ผู้เขียน หัวข้อ: แผงควบคุมแอร์แบบธรรมดาที่เป็นขีดฟ้าๆ จะรู้อุณหภูมิได้ยังไงครับ  (อ่าน 5506 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เคยปรับของ City ที่เป็นแผงแอร์ดิจิตอล ปรับได้ 18 ถึง 30 องศา แต่รถ Jazz ที่ใช้เป็นแบบธรรมดา อยากรู้ว่าปรับไว้ตรงไหนคือกี่องศาบ้างอ่ะครับ เช่นปรับไว้ตรงกลางมันจะเป็นกี่องศา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ระบบแอร์แบบที่ว่ามา ผมมองว่ามันไม่ได้ทำงานแบบมีอุณหภูมิเป็นเกณท์...

มันคง fix ความเย็นไว้ระดับหนึ่ง แล้วใช้วิธีปรับความแรงความเบาเอา ถ้าหนาวก็หรี่ หรือถ้าร้อนก็เร่งให้แรงขึ้น แค่นั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ไม่ต้องไปรู้ว่ามันจะกี่องศาหรอกครับ
แค่ปรับไปตรงที่เรารู้สึกเย็นสบายก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ mamaman

ระบบ แอรรถ มันเป้นแบบ On-off ควบคุมแบบหยาบๆ คล้ายเราปรับตู้เย็นสมัยก่น บิด มาก น้อย ตามขีด
ควบคุมอุณให้แม่นยำ ได้ยาก เอาแค่ เราเปิดแล้วไม่ร้อนก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องรู้ จำขีดเอา
แต่ ปัญหา คือ แตาขีดเจอสภาพแวดล้อต่างกัน ก็เพี้ยนอีก

ออฟไลน์ Philip

• Newbie
  • *
ปรับแค่ให้เรารู้สึกสบายก็พอครับ เอาจริงๆ ในแต่ละยี่ห้อ อุณหภูมิปรับก็ไม่เท่ากัน

อย่าง Yaris Ativ ปรับ 28 ยังหนาว
Forester ต้องปรับราว 24.5
คันอื่นก็ราวๆ 22-24

ออฟไลน์ Odrecranon

เห็นด้วยครับว่า แอร์ Auto รถแต่ละคันไม่เท่ากันจริง
รถที่แอร์ Manual เราปรับตามความรู้สึกเรา
ซึ่งแอร์ Auto ผมก็ปรับแบบนั้น ไม่ได้สนเลขอุณหภูมิเลย

ส่วนตัวผมไม่ได้สนใจว่ารถจะแอร์ Auto หรือเปล่าครับ
จริง ๆ ชอบ Manual ด้วยซ้ำ มีอคติว่ามันเย็นเร็วดี
แอร์ Auto บางทีรอ 5 นาทีกว่าจะเย็นเข้าที่

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
เทอร์โมสตัดของระบบแอร์ที่มีเลขบอก กับไม่มีเลขบอก หลายรุ่นไม่ได้ต่างกันนะครับ

รถบางรุ่นที่ปรับเป็นขีดๆ แต่ในระบบ diagnostic สามารถบอกอุณหภูมิเป็นองศาได้ ก็มีเหมือนกัน แต่ของแบบนี้มันแล้วแต่รุ่นครับ

Toyota บางรุ่นที่ต่อให้ที่ปรับมีองศา แต่ไม่ใช่ระบบ Climate Control แท้ ปรับสูงขนาดไหนก็หนาวกันต่อไปเพราะไม่มีระบบฮีตเตอร์

ออฟไลน์ final

ออฟไลน์ SLuang

เอาความรู้สึกว่าเย็นสบาย หรือไม่  ถ้าไม่เย็นก็เข้าอู่ซ่อม  เป็นแบบนี้มาหลายสิบปีแล้ว

ออฟไลน์ mamaman

เทอร์โมสตัดของระบบแอร์ที่มีเลขบอก กับไม่มีเลขบอก หลายรุ่นไม่ได้ต่างกันนะครับ

รถบางรุ่นที่ปรับเป็นขีดๆ แต่ในระบบ diagnostic สามารถบอกอุณหภูมิเป็นองศาได้ ก็มีเหมือนกัน แต่ของแบบนี้มันแล้วแต่รุ่นครับ

Toyota บางรุ่นที่ต่อให้ที่ปรับมีองศา แต่ไม่ใช่ระบบ Climate Control แท้ ปรับสูงขนาดไหนก็หนาวกันต่อไปเพราะไม่มีระบบฮีตเตอร์

ที่ผมเห็น Toyota แทบทุกคัน หนาวยะเยือก ตั้งแต่ ขีดแรกเลยครับ
ทำมาแบบ นี้ไม่ต้องมีขีดระดับหรอก On -Off ก้พอเหอะเดี่ยวปรับพัดลมเอา ไม่อยากจะบ่น เดี่ยวติ่งโต ออกมาบอกแอร์เย้นที่สุดแล้ว
เย็นไม่เถียง แต่มันเย็นยะเยือก ไปไหม ปรับไรไม่ได้เลย

ออฟไลน์ flat6

ผมชอบแบบไม่มีมากกว่า ร้อนก็หมุนเอา / ดันเอา ไม่ต้องมามอง temp
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ