให้ และใช้แอร์เป่าให้เย็น แต่รู้สึกได้ว่า มันตื้นเอามากๆ ใส่แก้วกาแฟอะมเซอนแล้ว กลัวรถสะเทือนแล้วตกเอามากๆ ผมแก้โดยใส่ที่ช่องตรงกลาง

6.เวลาที่เราเดินออกไปจากรถ ไม่มี ระบบล๊อกถ้าเราไปไกลรถพร้อมกุญแจ ส่วนตัวคิดว่า น่าจะให้มาได้ ซีวิค ราคาถูกกว่าตั้งเยอะยังมีมาให้

7.อยากได้ระบบที่กดล๊อกรถแล้วพับหูกระจกให้เลย พอปลดล๊อกก็กางออกให้ ส่วนตัวมองว่าสะดวกดี....ทั้งนี้ บาง 0 แถมให้ได้ คือติดให้ได้เลยด้วย หรือเพิ่มแค่ไม่ถึงสองพันเอง น่าจะให้มาเลยตรงจุดนี้

8.เข็มขัดนิรภัยคนนั่งหลังปรับไม่ได้ น่าจะมีแบบปรับสูงตำ่ได้ด้วย ที่บ้านแอบบ่นว่าบาดคอ

9.รถใหม่ๆ จะมีคราบนำ้ ขัดออกค่อนข้างยาก เจอตั้งแต่กระบะก่อนหน้าที่เคยใช้มา ขอเดาว่า ตอนประกอบเสร็จรถน่าจะจอดตากแดด ตากฝนมาก่อน

10.ปัดนำ้ฝน และเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติ เราว่าน่าจะมีมาให้ ราคารถไม่ใช้ถูกๆ

11. keyless entry ให้มาแค่ประตูคนขับ จริงๆ น่าจะให้มาซักสองบานคู่หน้า ตอนจะหยิบของด้านหน้า แอบไม่สะดวก ต้องเดินมาประตูคนขับ หรือกดรีโมทเอา

12.ประตูหลัง น่าจะไฟฟ้าได้แล้ว คู่แข่งมีกันหมดละ ใส่ปุ่ม ปิดเปิดจากในรถให้ด้วย ยิ่งดี รับรอง คนชอบแน่ๆ

13.น่าจะเปลี่ยนเกียร์ได้ที่พวงมาลัย ผมว่าวัยรุ่นน่าจะชอบ

14.ถ้าแอร์ปรับแยกได้ ซ้ายขวา ก็คงดี

15.กระจกไฟฟ้า ออโตบานเดียว น่าจะให้มาสองข้างเป็นอย่างน้อย คนนั่งข้างบ่นว่าอยากได้ด้วย

17.หัวเกียร์ถ้าได้ลายไม้น่าจะสวยกว่านี้

18. ถ้ามีมือจับเสาบี น่าจะช่วยได้เยอะ เวลาคนนั่งหลังขึ้นรถ

สุดท้าย ท่านใด อยากซักถาม ทั้งเพื่อเป็นข้อมูลประกอบ หรืออื่นใด

รูป ไม่ค่อยเน้น เพราะมีเพียบอยู่แล้ว แต่ถ้าท่านใดอยากชม เด่วผมเอามาลงให้ครับ

ยินดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2019, 11:19:05 โดย NETGEAR98 »

ออฟไลน์ st191

• Newbie
  • *
Re: MU-X the ONYX 1.9 MY 2019 ฉบับเล่าให้ฟังหลังได้ใช้มาร่วม 2 เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 11:25:03 »
เครื่องเสียงเมือเทียวกับเอวเวอร์เรส  ชอบอันไหนกว่ากัยกับ

• Newbie
  • *
Re: MU-X the ONYX 1.9 MY 2019 ฉบับเล่าให้ฟังหลังได้ใช้มาร่วม 2 เดือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 11:29:39 »
เครื่องเสียงเมือเทียวกับเอวเวอร์เรส  ชอบอันไหนกว่ากัยกับ

ยังไม่เคยได้ลองตัว เอเวอเรสต์ เลยตอบไม่ได้ครับ ...............ผมให้ของ มิว เสียงใช้ได้ ดังดี แต่เสียงเบสแอบขาดๆ ไปหน่อย

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 17:29:44 »
ขอบคุณมากครับ อ่านเพลินดี

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 22:11:20 »
ผมว่ามันน่าใช้นะ แม้อาจจะไม่ได้ดีไปกว่าค่ายอื่น แต่ความเป็น isuzu ก็มีข้อดีอยู่

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 23:17:16 »
ข้อเสียนี่ ออปชั่นที่ขาดดทั้งนั้นเลยครับ รอรุ่นใหม่เลยครับ มาครบแน่นอน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 08:47:48 »
เมื่อก่อนลองเอา Option ต่าง ๆมาเปรียบเทียบกันของ PPV ทุกแบรนด์ พอมาดูดี ๆ แล้ว Mu-X เป็นรถที่ถูกผลิตขึ้นมาเพื่อใช้งานจริง ๆ ไม่มีระบบอัจฉริยะเลย(ยกเว้นกุญแจ) แต่ในอนาคตก็อยากลองใช้ Isuzu เหมือนกันครับ ขอถามหน่อยนะครับ ศูนย์บริการ Isuzu การบริการเป็นยังไงบ้างครับ ?(ผมอยากจะลองใช้ Isuzu เพราะเค้าบริการดีนี่แหละครับ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 14:11:16 »
เมื่อก่อนลองเอา Option ต่าง ๆมาเปรียบเทียบกันของ PPV ทุกแบรนด์ พอมาดูดี ๆ แล้ว Mu-X เป็นรถที่ถูกผลิตขึ้นมาเพื่อใช้งานจริง ๆ ไม่มีระบบอัจฉริยะเลย(ยกเว้นกุญแจ) แต่ในอนาคตก็อยากลองใช้ Isuzu เหมือนกันครับ ขอถามหน่อยนะครับ ศูนย์บริการ Isuzu การบริการเป็นยังไงบ้างครับ ?(ผมอยากจะลองใช้ Isuzu เพราะเค้าบริการดีนี่แหละครับ)

บริการ ผมถือว่า ดีนะ      ล่าสุดทำที่ล๊อกสายดึงพับเบาะแถวสามหัก เคลมได้เฉยเลย ทั้งๆ ที่ดูแล้วเกิดจากการใช้งาน

ส่วนบริการเช็คระยะ หรือ อื่นๆ ยังไม่ได้ใช้บริการ ถ้าได้ใช้แล้วเด่วมาตอบอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

บริการ ผมถือว่า ดีนะ      ล่าสุดทำที่ล๊อกสายดึงพับเบาะแถวสามหัก เคลมได้เฉยเลย ทั้งๆ ที่ดูแล้วเกิดจากการใช้งาน

ส่วนบริการเช็คระยะ หรือ อื่นๆ ยังไม่ได้ใช้บริการ ถ้าได้ใช้แล้วเด่วมาตอบอีกทีนะครับ
โชว์รูม Isuzu ผมว่าบริการดีมากๆ ครับ ดีกว่า Toyota, Honda, Benz, BMW มีอะไรเคลมง่ายๆ เลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Tien.W

เจ้าของ post ก็เป็นตัวอย่างหนึ่ง ที่ว่า ทำไม isuzu ถึงขายดี .. ก็คันเดิมใช้ isuzu มันไม่มีปัญหา ซื้อใหม่ ก็ isuzu นั่นแหละ จบๆ รถไม่มีปัญหาแน่ option น้อยหน่อยไม่เป็นไร

แล้วผมก็เชื่อว่า รถคันนี้นี่ ใช้ไปเถอะ อีก 10 - 20 ปี มันก็ไม่จุกจิกหรอก สเน่ห์ isuzu เค้าแหละ

ออฟไลน์ rerk.com

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ จขกท
ผมใช้ตัว 3.0 ครับ
ตอนแรกๆ ก็ลังเลเยอะอยู่นะที่จะเลือกยี่ห้อนี้
ตอนนี้เรื่องความประหยัดน้ำมันผมต้องยกให้เค้าเลยครับ ค่อนข้างประทับใจเลยล่ะ
ส่วนเรื่องออฟชั่นต่างๆ ก็ตามนั้นแหละครับ บางทีเห็นออฟชั่นยี่ห้ออื่นๆ แล้วก็แอบน้ำตาซึม

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 15:09:44 »
เคยขับตัว 1.9 at CD
- ประทับใจช่วงล่างมาก แน่น ไม่โคลงมาก ฟิลพวงมาลัยแน่นดี ไม่คลอน พูดง่ายๆคือช่วงล่างดีกว่า Pajero sport 2.4 gt premium ที่ผมใช้อยู่
- เครื่องยนต์ก็ใช้ได้ ไม่อืด มันก็ไปได้เรื่อยๆ แต่นั่งเต็ม 7 คนต้องเค้นกำลังเครื่องน่าดู
สวัสดีทุกๆคนครับ